Hồ cá bị điện giật

Thảo luận trong 'Hỏi đáp - Kinh nghiệm cá nước ngọt' bắt đầu bởi khoviyeuanh, 26/1/07.

1. khoviyeuanh

khoviyeuanh Member

Thích đã nhận:
    0
    Hi các bạn! Hồ cá nhà mình có lắp một bóng đèn 8 tấc của trung Quốc, loại ngâm trong nước. Hôm qua mình dùng cây bút thử điện thì thấy trong hồ có điện, khoảng 1 tấc tính từ mặt nước trở xuống, sâu hơn thì không sao. Bởi vậy mà mấy chú cá không dám lên mặt nước đớp mồi. Cac bạn có bị tình trạng giống mình không? Có cách nào khắc phục không? Xin nói thêm là hồ cá của mình có bỏ muối , không biết có phải vì vậy mà bị dẫn điện ko?

2. longoc0505

longoc0505 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    Em không hiểu tại sao chỉ bề mặt mới có điện?
    Còn nếu hồ cá của bác có điện thì dù không bỏ muối vẫn bị dẫn điện vì trong nước sinh hoạt đã có sẵn nhiều chất điện ly rồi.

3. peter_parker

peter_parker Well-Known Member

Thích đã nhận:
    179
    Như thế tức là đèn hoặc máy lọc bị dò điện rồi. Bỏ từng thứ ra xem loại nào bị dò điện thì thay thế thôi!

4. cavangsutu

cavangsutu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    19
    Tốt nhất bỏ đèn đấy ra ngoài kiểm tra kỹ lưỡng lại, mấy loại đèn xuất xứ từ China ko đảm bảo về an toàn kỹ thuật đâu

5. spirit

spirit Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    kg sao cả vì hồ cá bạn kg nối đất cá sẽ kg sao đâu nó hở dây nóng nên bút thử điện mới sáng bạn nên thay đi vì nếy someday dây nguội nó hở nữa thì .....BÙM

6. nhoccan

nhoccan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Hồ của nhóc cũng vậy nhưng nhóc để đèn ngoài.Ko bít có sao ko nữa.

7. gun1

gun1 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    bác cẩn thận hồ cá thành nồi lẩu đó--->đùa tí thôi chứ em thấy bác nên kiếm một bộ đèn ở trên mặt nước cho an toàn. Mà hồ bác có điện mà cá hổng sao thì cũng lạ thiệt, bác đừng cho muối nữa vì nước muối dẫn điện kinh lắm đó...Chúc bác xử lý thành công

8. dangKhanh

dangKhanh Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Ko phải vậy đâu bạn, đã bị rò điện thì mọi vị trí trong hồ đều như nhau cả. Cá bạn ko bị điện giật là do hồ của bạn ở môi trường đồng đẳng, nếu người chạm vào thì cực kỳ nguy hiểm. Bạn nên kiểm tra kỹ tất cả thiết bị điện tiếp xúc với hồ để loại bỏ nó. Nhưng mình khuyên bạn ko nên ngâm đèn trong hồ vì nó luôn có khuynh hướng gia nhiệt hồ cá.

9. spirit

spirit Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    to dang khanh thứ 1 mình kg hỉu môi trường đồng đẳng là sao
    bạn có học môn kĩ thuật điện chưa vậy
    lí do cá kg bị giật là nó kg nối đất thôi,còn bạn lấy 1 cái ghế gỗ thò tay vào cũng kg sao hết nhưng đứng xuống đất là toi còn nếu muốn cá bị giật thì nối dây điện từ hồ là xg đất là nó giật ngay
    đó là ý của mình lần sau bạn kg nên giãi thích thiếu khoa học như vậy nhá

10. Amoro

Amoro Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    Trời uiii đg bõ đèn vào trực tiếp vào nước,anh em trên đây đã nói rất nhiều rồi
    Để cẩn thận khi mình cho tay vào hồ cá(vệ sinh,nựng cá,..v...v...v) KO BAO GIỜ mình cho bất cứ thiết bị gì liên quan tới hồ cá còn cắm điện cả,nhu thế rất nguy hiểm.Mình nghỉ bạn nên làm theo mình

