Hồ bình thường,thợ nghiệp dư

Thảo luận trong 'Giới thiệu bể thành viên' bắt đầu bởi sakakura, 31/3/08.

1. sakakura

sakakura Well-Known Member

Thích đã nhận:
    30
    Tình hình là tôi thích thủy sinh được 2 tháng,tìm tòi và khám phá rốt cuộc cũng có được 1 bể thủy sinh.Lúc đầu hồ ko có jì cả,tuần trước mới đi thác Giang Điền-Đồng Nai kiếm lũa và đá về cho hồ nó xôm tụ 1 chút,hôm nay mạng phép post lên cho anh em nhận xét để hoàn chỉnh tiếp cái sở thích "thủy sinh"
    -Thông số hồ:
    -Hồ 80x40x50(d-r-c)
    -lọc ngoài HAV (thấy nó ko hiệu quả chắc tại ở trong chỉ có để bông lọc ko àh)
    -cây:hehe sinh viên nghèo nên chỉ có 2,3 loại cây àh cũng chẵng bít tên nữa chỉ bít có cây cỏ nhật,nói chung cây toàn đồ rẻ tiền dễ trồng hem ah
    -Cá :cũng hỗn tạp lun,đủ loại,mỗi loại...1 con hihi.

Toàn Cảnh​

-Đấy là công sức mấy ngày qua.Hôm bữa rãnh tự nhiên mua cặp hỏa tiễn,jiờ mới hối hận,bây jiờ ko bít xử lý 2 con này sao lun,ai thích thì lấy ha,tôi cho cặp hỏa tiễn và cặp cá jì trắng mà bụng bự bự đấy.
    -Cây lũa tôi thích nhất nhưng vì ko có mới loại cây jì để buộc lên nên đành "sáng tạo" lấy mấy cây đắng sau quấn vòng thân lũa lun...hehe
    -Tức nhiên hồ sẽ tiếp tục được nâng cấp,đang chờ ý kiến của các anh em trong 4rum đây.

2. deluxelu

deluxelu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    ae nào tốt bụng share cho anh sakakura vài nhúm moss dể buộc lũa đi,lũa đẹp mà ko có moss thì tiếc wá,em ở DL nên ko giúp dc j,sorry...

3. pi.mc

pi.mc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    20
    mình có java thôi, thích qua lấy về cột lũa nhé. ........

4. Cuội

Cuội Well-Known Member

Thích đã nhận:
    847
    Chúc mừng bạn đến với thuỷ sinh!
    Dòng suối bạn để hơi to so với hồ, có thể dùng đá lấn 2 bên bờ lại để tạo thêm đất trồng cây.
    Cái lọc chỉ là một phần không nên đổ hết tội cho nó là không hiệu quả bạn à, đợi hơn 1 tuần khi hệ vi sinh ổn định thì nứớc sẽ trong thôi mà. tuy nhiên trong thời gian đầu bạn nên thay nước thường xuyên để chống rêu hại.
    cặp cá trắng bụng bự là cá bình tích bạn à, nó hiền queo và ăn rêu sợi khá tốt, chỉ có cặp hoả tiễn là phá nền và làm cây tróc gốc, Cá dĩa thì tương đối khá nuôi chung trong hồ thuỷ sinh.
    Mình vẫn có ấn tượng với khúc lũa của bạn, nếu kiếm thêm một nhánh nữa gép lại thì sẽ đẹp hơn. Nếu không ngại xa bạn ghé lên nhà tui share cho một số rêu và cây cột lên lũa nhé, hãy pm hoặc gọi thẳng: 0908 008339

5. Mr.Ga

Mr.Ga Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    Thêm 1 ít cây nữa đi anh ơi ... tiền cảnh nhìn trống trải quá. Cái cây cao cao í anh chuyển ra phía sau lũa thì e nghĩ là đẹp hơn đóa ^.^
    Tí í kiến gà xin được góp vào . Thân ..

