Hồ cá biển của Hong_Ket

Thảo luận trong 'Bộ sưu tập hồ cá nước mặn' bắt đầu bởi Hong_ket, 21/10/08.

1. Hong_ket

Hong_ket Well-Known Member

Thích đã nhận:
    295
    Sau một thời gian suy nghĩ đắn đo vì nghe nói cá biển rất khó nuôi và phức tạp, nay mình quyết tâm khám phá một thú chơi mới mà mình mê từ lâu nhưng chưa có điều kiện thực hiện.

Gửi tấm hình để các bạn xem và giúp mình hoàn thành kế hoạch.

Kích thước: 116x42x42cm (chuyển đổi mục đích từ bể thủy sinh, loại hồ không có kiềng, kính 10)

Hồ lọc: 60x40x40
    Đèn: 3 đèn compact treo.
    Tuổi bể được khoảng 2 tuần, mình mới thả thử 2 chú cá domino + 1 tôm bác sỹ + 1 sao biển để test môi trường nước. Chưa gắn Skimmer vì Cao Quý nói là khi nào nuôi cá mới cần thiết.

Dự kiến chỉ nuôi các loại cá nhỏ như: nemo, khoang cổ, domino, sao biển và tôm bác sỹ.

Last edited: 21/10/08
    muoivankhatmau thích bài này.
  2. canuc

canuc Super Moderators

Thích đã nhận:
    429
    hình nh] toàn san hô chết, ít đá sống quá....nhìn bạn xếp giống bể thủy sinh hon bể nuóc biển

1 person likes this.
  3. Hong_ket

Thích đã nhận:
    295
    Mình không có bỏ đá sống vì theo mình biết, đá sống cần thiết khi mình chơi hải quỳ (nghe tiệm nói thế). Mình chỉ mua san hô ở mấy tiệm cá cảnh về xếp vào để có chỗ cho cá trốn, hihihi.

Hihihi, chắc tại chơi TS lâu quá nên nhiễm bệnh....hihihi....để nghiên cứu xếp lại xem sao.

4. thànhcông

thànhcông Well-Known Member

Thích đã nhận:
    145
    Chuyển qua chơi bể nước mặn rồi anh HK ơi!
    Đúng là bị nhiễm thủy sinh rùi. Hì. Em cũng đang tìm hiểu bể nước mặn để đú cùng bác đây.
    Chúc bác mau có bể đẹp!

5. Coolpix

Coolpix Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    532
    Anh Hong_Ket . Đá sống thì nuôi san hô hay là cá không gì củng tốt cả, nó làm chức vụ làm chỗ ở của vi sinh và những sinh vật biễn giúp chuyễn hóa chất dơ, NH3, NO2 and v..v. Nếu anh không có muốn bỏ trong hồ thì bỏ đá sống vụng vào trong bễ lọc cũng được .
    Hồ của anh HK đẹp nhưng nên tăng cường máy tạo sóng , chỉa vào máy tảng san hô chết giúp cho rêu không bám vào đó.

Anh bỏ thêm hình khi nào bỏ thêm cá vào cho anh em coi với nhé . Chúc thành công

muoivankhatmau thích bài này.
  6. alerum

alerum Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    hệ thống lọc tràn bạn cũng vui hè,,,nó chạy theo ống chạy tuột xuống dưới ngăn lọc luôn hả bạn...còn thêm cái ống nhựa chạy từ duới lên là cái gì vậy bạn

7. Hong_ket

Thích đã nhận:
    295
    @thanhcong: Hihihi, anh khoái cá biển lâu rồi nhưng vì chưa tìm được hỗ thích hợp trong nhà để đặt bể nên giờ mới làm được...hhihi.

@Coolpix: thanks bạn đã hướng dẫn, bạn có thể chỉ cho mình biết chỗ mua đá sống ở đâu không? mình hỏi ở Huỳnh Văn Bánh, họ kêu 50k/cục không biết thế nào nữa. Mình cũng đang dùng 1 máy bơm 8w để thổi tạo sóng, không biết có được không ? hay là có loại máy tạo sóng riêng, nhờ bạn chỉ giúp chỗ mua.

@alerum: vì là hồ không kiềng nên mình không muốn khoan đáy, phòng khi đổi ý thì có thể tiếp tục chơi thủy sinh chẳng hạn. Do vậy mình làm đường nước out theo nguyên lý lọc tràn lấy nước từ trên hồ cho xuống hồ lọc mà không phải khoan hồ. Đường ống bên kia là đường nước bơm trở lại hồ từ dưới hồ lọc. Hệ thống lọc kiểu này có nhược điểm là: bị hụt nước khi cúp điện, và phải canh mực nước tối đa để không bị tràn ra ngoài. Hiện mình đang gắn 1 cái phao loại dùng cho bồn nước để giữ mực nước không bị hụt nhưng nó lại làm bằng đồng, sợ chịu không nổi với nước biển.