11. cavangsutu

cavangsutu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    19
    Theo tôi hiểu thì bạn đó thả đèn trong nước là loại đèn NAN hay dùng trong bể cá Rồng, loại đèn này thường được thả lưng chừng mặt nước hoặc dưới đáy để tạo ra mầu sắc cho cá, tôi cũng đang dùng loại này. Chắc đèn của bạn bị nứt khe nhỏ hay có vấn đề gì gây ra hở điện .Tốt nhất bạn nên bỏ đèn ra ngoài để kiểm tra kỹ lưỡng lại vì ông Thần Đèn ko kiêng nể ai đâu

12. dangKhanh

dangKhanh Active Member

Thích đã nhận:
    0
    @spirit: Mình nghĩ bạn nên xem lại thái độ của bạn trên diễn đàn thì đúng hơn. Những thành viên trên 4rum khi tham gia diễn đàn là nhằm mục đích học hỏi kinh nghiệm và kiến thức lẫn nhau, cần gì bạn phải nặng nề thế.
    Còn nữa theo bạn một người dù có đứng trên ghế gỗ cách điện và tiếp xúc trực tiếp với nguồn điện liệu họ có rủi ro ko? Bạn phải hiểu nguy hiểm ở 1 phạm trù rộng hơn chứ, chẵn lẽ những ai bị điện giật chết hay gần chết mới là nguy hiểm. Từ nguy hiểm hàng ngày vẫn hay thấy ở các hộp điện đó bạn và tất nhiên ko phải ai đụng vào cũng bị điện giật cả.
    Vài ý kiến để anh em trên diễn đàn tham khảo và góp ý.

13. dangKhanh

dangKhanh Active Member

Thích đã nhận:
    0
    @Spirit: Mình còn quên hỏi bạn liệu cho 1 đầu dây tiếp đất và 1 đầu dây vào hồ cá thì cá có bị điện giật ko? (Người ta vẫn dùng phương pháp tiếp đất đó để an toàn cho thiết bị điện khi bị rò đó bạn).
    Nghe bạn nói có lẽ rất rành về kỹ thuật điện vậy bạn vui lòng giải thích dùm mình xem tại sao thiết bị điện nước ngoài luôn có dây thứ 3 để tiếp đất còn hồ cá thì bị điện giật?
    Mong bạn giải thích hộ?

14. trinh phuong an

trinh phuong an Moderator

Thích đã nhận:
    290
    Hai bạn đừng xoay qua tranh cãi theo cách để gây hiểu lầm.Hồ cá thường có máy bơm,đèn.khi bạn dùng bút thử điện để thử thì sẽ có hiện tượng báo có điện.bạn để bút ở gần mặt nước thì thấy có đèn cho xuống sâu hơn 10cm thì không có là do khi bạn cho hẳn tay vào nước ngập cán bút thì đèn neon trong bút không thể sáng được.vì sẽ thiếu 1 điện cực(tay bạn là 1 điện cực + điện cực có trong nước cả 2 đều hòa làm 1)giông như bạn thử điện mà không dùng ngón tay chạm vào phần kim loại ở cán bút vậy.Cá không bị giật là do trong hồ là môi trường ĐẲNG THẾ chứ không phải đồng đẳng(giống nhóm tư vấn wa!)dèn ngâm trong nước là nguy hiểm nhất.nếu có sự có rò rỉ điện là sẽ gây điện giật.máy bơm cũng có sự cố rò rỉ điện thương là do đã sử dụng quá lâu,các mối nối cách điện và dây dẫn bị lão hóa mất tính đàn hồi và trỏ nên giòn dễ gãy.trong hồ cá có máy bơm chìm dùng đồng hồ đo sẽ có 1 điện thế khoảng 20v nhưng cường độ cực thấp không gây nguy hiểm.dòng điện này xuất phát từ cuộn dây của máy bơm(điện từ trường)có thể đổi đầu phích cắm điện để giảm bớt hiện tượng này.dòng điện sẽ tăng cao khi máy bơm bị kẹt,nghẹt rác,..thấy có cảm giác tê tê khi làm vệ sinh hồ,cá bơi lừ đừ thì kiểm tra lại toàn bộ bằng phương pháp loại trừ.lần lượt lấy bớt thiết bị điện ra khỏi hồ cho đến khi không còn dấu hiệu có điện.(dùng bút thử).kiểm tra toàn bộ dây dẫn,tháo máy bơm ra làm vệ sinh phần bên trong.nếu máy bơm thời gian sử dụng trên 1,2 năm thì nên thay mới.có điện do bóng đèn thì nên thay mới.khi đã có rò rỉ điện trực tiếp trong hồ thì bạn không tiếp đất bạn vẫn bi giật tuy nhiên nhẹ hơn.muối trong hồ cũng là tác nhân làm điện thế và cường độ tăng cao.

