Hồ cá cho cha già

Thảo luận trong 'Người mới học chơi bể' bắt đầu bởi hoangxuanvu, 13/8/07.

1. hoangxuanvu

hoangxuanvu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Chào các anh chị!!
    Đã từ rất lâu mình rất thích có được một cái bể nhưng vì hoàn cảnh ( mình là người nhà quê lên TP ở trọ đi học). Nay có điều kiện làm một cái hồ, hôm rồi mình có setup một hồ nhưng thú thật là nó chẳng ưng ý xíu nào hết vậy mà thấy cha già của mình ngày nào cũng ngồi ngắm đến tận khuya mới đi ngủ. Xa quê cả chục năm nay chưa làm được gì cho cha già nay làm được cái hồ thấy cha đêm nào cũng ngồi ngắm làm mình cũng thấy rất vui. Tiếc là hồ làm lần trước xấu quá nên mình mới nghĩ ra một mô hình cho cái bể mới, post lên để anh em cho ý kiến thế nào không biết là có làm được không nữa, nhưng thôi vì niềm vui của cha già nên cố gắng làm.
    Mong anh em chỉ giúp nha.

Mình đã tham khảo rất nhiều bài viết: Làm thác nước - suối giả-... nhưng chẳng có kinh nghiệm chỉ là vì muốn cha già vui nên mạnh dạn nảy sinh ý tưởng. Mong anh em cho ý kiến và giúp đỡ hoàn thành cái bể này nha.

2. quocthai105

quocthai105 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5
    chậc, em chưa hiểu lắm về cách bố trí của anh, anh có thể làm rõ hơn ko??

3. vitcondeptrai

vitcondeptrai Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Cái thác anh lấy bức tranh bỏ vào ha ?Hix em cũng không hỉu cách bố trí của anh :(

4. quocthai105

Thích đã nhận:
    5
    nếu anh muốn có thác chảy thì ra Nguyễn thông đó, chỗ đó bán mấy cái thác bằng xi măng, gắn máy bơm khí vô là có cát chảy xuống nhìn cũng sống động phết.( lưu ý là nếu anh nuôi cá vàng hay chép thì ko được, vì tụi này thích sục mõm vô trong đó lắm). chúc anh thành công. mà ba em cũng thích cái hồ em làm lắm, tụi cá được ổng cho ăn hoài, lớn nhanh thấy rõ luôn. chúc cả nhà luôn vui vẻ

5. minhphong

minhphong Làm ít nói nhiều

Thích đã nhận:
    187
    Một ý tưởng rất hay, nó mang dáng thuần Việt, nhưng nếu muốn làm được phong cảnh thiên nhiên như thác nước, ruộng bậc thang là cực khó, cũng có người suy nghĩ tới việc này nhưng không biết thành công hay không. Nhưng chúc bạn hoàn thành tác phẩm dành cho người cha đáng yêu của mình.
    Theo ý của mình bạn đừng nên làm thác nước mà thay vào đó là vách đá với độ dốc cao, nhưng vậy mình thấy hay hơn ( do hồ đó đi Đà Lạt 1 bên là vách núi, phía dưới là ruộng bậc thang của người dân ) nhìn cực kỳ đẹp.

6. quocthai105

Thích đã nhận:
    5
    em có chút ý tưởng: dùng thùng nhựa đó, cắt tỉa chỉnh sửa cho giống ruộng bậc thang, 3-4 bậc là vừa, sơn cho nó có màu đen( đừng đen bóng) rồi dùng đất nền bỏ vào những khe ruộng tương ứng, ý của em là mỗi bậc có chỗ trũng xuống để chứa đât nền, rồi trông ngưu mao chiên lên, nhớ cắt tỉa kỹ, laọi cây này nhìn xa khá giống lúa. rồi thác nước thì bố trí đá lên( em cũng ko rành lắm)

7. hoangxuanvu

Thích đã nhận:
    0
    Mình chỉ mô phỏng sẽ làm thác như vậy thôi và sẽ tự làm thác nước, thác mua ngoài nguyễn thông về cho vào sẽ không hợp và không đẹp

Cảm ơn quocthai105 rất nhiều mình cũng đã nghĩ giống bạn ( chỉ có cái là mình làm bằng thùng mút chứ không làm bằng nhựa như ý bạn) làm xong trông cũng đẹp lắm nhưng còn đang trang trí cho nó giống thật một tí xíu nữa.
    Riêng đồng cỏ thì nhìn dễ nhưng khi thể hiện để có chiều sâu rất khó mình đang tìm loại cỏ nào thích hợp.

