Hồ cá 7 màu có cần...

Thảo luận trong 'CÁ BẢY MÀU' bắt đầu bởi nht010190, 13/5/07.

1. nht010190

nht010190 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Hồ cá 7 màu có cần máy bơm oxy hôg ạh? Hồ của em la 40 x 30 x 25. Em nuôi cá Phượng Hoàng đc vài tuần rồi. Hôg cần máy bơm vẫn sống bình thường. Guppy mới mua về thì khoảng bao lâu mới đẻ đc nhỉ?

2. vietkhoa151986

vietkhoa151986 Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Cần chứ sao kg bạn.Mấy chú cá này nó kg như LH đâu.Phải cung cấp õi thuong xuyen cho nó.Có lọc nữa thì tốt

3. hag

hag Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    Nên cung cấp oxi cho nó đi bạn, cho nó sống khỏe hơn!

4. _Mr_Boo_

_Mr_Boo_ Well-Known Member

Thích đã nhận:
    37
    càng nuôi nhìu cá thì càng cần nhìu oxi,cá càng lớn thì càng cần nhìu oxi,bạn có thể thử ko bỏ oxi nhưng cần fải có lọc(cần làm sao mà nước từ trên lọc chảy xuống vẫn còn bọt oxi,như thế có thể ko cần mua bơm.nếu cá vẫn ngoi lên mặt nước đớp oxi thì cần mua.cá bảy màu mới mua ko đẻ dc vì chưa wen hồ,ít nhất cũng fải 1 tháng,nuôi chung với PH thì bao nhiu cá 7 màu con PH ăn hết cho coi.hồ nhỏ cá 7 màu còn có thể ăn con lẫn nhau mà,muốn hạn chế điều này thì cần có cây TS

5. ducmail

ducmail Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Cá 7 màu cũng không cần oxi lắm đâu vì nó là loài sống ở tầng trên của mặt nước. Bạn mua cái máy lọc loại nhỏ nhất ở tiệm là OK. Khi nước được hút lên sẽ chảy xuống, tạo 1 ít oxi. Như vậy là quá đủ.

Nếu muốn 7 màu đẻ khoảng được chục con còn sống sót thì mua 1 ít rêu, cột bên dưới vào 1 cục đá hay gì đó là được rồi.

Khi mua cá mái đừng mua con bụng to quá, vì nó sắp đẻ rồi, mình đem về nhà mình thì nước lạ nó kô đẻ được nên sẽ chết.

6. nht010190

Thích đã nhận:
    0
    Cám ơn về lời khuyên của các bạn nhé. Lúc mua hồ nó có khuyến mãi cho cái máy lọc của Pháp( trên hộp nó ghi vậy) Loại máy lọc nhấn chìm trong hồ lun. Nó hút và đẩy nước lên trên. Nên hôg có chiện có bọt khí ở đây. Hic. Tạo ra dao động nhẹ trên mặt nước. Hôg bít có trao đổi oxy đc hôg nhỉ??? Công suất có 6W mà thổi bay cá hết. Tháo banh cái khung ra thì nó có 1 cái mô tơ, trên mô tơ lại có giác hút. Ko bít để làm gì cả ??? Trên hướng dẫn ko thấy ??? Có thể cho em bít các loại thực vật dễ nuôi trong loại hồ nêu trên đc ko ạh. Đọc wa các bài vít thì nên bỏ rong đuôi chó vào. Còn loại nào khác nữa ko?

7. _Mr_Boo_

_Mr_Boo_ Well-Known Member

Thích đã nhận:
    37
    cái này thì đầy nhưng cần xác định trước mắt là bạn muốn nuôi cá 7 màu hay là vừa nuôi 7 màu vừa chơi TS
    nếu nuôi 7 màu ko thì có thể cột rong đuôi chó như anh ducmail là dc rồi
    còn nếu muốn vừa nuôi cá vừa chơi TS có thể mua anubias về vột vào lũa hoặc là đá cũng dc,theo mình thì kiếm 1 cành lũa dạng chĩa ngang,cột anubias vào,(ko nên chơi rêu vì mình nghĩ bạn thích nuôi cá hơn với lại mấy loại đó ít nhìu zì thì cũng cần ánh sáng,nhiều thứ fát sinh lắm),sau khúc lũa là vài cành trong đuôi chó,cột vào 2 cục đá,chia ra 2 bền góc hồ fía sau,như vậy ngắm nó mới thích

8. gun1

gun1 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    thực ra bảy màu rất dễ nuôi, không cần xục khí cũng được (nhưng có vẫn tốt hơn) còn thời gian đẻ thì tùy: nếu bác bắt được con cá bụng to thì ngay đêm hôm đó nó sẽ đẻ(chuyện này rất hay gặp), còn cá bụng nhỏ thì đúng 1 tháng sau nó sẽ đẻ thôi...lũ bảy màu nổi tiếng mắn đẻ mà

9. nht010190

Thích đã nhận:
    0
    Có bác nào có rong đuôi chó ko ạh? Share cho em 1 ít với. Nhà em gần Maximark Cộng Hòa. Mấy tiệm cá gần nhà em chẳng có ai bán loại này cả. Hic. Tụi guppy nhà em cho trùn chỉ thì ko ăn. Cho đồ ăn khô thì tranh nhau ăn, mắc cười lắm.