6. luckylucke

luckylucke Well-Known Member

Thích đã nhận:
    686
    là ai đây nhỉ? tui cũng ở Đà Lạt nè.
    Bạn nên có bố cục hợp lí hơn, mấy loại cây phát triển mau, cao, thì bạn nên cho nó làm hậu cảnh( đằng sau í mà). Những cây chậm phát triển nên trồng ở trước, bạn cho cây quấn quanh lũa cũng không được đâu, vì cây phát triển và hướng sáng thì nó sẽ thẳng lại thôi. Dòng suối của bạn hơi bự so với hồ thì phải, trên suối nên sử dụng cát hơi vàng 1 chút, sử dụng cát trắng theo thời gian nó sẽ dơ lắm, bờ suối bên tay phải hơi thiếu đá thì phải, nên thêm đá vào để xác định biên giới giữa "đường bộ và đường thủy" cho rõ ràng. Không biết ghóp ý có đúng không nữa! Thân.

7. sakakura

Thích đã nhận:
    30
    To Deluxelu:cám ơn bạn đã quan tâm
    To MC:cám ơn bạn trước nha,bạn có thể cho mình bít địa chỉ hay số dt liên lạc hem.
    To Cuoi:hình như anh ở vũng tàu,hichic em ở Sài Gòn ra ngoài đó thì chỉ có dịp 30/4 này e ra thôi.Thú thật với các bạn là lũa mình kiếm dc ở thác Giang Điền ấy,công nhận ở đó nhiều lũa lắm,đa số là chìm,nhà mình còn 1,2 cây lũa nhỏ nữa,dùng cột rong thì dc chứ nó ko có dáng vẻ ji2 cho lắm.
    -Lúc đầu ko để ý nên làm dòng suối nó to quá,làm mất diện tích trồng cây,jio7 ko bít sửa lại dc ko.

8. planti

planti Well-Known Member

Thích đã nhận:
    44
    Ban ghé mình share cho 1 ít rêu X-Mas để buộc lũa cho đẹp. Còn cây thì mình mới đẻ hồ cho nên chưa có cây mới cho bạn. Lh 0907109020.Nền dòng sông màu trắng quá, nhìn hơi gay gắt,và nó quá rộng thênh thang.Chỉ còn cách xếp đá dọc theo lối để thu hẹp dòng suối.Và trong cây xen kẻ để che lấp nó đi dọc 2 bên.Bố cục chỉ còn thiếu người tài trợ cây :laughing:

9. sontay99

sontay99 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5
    Ây Dza! khúc lũa ấn tượng,dòng "sông" cũng ấn tượng.Mình nghĩ bạn nên uốn dòng suối cho nó quanh co 1 chút sang trái,thêm cây và rêu vào đúng chỗ các bạn khác đã góp ý là hồ sẽ đẹp ngay thôi! Mong sớm có hồ đẹp hơn.Thân!

10. baotran

baotran Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Ko biết bạn setup hồ được bao lâu rồi vì mình thấy nước có vẻ đục e thả cá ngay dễ bị ... thiệt hại lắm. Phân nền bằng gì vậy? Bạn nên gắn thêm phông sau và trồng thêm cây hậu cảnh là ok. Dòng suối thu hẹp lại 1 chút nhé. Chúc bạn có hồ đẹp như ý & chia sẽ với AE

11. sakakura

Thích đã nhận:
    30
    bạn tinh ý lắm,đúng là hồ mình mới setup chính xác dc 3 ngày,nhưng thấy nước có vẻ trong và hồ mình hồi trước cũng đã có 1 tuần hệ vi sinh nên mới dám thả cá vào,dạo này 2 con hỏa tiễn nó làm jì mà cái nền cứ bới tung lên,trưa nay phải tiễn "dong" nó thôi.Phân nền tự trộn,hình như lúc đầu setup cây chưa đủ mạnh,còn thấy "yếu yếu sao ấy".Đèn mình chỉ dùng 1 bóng jobo ah`,ko bít đủ ko.
    -Cái phông nền sao mình ko bít gắn hình nào nữa,mới tháo cái nền hình mấy viên đá thường thấy ở những hồ cá,nghe nói chơi thủy sinh để nền ấy ko phù hợp nên tháo ra.
    To planti:cám ơn anh trước nha,trưa nay về nhất định sẽ gọi cho anh,e cũng mún gặp nhìu người chơi thủy sinh để cùng uống trà mà đàm đạo...hihi.
    -Mình ở Gò vấp nên hay vào ngồi trò chuyện với cái ông "nghệ nhân" trồng thủy sinh ở gần nhà thờ Hợp An mà các bác trên diễn đàn giới thiệu này.Sẽ cố gắng nâng cấp và post lên cho mọi người góp ý.Thanks

