Hồ Cá Biển Của XichLong (mới làm lại)

Thảo luận trong 'Bộ sưu tập hồ cá nước mặn' bắt đầu bởi Xich Long, 28/4/08.

1. Xich Long

Xich Long Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Tuần trước mình mới setup lại hồ cá biển của mình. Các bạn thử tưởng tượng xem một hồ cá đã chạy hơn 5 năm thì sẽ có biết bao nhiêu chất cặn bã dưới đáy hồ???.........:D Mình phải tốn hết hơn 7 tiếng để set lại hết. Mình dời san hô ra thùng foam trước, sau đó rút nước (2/3 hồ) vào thùng chứa nước. Dời liverock ra thùng foam khác, không để chồng chất lên nhau vì còn phải coi lại cục nào sẽ nằm đâu. Mình bắt đầu làm từ góc phía tay phải của hồ trước. Sau đó dùng siphon hút hết chất cặn bã trong cát. Xếp liverock lại theo ý muốn. Và tiếp tục làm đến góc phía tay trái.
    Đây là hình hồ mình chụp sau khi hoàn tất và chạy được 5 ngày.
    và đây là hình thành viên mới trong hồ, Hawkbill turtle (nghe nói là Đồi Mồi)
    Thanks for watching.............:) Enjoy..............:applause:

2. tringuyentg

tringuyentg Well-Known Member

Thích đã nhận:
    40
    hồ bác đẹp ghê, kích thước hồ nhiu vậy bác, sao em thấy thiếu sáng vậy hay bác chưa bật hết đèn, nhìn hồ mê li lun

3. LAD

LAD Well-Known Member

Thích đã nhận:
    24
    em bơi trên mặt nước có phải là VIC ko bác, em này chắc chẳng bao giờ mò xuống dưới nhỉ ?

4. cacanhbien

cacanhbien Well-Known Member

Thích đã nhận:
    19
    bạn Xích Long cho mình hỏi, vậy liverock của bạn thì lưu trữ thế nào khi đem ra ngoài?. Trong trường hợp, mình muốn move toàn bộ cát, san hô, và đá sống từ hồ này sang hồ khác thì làm thế nào là ổn nhất?

5. nnduyanh

nnduyanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    28
    em thích nhất là con đồi mồi, bro Xích Long đặt em nó ở đâu vậy, lúc trước mình cũng đc thằng em đi câu mực cho 1 con , mà ko có kinh nghiệm nuôi nên em nó đã ra đi, giờ vẫn còn thèm !
    Thanks bro XichLong đã cho thưởng thức hồ cá đẹp !

6. Xich Long

Xich Long Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Cảm ơn các bạn đã xem

Hồ mình kích thước 170x60x60cm; hình này là do ngẫu hứng lúc đó đèn actinic đang bật mình thấy đẹp nên chụp. Hồ này mình sử dụng 3 bóng Metal Halide 250W, độ sáng 14000K và 2 bóng 80W actinic blue. Đèn actinic blue bật mổi sáng từ 12am-2pm, và chiều từ 9pm-11pm. Đèn Metal Halide bật lúc 13.30pm-9.30pm. Và mình có moonlight bật tuần 1 lần từ 10.45pm-2am.

7. Xich Long

Xich Long Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Cacanhbien - cách lưu trữ liverock tốt nhất theo kinh nghiệm của mình như sau.

Rút nước hồ vô thùng chứa nước, lấy corals ra bỏ vô thùng đó. Và làm giống vậy cho liverock. Bạn có thể lấy coral bỏ vô sump (hồ lọc) nếu như sump của bạn lớn. Đây là cách chỉ dùng khi bạn setup lại hồ trong vòng 3-5 tiếng.

Còn nếu bạn muốn thay hồ mới thì nên làm như sau:

- Rút nước hồ vô thùng chứa nước; chạy thêm heater và powerhead trong thùng; Dùng giấy báo thấm nước bọc corals lại bỏ vô thùng; dời liverock vô thùng; múc cát vô thùng khác và nhớ cho nước trong hồ ngập qua khỏi mặt cát chút xíu. Sau đó dời hồ cũ đi, bỏ hồ mới vô. Đổ nước vô hồ khoảng 10-12cm thôi rồi đổ cát vô, chờ khoảng 15 phút cho cát lắng đọng. Sau đó xếp liverock, nhớ là khi xếp tới đâu thì châm nước ngập lên tới đó. Khi hoàn tất khâu này thì bạn xếp corals vô. Bạn thêm nước mới vô hồ sau khi hoàn tất và nhớ thêm khoảng 20L nước ngọt nhé.

Trên là kinh nghiệm của mình, tuy mình chưa bao giờ thay hồ mới cho chính mình nhưng đã giúp nhiều bạn thay hồ của họ. Và mình thấy đó là cách tốt nhất giảm thiểu vi sinh, sinh vật sống trên liverock bị thất thoát.