10. longtin

longtin Black list

Thích đã nhận:
    27
    Wa' bùn cười lun .Cá ji` mà chê ăn trùn .Chắc bọn nè bị ác cảm với trùn rùi .

Su_Bot thích bài này.
  11. aeolus

aeolus ...overload...

Thích đã nhận:
    1,778
    Đói là cái gì cũng quốc hết đó. Hồi nhỏ mình có nuôi 1 hồ cá bảy màu trên sân thượng. Hè về quê chơi 1 tháng quên cho ăn ~X( Lúc lên lại thấy vẫn còn, con nào chết thì bị ăn thịt, các con còn lại to ghê lắm, rất hung hăng, cái gì cũng rỉa, thậm chí phun nước miếng xuống cả đám bu tới rỉa :eek: Nói chung mình nuôi con gì cũng vậy ah, kén ăn là cho đói liền, phải cho nó biết ai là chủ :devil:

12. longtin

longtin Black list

Thích đã nhận:
    27
    Đúng rùi đấy .Phải luyện cho cá đi .Không thì nó kiêu như con gáo ý .Càng chiều nó thì nó càng kiêu ?

13. nht010190

Thích đã nhận:
    0
    Ngoài trùn chỉ hay bobo ra, có loại thức ăn nào khác nào tốt cho guppy mà có thể bảo wản đc lâu ko nhỉ?
    Dạo này thời tiết lạnh wá. Nước trong hồ cũng lạnh thấy sợ lun. Mua cây sưởi thì ko cần thiết lắm( Hồ nhỏ mà, hao điện nữa.) Có thể kím 1 cục đá đốt nóng lên rồi wăng vào hồ hôg nhỉ? Em có sai các bác đừng la em nhé.

14. xuanhuyss

xuanhuyss Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    bác chăm cá quá nhỉ? 7 màu thì bác để vô tư đi, chỉ cần ít rong rêu, để ngoài trời nóng hay lạnh vẫn vô tư. Vẫn đẻ tốt.

15. aeolus

aeolus ...overload...

Thích đã nhận:
    1,778
    Coi chừng bác bán nhà vì cá nhé :D Chăm sóc cũng nên vừa phải thôi. Ở trong tự nhiên thì ai mua cây sưởi hay đốt nóng cục đá cho nó nhỉ :p . Bạn càng chăm sóc kỹ thì sức đề kháng của cá càng yếu đó. Cứ để hao hụt tự nhiên, con nào còn sống con đó sẽ khỏe mạnh. B)

16. longtin

longtin Black list

Thích đã nhận:
    27
    Bạn ơi còn có thể cho cá ăn thức ăn viên .Nghiền nhỏ ra .Cá con cũng ăn được .Nhanh lơn phải biết .

17. nht010190

Thích đã nhận:
    0
    khà khà. Hè đến rồi, rảnh wá ko có chiện gì làm wậy chơi thui. Với lại em mún có 1 hồ lóc nhóc mấy con cá nhìn dzui dzui chứ.
    Hôm trước hên ghê: ra ngoài tiện bán cá xem thử. Thấy có 1 con king cobra. Bà kia bán có 2K àh. Còn rẻ hơn mấy con 3K ở hồ bên cạnh. Bắt về lun. Hehe. Nhưng mùh mún kím con cái cùng loại khó wá.

18. longtin

longtin Black list

Thích đã nhận:
    27
    Thía hả .Kiếm con nào phải xứng vai vừa lúa với con cá trống nha !

19. DIEPDANGKHOA

DIEPDANGKHOA Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Theo mình nếu bạn muốn nuôi bảy màu đẻ nên có bể xi măng hay bạn lấy chậu cây cảnh lớn bít lỗ lại rồi cho rong nhiều vào thế thì cá đẻ rất nhanh không kịp nuôi đó. CÒn nuôi hồ kính thì khó đẻ lắm. Với lại số luợng đẻ ra ít lắm. TUy nhiên chúng ta cáo thể rình xem cá đẻ!

20. longtin

longtin Black list

Thích đã nhận:
    27
    nuôi ở đâu cũng tốt ,điều wan trọng là bể phải rộng rãi