Cái thác nước - đồng lúa - ruộng bậc thang. là mình lấy từ hình chụp ghép lại. Tất cả những phong cảnh đó lấy ý tưởng từ Đàlạt. thác nước - đồng lúa ( hoặc rau) - ruộng bậc thang.
    bây giờ chắc là mọi người đã hiểu ý mình rồi chứ, mình muốn đem nguyên văn ý tưởng đó vào trong bể nhưng đang gặp khó khăn nên post lên để mọi người giúp đỡ.
    Hiện tại mình đang rất khó khăn trong việc tạo thác nước ( muốn thác tự làm chư không mua thác làm sẵn) - đồng ruộng lúa

Last edited by a moderator: 13/8/07
  8. cuong

cuong Moderator

Thích đã nhận:
    417
    Bể này bạn tính làm ngập hoàn toàn trong nước hay chỉ có phần đồng ruộng là bị ngập thôi ?

Để làm ruộng bậc thang, bạn có thể lấy cát bỏ vào trong những chiếc vớ mỏng (của phụ nữ hay mang) để làm vài bao cát.
    Chất những bao cát dưới đáy nền rồi phủ đất lên để làm 1 cái đồi. Để phân cách bực thang, có thể dùng mica hoặc đá đen (ardoise)

Trong hình mô tả của bạn chưa có điểm nhãn. Có thể thêm vào vài bụi cây ở phía trong cùng của bên phải

Còn đồng cỏ thì chỉ cần chờ rêu mọc lên :D

9. _Mr_Boo_

_Mr_Boo_ Well-Known Member

Thích đã nhận:
    37
    em có 1 cách làm ruộng bậc thang này nè,có lẽ anh áp dụng dc:anh có thể đi cắt mica hoặc dùng nhựa dẻo loại dùng để ốp dán lại thành các ngăn từ lớn đến nhỏ,em nói theo dạng hình chữ nhật cho mọi người dễ hiểu:từ dưới lên:dán các miếng nhưa lại với nhau theo hình 1 ngăn,lần lượt dán các ngăn như thế,cứ ngăn trên lại nhỏ hơn ngăn dưới.do ruộng bậc thang sẽ để ngay góc hoặc sát thành kiếng nên nếu để ngay góc,ta có 2 mặt chung của các ngăn và dùng que để cố định các ngăn đó lại với nhau ngay 2 mặt chung đó(để ngay góc nên ko thấy quoe) nếu để sát thành kiếng thì chỉ có 1 mặt chung nhưng dùng dùng qoue cũng cố định dc.như vậy là cơ bản ta đã có dạng các ruộng bậc thang nhưng chỉ là theo dạng mica.sau khi dán xong.dùng hồ dầu(hởi đặc cho gồ ghể) thoa lên xung quanh các mặt nhìn thấy cho nó giống tự nhiên,gồ ghề thì đẹp hơn.thoa như thế vài lần cho thật đẹp.để cho chìm thì dưới mỗi ngăn nhỏ,ta cho vào vài viên cuội.sau khi đã có dc như thế,có thể cho vào hồ dc rồi.để làm lúa,thì làm như sau:ở các ngăn đó,tiếp tục cắt các miếng nhưa để che lại các lỗ dưới mỗi ngăn và bỏ ADA vào,nên dùng ADA nâu cho đẹp và giống hơn(ta cần các miếng nhựa là vì để che cái lỗ dưới mỗi ngăn,nếu ko ADA sẽ lọt vào trong và phí)để làm lúa thì dùng NMC mà trồng,trồng thưa,bổ sung chú tiều,con trâu,con cò sẽ sinh động hơn.
    nếu chỉ làm như thế thì sẽ ko đẹp bởi vì màu xi măng và màu ADA nâu ko trùng.để khắc phục tình trạng này:ADA đập nhuyễn như bụi(ko dùng cát vì cát hạt lớn,ko đẹp,nhưng nếu hồ to thì dùng cát ko sao,nhỏ ko ai thấy) sau khi hồ dầu khô,tiếp tục làm 1 lớp hồ dầu nữa nhưng lớp này lỏng,thôi,rắc bụi ADA lên,như dậy là quá đẹp.
    em nghĩ nếu làm thì nên làm 1 góc sẽ đẹp hơn.do có ý của em có lẽ mọi người đọc khó hiểu nhưng em ko thể nào làm 1 cái dc,mọi người đọc chịu khó suy nghĩ xíu là hiểu ý em liền àh.chúc anh thành công

10. hoangxuanvu

Thích đã nhận:
    0
    cảm ơn anh cường rất nhiều.
    Mình định là làm ngậm nước hoàn toàn.
    ý tưởng làm bậc thang của anh rất hay mình sẽ làm thử.
    bụi cây và rừng phía sau - xa của đồng ruộng thì mình đang tìm cây nào thích hợp để đưa vào đó

11. hoangxuanvu

Thích đã nhận:
    0
    Anh codai ơi, thấy anh vào coi rồi nhưng chẳng thấy anh ý kiến gì hết, anh là người nhiều kinh nghiệm coi xong ít nhiều cũng cho em ý kiến chứ anh.