15. khoviyeuanh

khoviyeuanh Member

Thích đã nhận:
    0
    Mấy bạn có mua hồ cá thì đừng mua chỗ Cao Quý nha. Mình đã mua một hồ cá có nắp đậy ở đó, loại của Trung Quốc, về xài chưa được 1 tháng thì rò điện rồi. Đèn của hồ ko phải loại ngâm trong nước nhưng cũng làm cá bị giật. Mình tháo cái nắp ra sửa tùm lum mà vẫn ko khắc phục được. Tức quá đành mua cái bóng đèn khác. Máy bơm thì ko sao. Gọi điện thoại thì họ ko chịu đến bảo trì. Mình thấy đồ của Trung Quốc xài tệ lắm. Người bán thì chỉ mong bán được tiền, còn bán đuợc là phủi tay, ko có trách nhiệm gì hết. Tốt nhất là xài đồ Việt Nam. Má lúc mình mua thì họ chảnh lắm, ko coi khách hàng ra gì hết. Hỏi gì cũng trả lời nuớc đôi. Thiệt là bực mình. Mà cũng lạ, chẳng lẽ chỉ có Trung Quốc mới biết làm hồ cá để bán, còn các nuớc khác thì ko? Các bạn có biết ở đâu bán hồ cá của Mỹ, Châu Âu ko? Lần sau thì cạch tới già, cái gì từ Trung Quốc cũng là hàng gian, hàng dối. Đúng là khó ưa quá đi.

16. spirit

spirit Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    trích dẫn bài đặng khanh" Spirit: Mình còn quên hỏi bạn liệu cho 1 đầu dây tiếp đất và 1 đầu dây vào hồ cá thì cá có bị điện giật ko? (Người ta vẫn dùng phương pháp tiếp đất đó để an toàn cho thiết bị điện khi bị rò đó bạn).
    Nghe bạn nói có lẽ rất rành về kỹ thuật điện vậy bạn vui lòng giải thích dùm mình xem tại sao thiết bị điện nước ngoài luôn có dây thứ 3 để tiếp đất còn hồ cá thì bị điện giật?
    Mong bạn giải thích hộ?"