Chút kinh nghiệm chia sẻ cùng các bạn.

8. cacanhbien

Thích đã nhận:
    19
    thanks XichLong, bạn nói khi xếp liverock thì xếp tới đâu châm nước tơi đấy vậy là mình châm nước mới hay cũ?.

Sau khi xong hết thì tại sao lại bỏ 20L nước ngọt.

9. Coolpix

Coolpix Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    532
    ManhLong I think that sea turtle deserves better place than your aquarium. Sea Turtle is now listed as Vulnerable under the NSW Threatened Species Conservation Act 1995 with grave concerns the population may never recover.

10. Xich Long

Xich Long Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Coolpix - Thanks for your concern. I certainly know that as I did a research on that and find out it is not an ordinary seaturtle as you mentioned. It is in fact a hawkbill which is on the edge of extinction.

Do you know that your pretty clamps that you keep in your tank also listed as protected species?

BTW, you've got mixed up with my nick too. Do you know what I did to the hawkbill? Don't just sit ỉn front of your computer and start typing, think carefully before you give out your opinion. The forum is there for people to share their knowledge and learn from each other not for accusing, understood?

FYI reference to look up

http://www.environment.gov.au/biodiversity/trade-use/lists/cites/pubs/cites.pdf

11. Coolpix

Thích đã nhận:
    532
    I was not accused you about anything. Just my comment.
    Clam in protected species list ? I check the state list but didn't see the name in it.
    http://www.fws.gov/endangered/wildlife.html#Species

Besides the local fish stores are not allowed to sell protected species. If those clams are in there, I think they don't dare to sell it (Fine and jail time) . If they are in protected list, I will return them and give the owner hard look.

What do you do with that turtle then ??

Last edited: 1/5/08
  12. Xich Long

Xich Long Active Member

Thích đã nhận:
    0
    It's looked like we are arguing for a matter which bring no benefit to either of us. You are talking about law enforcment of protected species in US and I am talking about the law in AUS.

In regard to your question, I don't need to prove myself. The way you are questioning me show that you are still young and mindless. Such provocative question doesn't deserve an answer.

In respect of other members of the forum, I will end the topic here and if you still have a problem PM me.

13. cacanhbien

Thích đã nhận:
    19
    công nhận law của Úc và Mỹ có thể khác nhau thiệt, nhưng mà ở Việt Nam thì con gì con bắt hết, nên mình nghĩ 2 bạn không nên tranh cãi về vấn đề này.
    Có thể sau này Việt nam sẽ thắt chặt hơn về law, lúc đó vấn đề này mới cần thiết để argue.

Thực ra bảo vệ môi trường có nhiều cách, 1 trong những cách đó là phổ biến kỹ thuật nuôi để những loài sinh vật biển ko bị tuyệt chủng. Những đóng góp cũa 2 bạn thực sự rất là hữu ích cho việc bảo vệ nguồn cá cảnh biển ở Việt Nam.

Hơn nữa, mình nghĩ nếu giả sử có 1 loài nào đó mình đang nuôi mà có trong luật cấm đánh bắt thì:
    1. Mình có thể thả nó về tự nhiên.
    2. Mình có thể nhờ người khác hỗ trợ để giúp nuôi sống nó vì chưa hẵn nuôi nó trong hồ kính tức là giết nó (nếu mình chăm sóc tốt).

14. Xich Long

Xich Long Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Cảm ơn Cacanhbien

Thực tế thì tôi đã liên lạc với Australian Wildlife để họ có thể nuôi dưỡng loại này vì đây không phải là giống rùa biển tầm thường.

Mình không thể thả nó về với môi trường thiên nhiên được vì nó có thể không thích ứng với môi trường và cũng sẽ chết. Hoặc giả sẽ là mồi cho những loại khác. Hơn nữa nếu như vậy mình cũng có thể làm ô nhiễm môi trường vì nó cũng có thể mang mầm mống bịnh làm lây lan cho các giống khác đang sống trong thiên nhiên.

Dù sao đi nữa cũng cảm ơn Cacanhbien đã góp ý rất hòa nhã.

15. Coolpix

Thích đã nhận:
    532
    cacanhbien . minh rất hòa nhả nói chuyện với Xich Long . Có thể là luật ở US và Úc có khác, nên mình mới hỏi đễ được hiễu biết hơn, nhưng XL thì cứ tưởng mình nói có ý trêu chọc anh ta.
    XichLong: câu hỏi của mình straight forward. nếu bạn nghỉ đó là provocative question thì mình không nói gì hơn nửa . Nhưng mình đồng ý với bạn là không nên thả nhưng con vật không thuộc về môi trường chính của chúng . Peace.

16. Xich Long

Xich Long Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Thôi bỏ đi

Coolpix - tính tôi nóng, không thích bị ai trêu chọc. I took thing too serious, my apology.

Tứ hải dai huynh đệ mà..........