Hồ cá biển mini :D

Thảo luận trong 'Bộ sưu tập hồ cá nước mặn' bắt đầu bởi Tùng Nguyễn, 5/4/11.

1. Tùng Nguyễn

Tùng Nguyễn Active Member

Thích đã nhận:
    12
    Chào các bác, em mới tập tành chơi cá biển, mời các bác xem thử hồ mini của em :x

2. Dragonking

Dragonking Well-Known Member

Thích đã nhận:
    469
    hồ rất sạch, nhìn hồ có cảm giác rất đẹp, nhìn như 1 bức tranh vậy, tay nghề chụp hình cũng tốt nữa!

minh_tam thích bài này.
  3. Nguyet

Nguyet Master storm

Thích đã nhận:
    587
    2 con chôm chôm bạn nên để ở dưới tảng đá kia vì nó ko cần ánh sáng. hồ đẹp lắm

4. Rybicka

Rybicka Well-Known Member

Thích đã nhận:
    96
    bác Tùng Nguyễn ó phải OFer không nhỉ, thấy cái nick quen quen.

5. Nguyet

Nguyet Master storm

Thích đã nhận:
    587
    =)) âm binh à, nhà nào đây nhỉ =)) bác Ry nhắc em mới nhớ là có nghe qua về cái này

6. emonly

emonly Active Member

Thích đã nhận:
    4
    Nhỏ gọn, đơn giản nhưng đáng yêu quá...

7. Q.khanh

Q.khanh New Member

Thích đã nhận:
    6
  8. Tùng Nguyễn

Thích đã nhận:
    12
    Cám ơn các bác nhé!

Em có tham gia OF nhưng mà chỉ đọc bài là chính :D

@ Q.khanh: Tổng chi phí tính đến thời điểm này tầm gần 3 triệu bác ợ, kích thước bể dài 50cm cao 45cm và sâu 30cm, bé tí à, bể này là bể cá nước ngọt của TQ ấy mà :D

Last edited: 13/4/11
  9. hacuong

hacuong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    223
    Bác ơi. Bác ở đâu đấy ạ? chi phí cho bể này chỉ thế thôi hả bác, em thích bể nước mặn lắm nhưng chưa có điều kiện. Bác giúp đỡ em làm 1 cái như của bác được không ạ?

10. Tùng Nguyễn

Thích đã nhận:
    12
    Em ở Hà Nội bác ạ. Làm 1 cái bể như này có lẽ là dễ nhất bác ạ, ko thể nào dễ hơn vì chả có máy móc gì đặc biệt cả. Bác ra hàng cá mua cái bể của TQ, cỡ 800k gì đó, kích thước như cái của em. Mua nước biển, đá, và vài em Hải Quỳ về thả vào, sắp xếp sao cho đẹp là ok. Em thấy bể nhỏ như vậy bác dựng 3 cục đá đứng và kê 2 cục đá dẹt ở trên, giống của em là nhìn ok nhất vì có chỗ để quỳ và có khoảng trống phía dưới. Cái này tùy theo sở thích của mỗi người. Bác mua vài đôi cá về nữa là lung linh ngay :D

11. hacuong

hacuong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    223
    Đơn giản vậy thôi hả bác? thế còn đèn, lọc nữa ạ?
    Bác mua nước biển, đá, hải quỳ ở đâu thế ạ? Hay hôm nào bác rảnh rỗi cho em xin địa chỉ qua học tập mô hình của bác với ạ.
    Em ở nhà đang nuôi cá đĩa + 1 bể thủy sinh nuôi tép nho nhỏ. Thèm cá biển quá mà chưa biết làm thế nào, toàn phải ra AG ngắm cho đỡ thèm, hic hic, nhưng ra đấy thấy máy móc, thiết bị kèm theo khủng quá, chưa có điều kiện đầu tư bác ạ.
    Với kinh phí eo hẹp mà làm được 1 cái bể như bác thì quá tuyệt.
    Bác giúp đỡ em với nhé.

12. giang229

giang229 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    hồ naỳ hệ thống lọc bac sai thế naò có thể up hình caí lọc cho moị người cùng tham khaỏ được không ah?