mình xin trả lời là bạn thử nối dây như vậy coi sẽ biết ngay mà
    để mình giải thích cho bạn nghe nha ở việt nam các thiết bị điện của mình chỉ có 2 dây 1 âm (nguội)1 dương (nóng) nguyên nhân hở điện là có 1 dây hở ra và dòng điện là kg có khi kg chạy từ + wa - kg kín mạch, có nghĩa chú cá bạn an toàn còn nối xuống đất dòng điện sẽ đc tạo ra vì chạy từ dương sang âm(mặt đất) mình giải thích đơn giản thôi nó tương tự dòng 1 chiều đó bạn có thể thử ơ nhà nè lấy cây bút thử điện ra cấm điện vô ổ 1 lỗ kglàm bút sáng là dây nguội lỗ sáng là dây nóng cũng lỗ đó nếu đứng lên ghế bút sẽ kg sáng vì nó kg nối đất kg kín mạch
    còn ơ nước ngoài thiết bị đầu cắm và ổ cắm đều có 3 dây 1 dây nguội 1 dây nóng và dây còn lại là dây pe (dây chống rò điện ) mình khó giải thích cho bạn lắm vì fải dùng công thức chứng minh
    mình nói đơn giản cho người kg chuyên ngành như bạn hiểu nha, bạn tưởng tượng con người khi rờ vào 1 thiết bị rò điện thì dòng điện sẽ chạy wa người bạn truyền xg đất thế là bạn bị giật(con người bị giật vì chúng ta có điện trở) cái dây pe đó cũng là 1 dây giống như con người thôi nó cũng có điện chạy wa (nó cũng bị giật lun hihi)nhưng nguyên tắc là người ta mắc song song thì cường độ dòng điện sẽ đc chia nhỏ ra (nhỏ đến mức cơ thể con nguời kg cảm nhận thấy lun)
    còn muốn biết dây pe đó truyền xuống đất ra sao thì có cả 1 chương nói về nó khi nước ngoài xd nhà cửa người ta fải thiết kế hệ thống cách điện dưới đất đúng tiêu chuẩn rất nhiu khê kg đơn giả như bạn nghĩ là cấm xuống đất đâu
    mình kg có ý gì khi góp ý với bạn đâu nhưng mong bạn tiếp nhận nó một cách xây dựng hơn chứ kg fải hạch hỏi lại vì cũng như chính bạn nói tụi mình vào diễn đàn là cùng giao lưu học hỏi mà

17. dangKhanh

dangKhanh Active Member

Thích đã nhận:
    0
    @Spirit: Những gì bạn giải thích ít ra mình đã có đọc qua rồi. Qua đó mình muốn bạn thấy rằng trên diễn đàn để diễn giải trong sáng như sách vở là ko dể.

Huống hồ chi, mình chỉ viết thiếu cuộm từ môi trường đồng đẳng....về điện thế mà bạn đã vội kết luận mình giải thích ko khoa học. Và thực ra mình có vào đó sửa lại nhưng quy định của web chỉ cho sửa sau 10 phút nên thôi ( diễn đàn có khối người sửa dùm). Và đó cũng là kinh nghiệm lần sau mình đã gửi 2 tin liền khi viết thiếu. Vài góp ý chân thành. Và khép lại vấn đề này bạn nhé nếu ko sẽ bị admin cho mình là làm loãng diễn đàn mất.
    Cuối cùng thì nguyên nhân của vấn đề đã được bạn Khoviyeu tìm ra rồi...

18. spirit

spirit Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    có gì đâu mình học hỏi nhau trên diễn đàn mà,có tranh luận sôi nổi mới là diễn đàn hay chứ
    mong mấy anh admin thông cảm ha

19. nguoi_yeu_ca

nguoi_yeu_ca Active Member

Thích đã nhận:
    0
    wá, nhà mình mới bị xong , anh em ơi máy lọc bi mát rồi có ai biết chỗ sửa nó không . hay biết cách khắc phục không, chỉ giúp em. cảm ơn. ( trân trọng ý kiên bổ ích của mọi người ,miễn nói linh tinh)

20. spirit

spirit Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    khg sửa đc đâu bạn ơi mình cũng bị hồi đầu lấy silicone bỏ vô kẻ của dây thì thấy kg có bị nhưng khoảng tuần sau bi lại hà chắc fải thay mới rùi , vì loại này có wấn cuộn dây đồng trong đó sau đó nó nấu nhựa chảy ra đổ vào kg mở ra đc đâu nên bó tay
    nếu bạn muốn cho thì cho mình ha mình về lấy cái chong chóng cái nhả mình bị gãy rùi hehe