8. ca bien xau xi

ca bien xau xi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    15
    theo mình nghĩ thì đá bán ngoài tiệm hầu như toàn đá chết chứ làm gì có đá sống, đá sống phải như san hô sống

9. thànhcông

thànhcông Well-Known Member

Thích đã nhận:
    145
    Nếu anh sợ tràn ra ngoài thì cho ống hút cong lên hình chữ U đến sát mép nước. Mất điện cũng không bị tràn nước ra nhưng phải mồi lại.
    Hôm nào phải nhờ anh mua giúp cái Skimmer, nghe nói ở HN giá gấp đôi hay gấp 3 trong đó.

10. habacninh

habacninh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    22
    :applause::applause::applause:Bc ơi ! Bc cho ít cái san hô chết vào thôi. Muốn cho cá "thập thò" Bc phải xếp đá( sống lẫn chết cũng đc ) chứ Bc xếp nhiều SH chết thế mà mới thả cá nó "ngứa" là nó cọ vào hỏng hết Bc à.
    Mà E thấy Bc muốn thả những con chung sống đc với quỳ thì Bc đầu tư đá sống chơi quỳ cho đã!

Last edited: 22/10/08
  11. ejay

ejay Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Tiệm naò nói thế bạn. Đá sống là cái quan trọng nhất trong hồ cá biển, nó tạo môi trường nước, xử lý chất thải...Bạn xem các forum nước ngoài có ai nuôi cá biển mà ko có đá sống không.

12. Hong_ket

Thích đã nhận:
    295
    Anh làm rồi, đúng là phải mồi nước lại mỗi khi mất điện, hihihi....

@Ejay: thì thế mình mới gà mờ, trưa nay mới ghé mua mấy con khoang cổ, tiếp tục hỏi thì họ nói đó là san hô chết...chứ làm gì có đá sống mới khổ chứ....bạn biết chỗ nào bán chỉ mình với, mình đang tập tành nên chưa biết nhiều.

13. nam_cua_o

nam_cua_o Well-Known Member

Thích đã nhận:
    98
    Chơi bể cá biên mà ko dùng nạp thi hư hết đồ điện tử trong nhà rồi.:D

14. truongthinh

truongthinh Thăng trầm

Thích đã nhận:
    32,779
    Chơi bể nước mặn thì mực nước trong bể thấp hơn miệng hồ cả 10cm vẫn còn lo muối leo ra ngoài bể , bể của Hongket chơi không kiềng mới bạo chứ ! Có máy lạnh thì nước ít bay hơi , muối cũng giảm tốc độ xâm lăng của nó .
    Mấy cái máng đèn lon coi chừng bị mặc áo muối đó nhé !
    Chơi bể nước mặn cũng chẳng sướng hơn chơi thuỷ sinh đâu ! Lo cho cái máy chụp hình mới quá !

15. Coolpix

Coolpix Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    532
    anh Hong_Ket. Coolpix không biết chỗ mua đá sống ở đâu o VN . Còn về máy tạo sóng thì phải cho biết lượng nước một giờ ( như lít/giờ ) thì mới biết được chứ đễ 8 W thì không biết rõ nó vì mỗi máy tạo sóng tạo lượng nước khác nhau. Có 2 cái thì tốt hơn là một cái , đễ đối nhau và 1 trước 1 sau.

16. ca bien xau xi

ca bien xau xi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    15
    thay vì mình bỏ máy tạo sóng thì mình chỉa thằng cái máy bơm 23W vào em thấy nó mạnh hơn chứ ? vậy thay vì ko sử dụng máy tạo sóng mà sài máy bơm thì có tốt hơn ko các anh ?

17. nature07

nature07 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    50
    Máy tạo sóng tạo 1 luồng nước di chuyển với diện tích lớn hơn cái PH nhiều. Bạn cảm thấy PH mạnh hơn vì nó chỉ thổi ra 1 luồng nước có đường kính nhỏ. Máy tạo sóng công suất thấp hơn nhưng hiệu quả hơn.

18. hoangnam55

hoangnam55 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4,558
    Uổng quá bác Hồng két ơi,cái hồ này bữa trước thấy có bộ lũa được xếp khá công phu rồi mà??theo mình thấy mấy hồ chơi cá biển phải sâu hơn hồ thủy sinh,dù sao cũng chúc bác mau hoàn thiện để bữa nào qua ngắm live
    @:Mình vẫn thiếu bác 1 chầu cafe TRẦM (Vẫn nhớ)

19. Hong_ket

Thích đã nhận:
    295
    @5CO = Anh truongthinh: bể này để trên lầu, hihii, chả có đồ gì hết nên cũng đỡ lo (đó là lý do mà chần chừ hoài đó).

@Coolpix: thanks bạn, mình còn phải học hỏi nhiều lắm.

@Anh hoangnam55: hehehe, thôi nó là cái số...hihi....lúc nào chán cá biển thì lại xếp lũa vào anh nhỉ....~X(

20. Hong_ket

Thích đã nhận:
    295
    Hồ mình mới thả cá được mấy ngày, thấy chúng khỏe và ăn uống tốt. Hiện nay hồ mình còn thiếu đá sống như các bạn nói nhưng mình không thể tìm được chỗ mua, hỏi chỗ nào cũng không có, bạn nào biết chỗ bán thì chỉ giúp mình với.

Hồ mình đây: cá khoang cổ, thia xanh, tôm bác sỹ, sao biển, domino và 1 con gì mình quên tên rồi.