12. hoangxuanvu

Thích đã nhận:
    0
    Cảm ơn em rất nhiều về những ý tưởng của em. anh đang cố gắng làm. Nếu còn ý tưởng nào chỉ giáo cho anh luôn nha.

13. Cuội

Cuội Well-Known Member

Thích đã nhận:
    847
    Ý tưởng của bạn rất hay, tuy nhiên nếu làm thành công ý tưởng này mình nghĩ cần một hồ có bề rộng khá lớn.
    + Cái thác nước khó nhất: bạn có thể thay bằng vắch đá và cột rêu thật khéo lên vách
    + Cái ruộng bậc thang: để cho tự nhiên bạn có thể đan bằng tre thành từng tấm rồi uốn cong tạo thành bậc thang cao thấp rồi đổ phân nền lên
    + Để tạo cảnh lúa: bạn dùng Ngưu mao chiên mini thì tuyệt
    Chúc bạn thành công nha.

14. _Mr_Boo_

_Mr_Boo_ Well-Known Member

Thích đã nhận:
    37
    theo em thì anh nên làm theo cách của em,tuy là có lẽ hơi cực công đoạn dán,thoa hồ dầu nhưng nhìn có vẻ tự nhiên hơn,dễ bỏ phân và ít hao hơn,nếu như là theo kiểu chất thành đống rồi cho phân,mỗi lần thay nước hay tác động mạnh,sợ phân nó trôi xuống lại phải làm lại,đục nước,mệt hơn nữa
    còn cái thác nước,có thể anh làm như bạn này sẽ hay hơn,giống như nguồn của một con suối đổ ngang ruộng,chứ nếu làm thác thì có lẽ hơi bị khựng giữa thác và ruộng,chắc nó ko ăn khớp và tự nhiên đâu
    http://www.aquabird.com.vn/forums/showthread.php?t=25995

15. hoangxuanvu

Thích đã nhận:
    0
    Anh Cuội ơi anh có hình cái bể nào bằng vách đá và cột rêu không để mình tham khảo với?

16. cafesôngtrăng

cafesôngtrăng Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    10
    Bạn cứ làm một cái hồ "rất bình thường" trước đi đã rồi hãy làm cái này!

17. hoangxuanvu

Thích đã nhận:
    0
    Bác cafesôngtrăng ơi! người ta có thương nhau thì mới đi uống caphe sông trăng chứ. Không thích thì đâu ai đi caphê sông trăng, mà nếu đã thích rồi thì dù không có tiền cũng ráng để đi chứ không lẽ gặp tí khó khăn lại đành bỏ sao bác.
    Biết là khó làm nhưng vì muốn cho ông già mình vui nên mới cố gắng và vì vậy mới post lên đây để xin mọi người tư vấn.

18. Cuội

Cuội Well-Known Member

Thích đã nhận:
    847
    Cái vách đá cột rêu mình nghĩ không khó, bạn có thể kiếm trong các hình hồ của thành viên. nếu bạn khéo tay chút bạn có thể cột một số loại rêu moss cho nó rủ xuống vách đá. mà một điều chú ý là nếu bạn muốn làm cái vách đá đó thì phải dùng hòn đá to và rất nặng nên cẩn thận không thì hồ không chịu nổi đâu

19. hoangxuanvu

Thích đã nhận:
    0
    Cảm ơn anh Cuội, bể của em làm bằng kính 8 ly anh ơi nên chắc là không sao, quan trọng là làm thế nào để kiếm được những cục đá đẹp thôi phải không anh?

20. trongkhanh

trongkhanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    mình cũng là người rất thich ý tưởng lạ và lại càng thích hơn với lý do của bạn vì mình cũng rất muốn làm gì đó cho papa mình vui. mình thấy mấy bậc thang đó bạn cứ làm theo hình, cứ đi mua đá rồi đem ra tiệm cắt nó rồi xếp như hình, mình chỉ góp ý chứ mìn cũng k chắc lắm là có được không bạn đùng trách nhé, mình thấy mọi thứ có thể làm theo hình chỉ khác là chất liệu của từng món thì bạn phải bắt lấy từ đủ thứ vật có được và thêm vào ý tưởng của bạn thôi. Mình thấy khó nhất là trồng cỏ sao cho như thật mà việc trồng cây thật k khó nhưng giữ đuợc nó có dáng vẽ như ban đầu là khó nhất. hay cũng làm thế mà có thể làm cây giả cũng đuợc vậy bạn, nhiều cây cỏ bgio y như thật bạn ah. Thôii góp ý tí thôi mong giúp được tí gì cho ban . Chúc bạn thành công