13. Tùng Nguyễn

Thích đã nhận:
    12
    Bể của em là loại bể cá nước ngọt nhỏ bình thường, có mỗi cái lọc như các bác thấy trong ảnh thôi, ko có máy móc gì đặc biệt đâu. À còn có cái máy sưởi nữa hehe :D Em mua nước, đá, hải quỳ ở Kim Mã, ko nhớ rõ địa chỉ lắm, đi từ Núi Trúc rẽ phải 1 đoạn là thấy. Em chẳng có nhiều Obama nên chơi cái bể nhỏ vậy cho đỡ thèm thôi :D

14. Ferrari_F430

Ferrari_F430 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    191
    Bạn mới chơi như vậy là ok rồi, sau này có kinh nghiệm sẽ update nên chắc sẽ đẹp hơn nhiều. Chúc thành công....

15. lpcuong

lpcuong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    972
    Có thấy cái bể lọc ở chỗ nào đâu nhỉ? Cửa hàng đó ở 149 Kim Mã cũng là của Phương Thảo 54 Hàng Đậu, bán giá cao như nhau!
    Chơi cá biển quan trọng nhất là bể lọc và máy tách bọt, nhưng có điều kiện thì thay nước liên tục như chơi cá nước ngọt thì bể lọc và máy tách bọt (protein skimmer -PS) cũng chẳng cần phải hoành tráng. Các cửa hàng bán cá biển ít khi lắp skimmer cho bể, có cũng chỉ loại rẻ tiền, không đủ dung tích bể, để giảm chi phí! Trước mình mua bể đầu tiên của mình chơi 3 tháng đầu ngon lành vì bể 750 lít, bể lọc 100 lít, không PS chả sao, sau khi thích cho thêm nhiều cá, nhiều san hô vào thì mới có nhu cầu nâng cấp sau 1 vài lần bể chết sạch! Lần nâng cấp 1 là PS bé tí, 350k (dùng cho bể 100lit gì đó), giờ mới nghiệm ra lúc đó cần đầu tư NAC7 Bubble-Magnus giá trên 3,5tr thì mới đủ dung tích. Chắc lúc đó có như bây giờ thì tiết kiệm khối học phí roài! Có tí chút kinh nghiệm xương máu để chia xẻ

Tùng Nguyễn and PARASUCO like this.
  16. Tùng Nguyễn

Thích đã nhận:
    12
    Hehe đọc bài của bác hoa cả mắt vì nhiều thiết bị quá, em còn chưa biết mấy cái đó dùng làm gì. Bể của em chỉ có đúng cái máy lọc nước bình thường hay dùng ở bể cá nước ngọt + cái sưởi. Vì bể nhỏ nên 1 tuần em thay nước 10%, nên cá vẫn sống khỏe mạnh sau hơn 3 tháng. Nói chung trước mắt thì cứ như vậy đã, cuối năm có xiền thì mua cái bể 1m2 :D

Cửa hàng của bác gì ở Minh Khai là địa chỉ số bao nhiêu bác nhỉ?

17. soulreaver

soulreaver Member

Thích đã nhận:
    1
    Bể của bác đẹp thật. Em cũng đang thèm lắm mà chưa đủ obama để đầu tư. Nghe các bác đi trước bảo phải có đầy đủ thiết bị để có 1 bể có thể chơi lâu dài được thì chi phí cũng phải lên tới 15-20 tr :(

Sẵn tiện cho em hỏi bác mua nước biển tươi về thay hàng tuần ah ?

Chúc bể của bác càng lúc càng đẹp !

18. Tùng Nguyễn

Thích đã nhận:
    12
    Cám ơn bác, em đang để dành sau này lên đời bể 1m2 đây :D

Cám ơn bác, em mua nước biển ở chỗ Kim Mã, chả biết là tươi hay họ pha nữa hehe :D

Nói chung tùy theo điều kiện kinh tế mà chơi thôi bác ạ, như em setup cái bể này hết khoảng 3tr thôi, em nghĩ bác chơi tốt, sau này có thêm Obama thì tính sau :D

soulreaver thích bài này.
  19. whitesnow

whitesnow Member

Thích đã nhận:
    0
    bể cá của bạn đẹp lắm :x mình cũng thích bể cá biển lắm,nhưng tham khảo thì thấy chi phí khá lớn, nếu với mức đầu tư như thế này thì bể cá có được lâu dài ko :|

20. QuyThit

QuyThit Well-Known Member

Thích đã nhận:
    136
    Nhìn hồ nhỏ của bạn và nghe bạn kể cách nuôi cũng thấy dễ mình lại thấy ham chơi bể nhỏ. Minh ít kinh nghiệm nên chơi hồ to thấy bạn chơi hồ này đẹp mà nghe đơn giản quá, bạn có kinh nghiệm thêm ko? Chỉ cho mình với.