hồ cá ba đuôi nhà em!

Thảo luận trong 'Cá vàng - cá chép - koi của thành viên' bắt đầu bởi dungdaubac, 19/10/08.

1. dungdaubac

dungdaubac Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Em kính gửi lên các bác hồ cá ba đuôi nhà em, mong các bác cho em chút ý kiến để hoàn thiện. Hồ kiếng đầu tiên của em còn nhiều hạn chế. Thanks. các bác.
    Nhìn chính diện:
    Cánh phải:
    Cánh trái:
    Hông phải:
    Hông phải:
    Nhìn xiên:
    Cư dân to nhất: cặp Lưu kim
    [​IMG][​IMG]
    Cư dân to thứ nhì: cặp đầu lân.

Kích thước hồ: 1,6x0,5x0,9m (0,2m nẹp, nước còn lại 0,7m), dùng 2 bơm AP2500 cho lọc đáy và 2 bơm AP3500 cho lọc 5 ngăn (tối mở 2 cái 2500, ngày mở 2 cái 3500).
    Cư dân gồm: 4 em Lưu kim, 6 em đầu lân, 4 em mắt lồi đen, 2 em ngọc trai, 2 em lan thọ, 1 em chuột vàng.
    Xin các bác góp ý!

2. bo_dutdep

bo_dutdep New Member

Thích đã nhận:
    0
    xin chào bạn , bạn có thể cho mình biết con cá vàng đầu lân của bạn mua ở đâu mà đẹp thế . Cám ơn.

3. tien_love

tien_love Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    bác ơi em góp ý chúc ha , hò bác củng được đó , xài 4 máy loc lun. về phần cái bình gốm bác để cái cọng dây oxi hơi lộ ra ngoài , bác nên cho cọng dây nằm dưói lớp cát rồi dẩn dây đến vị trí máy lọc sau đó bác cho dây men theo cạnh của hồ cá đó để người ta ko thấy được cọng dây oxi đâu thì chắc chắc sẽ hỏi bác là sao cái này nó phun oxi đựơc vậy . àh hồ bác nên trang trí thêm vài món hòn non bộ nữa cho đẹp ha bác , em thấy hồ hơi buồn .
    chúc bác có hồ cá đẹp hen . nhớ update thường xuyên cho anh em chiêm ngưỡng ha bác .

4. Cá xấu

Cá xấu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Con đầu lân thì cái đầu quá tuyệt rồi. Nhưng em vẫn thích những con ba đuôi có vây lưng luôn luôn đựng đứng hơn.

5. dungdaubac

Thích đã nhận:
    1
    Em đó mình mua trên Nguyễn Thông, lâu rồi bạn ạ, gần 1 tháng nay mình lên đó tìm xem có em nào đẹp ko để mang về mấy em nhưng ko có, người ta nói nước đang lớn, ko kéo lưới được, mình cũng ko hiểu nữa.

6. dungdaubac

Thích đã nhận:
    1
    Thanks bác nhé! Hồ mình cao 0,9m, kệ hồ cao 0,8m nữa; tổng cộng 1,7m. Mình cũng khó chịu cái dây oxy lắm nhưng ko thể với tay xuống đáy hồ. Chắc phải đổ thêm sỏi vào rùi. Thanks bác.

7. phuongqv

phuongqv Member

Thích đã nhận:
    0
    Hồ cá của bác đẹp quá. Sẳn tiện cho mình hỏi, nuôi ba đuôi hồ xi măng ngoài trời thì cần bộ lọc như thế nào? có cần phải mở máy lọc suốt ngày không? Mình cần anh em tư vấn một chút #:-S

8. tien_love

tien_love Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    chà hồ bác cao thế, cái này dể thui bác mua mấy cái nút dính vào hồ cá đó xong bác luồn dây vào cái lổ của cái nút đó rồi bác khoét 1 rảnh của lớp cát sao cho thấy đáy lun rồi bác đè cọng dây oxy xuống cho cái nút dính đó dính với đáy hồ rồi bác lấp cát lại thì ok lun . hồ bác rộng quá , bác có thể cho em biết cái giá của hồ bác với chân lun ko , có gì thì bác PM cho em hen
    cám ơn bác nhiều

9. dungdaubac

Thích đã nhận:
    1
    Hồ kính 10ly, mình làm cả lọc ngoài 5 ngăn (rộng x dài x cao = 0,3m x 1,5m x 0,15m, đáy 10 ly, thành 5 ly) tất cả hết 2,1 triệu. Mình ko bít mắc hay rẻ, thích thì mình làm thôi bác ạ. Chân hồ sắt sơn đen 4cmx4cm, người quen làm chưa lấy tiền nên phần chân mình ko bít hết bao nhiêu nữa. Thanks bác đã quan tâm nhé!

10. dungdaubac

Thích đã nhận:
    1
    Bên phần kinh nghiệm có mục bộ lọc cho hồ cá, mình thấy hồ xi măng người ta dùng lọc đứng đó bạn. Bạn tham khảo thêm nhé. Lúc trước mình nuôi ba đuôi trong hồ xi măng ngoài trời không lọc, không oxy gì hết á. Nhưng mình có trồng thêm mấy gốc sen và thả lục bình trong hồ nữa. Cá mình đẻ được mấy lứa luôn đó. Sau đó nhà mình xây mới, bỏ tất cả rồi.

11. dungdaubac

Thích đã nhận:
    1
    Mình để ý mấy em ba đuôi có lúc vây dựn đứng, có lúc nằm nghiêng, tùy vào tư thế của nó bạn ạ, ko bít có đúng ko nữa.