12. luckylucke

luckylucke Well-Known Member

Thích đã nhận:
    686
    Hồ bạn dùng 1 bóng đèn thì hơi thiếu,bạn nên sử dụng ít nhất 2 bóng( khi cây chưa râm) và 3 hoặc 4 bóng khi cây rậm, mình cũng đồng ý với cách của plati là dùng đá thêm để che bớt dòng suối, đó là cách khả thi nhất. Bạn nên làm từng bước, post bài lên từng bước để anh em có thể hướng dẫn thêm cho bạn nhé. Cái BG phía sau thì bạn chỉ nên mua một miếng décal màu đen dán vào là ok, đừng tháo keo, mà hãy lấy keo dán mặt chính của nó.Thân.

13. sakakura

Thích đã nhận:
    30
    hichic hôm bữa ko bít nên mua cái máng chỉ để dc 1 bóng,giờ chẳng lẽ mua cái máng để 2 bóng thì cái máng kia quăng đi sao.Hôm bít chỗ bán có cho đổi hem nữa.Ủ mà máng 2 bóng bao nhiu vậy???

14. pi.mc

pi.mc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    20
    9/117/18 nguyễn sĩ sách p.15 TB. (0943 59 59 59). qua thì alo trước nha.
    a Cuội ở xì gòn. java của mình cũng từ chỗ a Cuội ra hi hi.

15. hotmynhan

hotmynhan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Bác có khúc lũa đẹp nhỉ, thợ nghiệp dư mà làm hồ vậy là đẹp, có thêm ít cây và rêu chắc là tuyệt vời

16. sakakura

Thích đã nhận:
    30
    hichic bùn ghê,anh em trong diễn đàn tốt bụng nên có cho địa chỉ liên để lấy ít cây,số tui xui hay sao mà gọi cho mấy anh trong 4rum thì có người lấy trước rùi.đành ngậm ngùi chờ đợt sau vậy....:-S

17. hanggiadung.vn

hanggiadung.vn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Lũa nhìn khủng quá! Theo mình, nếu để nó nằm vắt ngang qua con suối như một cái cầu khỉ, tăng cường cây hậu cảnh và tiền cảnh trái + phải nhìn sẽ đẹp hơn! Vài lời có thể làm mất lòng, đừng giận nha!

18. nhocnhit

nhocnhit Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    HÌ , mình nghĩ bạn làm thêm một cù lao giữa dòng sông lớn đó chặn lại sự chia cắt quá mạnh của con sông, làm sông rẽ làm 2 nhánh ( lớn nhỏ tùy theo bố cục cũa khúc lũa bạn đặt )
    Trên cù lao đó bạn trồng những bụi cây thấp thôi, hai bên trái phải nên trồng cao hơn - Cao từ hai bên thấp dần vô trung tâm hồ, cao phía sau thấp dần ra trước tiền cảnh.
    Biết đâu khuc gỗ để trơ nhìn cũng hay hay... phá cách một chút

19. AnhDungDL

AnhDungDL New Member

Thích đã nhận:
    0
    hồ 80x40x40 (d-n-r) dập tràng phân nền tự chê' nuôi ba cỏ bậy bạ không có c02 có sao không mấy anh

20. hsPhantomX

hsPhantomX Well-Known Member

Thích đã nhận:
    65
    khúc sau thì lấn bên phải 1 tí, khúc trước thì lấn bên trái 1 tí. kết quả là dòng sông sẽ uốn éo và thu hẹp lại.
    Wa Tom lấy vảy ốc xanh, qualichi, trân châu tròn, NMC lùn về cắm nghen. Đt: 01686199881. Sau 6h Tom có nhà.