Hồ cá bị đóng rêu

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm - các vấn đề có liên quan' bắt đầu bởi Minh Thinh, 14/5/07.

1. Minh Thinh

Minh Thinh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Hồ cá của mình sao hay bị đóng rêu quá, những mảng nhò li ti trên thành hồ. Mình mới tổng vệ sinh và thay nước cách đây 3 ngày, hiện nước vẫn rất trong, nhưng đã xuất hiện những mảng rêu. Bạn nào biết chỉ mình cách hạn chế chuyện này được không?
    - Hồ không thường xuyên bật đèn
    - Hồ không để ở nơi quá sáng

2. Supreme

Supreme Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5
    chài,cái vụ này dễ thui,cho vô hồ vài e lau kiếng đó (pà con la......u hán)hì hì là ok thui,khỏi phải bận tâm nữa

3. kietnguyen

kietnguyen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    đúng rồi đó cũng là ý kiến hay,mua cá lau kiếng về đi bạn và đừng để nơi có ánh sáng nhiều là được.

4. hephi808

hephi808 Active Member

Thích đã nhận:
    0
    hic em cũng bị tình trạng này nè. Thế là em bỏ ngay 1 con chùi kiếng vào... 3 ngày sau "vớt" xác của em chùi kiếng...hu hu, dù con la hán của em cho ăn đầy đủ ko thiếu bữa nào. Cuối cùng vẫn phải tự tay chùi thui!!! T_T

5. king_anhvip

king_anhvip Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Mua thuốc chống rêu đi bạn hiệu AG với liều luợng 5ml/100l H20.

6. Minh Thinh

Thích đã nhận:
    0
    Bây giờ thì hồ cá lại xuất hiện những con giun nhỏ xíu bò tung tung trên mặt kiến. Làm sao bây giờ?

7. peter_parker

peter_parker Well-Known Member

Thích đã nhận:
    179
    Đấy chắc là con đỉa rồi không phải giun đâu bạn chịu khó dùng panh gắp từng con ra vậy!

8. antony

antony Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Để chống rêu: Bạn cho thức ăn vừa đủ thôi .Bạn đừng để hồ ở vị trí ánh sáng chiếu vào trực tiếp. Hạn chế mở đèn ( vì ánh sáng giúp rêu phát triển nhanh hơn ). Cuối cùng là thường xuyên lau hồ bằng miếng muốt rửa chén (đây mới là yếu tố quyết định ). Loại thuốc chống rêu cũng chỉ là tương đối, có khi lại làm chết cả những vi sinh vật có ích.( loại này thì dùng cho hồ thủy sinh rất tốt )
    Còn giun trắng ( loại này xuất hiện nhiều trên bông lọc, nhất là khi bạn đổ nước vào hộp lọc cho chảy xuống ): Bạn phải thay bông lọc thường xuyên. Dùng muối bỏ vào hồ, nó sẽ tự động hết. Vấn đề ở đây là chúng ta phải thường vệ sinh hồ bạn nhé, chúc bạn vui.

9. Tungvpbank

Tungvpbank Well-Known Member

Thích đã nhận:
    79
    không biết loại tỳ bà hoa có xử lý hiệu quả rêu bám kính không antony? hồ nhà mình bị rêu cũng nhiều

10. thaicodon

thaicodon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Giun là kí sinh trùng. Vậy muốn diệt giun, cho vào hồ 8x4x5 tấc 1,5 muỗng canh muối. Điều này đồng thời hạn chế nấm cá và một số vi sinh vật.

Rong rêu giúp làm nước trong (tuỳ loại nha) nên hồ mình, mình cho tụi nó mọc 3 mặc kiếng, mặt trước mình không cho mọc (để ngắm cá).

11. antony

antony Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Mình cũng không rõ lắm, vì nói chung cũng ít dùng. Chủ yếu là xắn tay áo lên chà hồ, không biết kinh nghiệm của anh em khác như thế nào. Thân

12. nice_fish

nice_fish Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Bạn nói rất có lý, mình sẽ thử xử lý theo góp ý của bạn. Nhưng cho hỏi thêm con giun màu trắng này có hại gì cho cá không?
    Theo như bạn nói thì nó là những con vòi sinh ra từ thức ăn dư thừa được hút lên trên bông lọc, nếu chúng ta không thay bông lọc (hay vệ sinh nó) thì những thức ăn sẽ sinh ra vòi. Không biết đúng không?

13. dl_dn

dl_dn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    hồ của bác bị như vậy rất dể làm cá bị nấm(thưòng hồ như vậy có chữa mãi thì cũng kô hết bệnh) bác nên vệ sinh sát trùng hồ bằng thất nhiều muối,thay toàn bộ nước mới và bông lọc thì sẽ kô bị tinh trạng như vậy nữa.

14. antony

antony Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Có khi mình thấy cá mình đớp luôn mấy con giun nhỏ đó mà cũng chẳng sao, nhưng theo mình khi thấy nó chính là dấu hiệu hồ hay bông lọc đã bẩn, cần vệ sinh để tránh bị bệnh, cá lâu lấy lại phong độ lắm. Thân

15. kidphima

kidphima Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    cho cá lau kiếng vào nhưng nên chọn con bự nha nếu không bị cá cắn chít thì uổng đó

16. HanHoa

HanHoa Member

Thích đã nhận:
    0
    Xin chào các bạn mình là thành viên mới tham gia diễn đàn rất mong được làm quen với các bạn. Hồ nhà mình cũng từng bị rêu cho dù sử dụng thuốc hay gì đi nữa tốt nhất là vẫn phải dùng tay chà thôi. Nên Minh Thinh cố gắng nhé. Thân

17. Công Lý

Công Lý Member

Thích đã nhận:
    1
    Em không hiểu nổi chấp nhận nuôi cá mà không vệ sinh hồ thì làm sao mà ngắm cá đẹp được, cứ mỗi tuần chủ nhật thò tay vào 1 phút thế là xong, thay nước. hihi

18. Minh Thinh

Thích đã nhận:
    0
    Giải quyết xong những con giun trong hồ.

Nhờ ý của Bạn mình đã xử lý xong những con giun li ti bò lung tung trên thành hồ mà không cần thiết phải vớt cá ra, rút sạch nước trong hồ, tổng vệ sinh.
    Thật ra những "con giun" đó, không phải là giun đâu mà là ấu trùng của rồi, con vòi (dòi). Do hộp lọc bị dơ, có nhiều thức ăn thừa lẫn trong đó là môi trường tốt cho rồi đẻ trứng vào và chúng sinh ra "những con đó". Vậy chúng ta chỉ cần vệ sinh hộp lọc và tắt máy bơm, lau sạch những con đang bám trên thành hồ, chờ một lúc cho chúng lắng xuống đáy, lấy ống hút nước ở đáy ra. Bây giờ bạn có thể cho thêm nước vào cho vừa đủ hổ và gắn hộp lọc lại, mọi chuyện đã trở lại bình thường. Muối không giúp ít gì trong trường hợp này mà chỉ làm cho cá bị cháy đuôi (nếu chúng ta cho vào nhiều)
    Tôi đã làm như vậy và 3 ngày sau vẫn chưa thay nước, chúng đã biến mất hoàn toàn.
    Vậy để không bao giờ gặp chúng nữa thì ta nên vệ sinh hộp lọc, thay bông lọc thường xuyên (thấy bẩn nhiều là làm).
    Chút ít kinh nghiệm, mong giúp cho các bạn chưa biết bớt nhức đầu như tôi đã từng ......