12. goldfish29

goldfish29 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5
    Hồ như vậy mà nuôi bằng đó cá là chật lắm!
    2 con trên không phải là đầu lân, đầu lân không có vây ở trên lưng, mà là oranda.
    2 con mà bác gọi là lan thọ (ranchu) thì chỉ là đầu lân (lionhead) mà thôi, lưng thẳng hơi cong, nhưng đầu lại không có nhiều mào, cho nên không phải là đầu lân đẹp.
    cặp lưu kim của bác, theo tôi thì chỉ là cá vàng thường chứ không phải là lưu kim (Ryukin). Lưu kim phải như thế này
    Xin lỗi vì đã làm bạn thất vọng, nhưng tôi chỉ muốn cho bạn hiểu rõ về cá vàng hơn thôi.
    Còn về hồ cá vàng của bạn thì trang trí như thế là khá rồi vì cá vàng không nên có hòn non bộ hay gì trong hồ.

Last edited: 21/10/08
  13. dungdaubac

Thích đã nhận:
    1
    2 con trên không phải là đầu lân, đầu lân không có vây ở trên lưng, mà là oranda.
    2 con mà bác gọi là lan thọ (ranchu) thì chỉ là đầu lân (lionhead) mà thôi, lưng thẳng hơi cong, nhưng đầu lại không có nhiều mào, cho nên không phải là đầu lân đẹp.
    cặp lưu kim của bác, theo tôi thì chỉ là cá vàng thường chứ không phải là lưu kim (Ryukin). Lưu kim phải như thế này
    Xin lỗi vì đã làm bạn thất vọng, nhưng tôi chỉ muốn cho bạn hiểu rõ về cá vàng hơn thôi.
    Còn về hồ cá vàng của bạn thì trang trí như thế là khá rồi vì cá vàng không nên có hòn non bộ hay gì trong hồ.[/quote]
    Cám ơn bác nhiều, có thể mình chưa hiểu rõ lắm về tên gọi của cá vàng.
    Mình cũng có 1 cặp giống như co trên nhưng mình ko chụp vì đuôi nó ngắn. chắc cũng to bằng con của bác, để mình chụp rồi up lên. Ngoài tiệm người ta nói lưu kim có 2 loại, đuôi ngắn và đuôi dài, mình có đủ cả 2 loại nên mình mới gọi loại đuôi dài là lưu kim luôn. Người bán hàng cũng nói loại đuôi ngắn mới đúng là lưu kim. Thanks bác nhé.

14. phuongqv

phuongqv Member

Thích đã nhận:
    0
    Cám ơn bạn rất nhiều!
    Mình cũng có để vài cây lục bình và các loại cây khác nữa. Hiện tại mình cũng có để máy lọc, tại có sẳn nên để vào, nhưng để máy lọc thấy sao sao ấy, có vẻ không ổn

15. dungdaubac

Thích đã nhận:
    1
    Bác cho mình hỏi em này có phải lưu kim không nhé. Thanks bac!

16. goldfish29

Thích đã nhận:
    5
    2 con lưu kim đuôi dài và đuôi ngắn của bạn đều đúng là lưu kim, có điều như bạn đã thấy trong hình mình kèm mấy post trước, lưu kim phải có lưng thật gù, gù càng cao càng giá trị, và đẹp. Hy vọng 2 con lưu kim của bạn khi lớn hơn gù sẽ cao hơn. Tui cũng có 2 con lưu kim, con lớn nhỏ hơn của bạn một chút, nhưng gù thì cao hơn và có dáng giống hình mình kèm, tuy là chưa đẹp đến vậy.

17. hugo

hugo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    hồ đó tới 1m6 mà pác, nghĩ hồ 1m6 nuôi nhiu đó cá cũng tạm ổn rùi:)(em đang ước có 1 cái hồ như thế đấy:D:D:D)
    mà lần đâu em mới nghe là đầu lân ko có vây trên lưng đấy, pác có hình em đầu lân chuẩn ko share lên cho mọi người học hỏi kinh nghiệm với. em thì nghĩ oranda cũng là đầu lân

18. goldfish29

Thích đã nhận:
    5
    đầu lân (lion head) không có vây trên lưng, tui nói có ở đâu vậy?. Oranda thì tui không biết tiếng Việt mình gọi là gì.
    Hình dưới con cuối cùng là đầu lân (lionhead)

19. dungdaubac

Thích đã nhận:
    1
    Thanks bác! Ở VN, ngoài mấy tiệm bán cá không thể tìm ra em lưu kim nào lưng gù hơn nữa cả bác ạ. Có thể có các pro khác nuôi có nhưng chắc chắn ngoài tiệm ko có. Mình tạm thời hài lòng với mấy em cá này thôi, chúng dễ thương lắm. Gần như 2 ngày 1 lần mình đều ra Nguyễn Thông nhưng ko có em nào khá hơn cả bác ạ. Thanks bác nhé!

20. dungdaubac

Thích đã nhận:
    1
    Chào các bác!
    sáng nay mở mắt ra thấy một em ba đuôi mắt lồi bị khoảng 6 em khác dí chạy có cờ luôn. Thấy bụng em mắt lồi khá to nên sinh nghi em này có thể chuẩn bị đẻ. Em bắt em mắt lồi và 1 em oranda khác ra hồ riêng, quả thật trong quá trình bắt em mắt lồi xì cả trứng ra vợt bắt cá. Lần này là lần thứ 2 trong tháng mấy em ba đuôi nhà mình đẻ. Tiếc là không có em mắt lồi đen đực nên phải ghép em mắt lồi đen cái và một em oranda vàng khè. Có gì mình up sau.