Hồ cá có nhiều TRÙN chỉ

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm - các vấn đề có liên quan' bắt đầu bởi TrungBanCa, 14/10/07.

1. TrungBanCa

TrungBanCa Banned

Thích đã nhận:
    0
    _Không hiểu sao mổi lần thay nước mình điềucho thuốc sát trùng hồ cá mua ở tiệm cá, nhưng các hồ khách ko bị gì, chỉ riêng hồ 1m2-cao 40 ngang 40. thì luôn bị trùn màu trắng như trùn chỉ, kích thước khá nhỏ nhưng mắt thường vẩn thấy được.
    ANH EM CÓ CAO KIẾN GÌ KO GIÚP MÌNH VỚI NHÉ.
    _Hiện hồ đó mình đang đem phơi nắng xem có kết quả ko?

2. xxTRUNGxx

xxTRUNGxx Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    anh thử lấy thuốc sát trùn , sát trun khắp hồ xem , nhớ để hồ trống mấy ngày rồi mới bỏ cá vào nhé

3. k_malau

k_malau Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    E nghỉ đó là Vi Sinh trong hồ có lợi lẫn có hại, nếu Bác muốn kô còn nữa thì chỉ còn cách bỏ lâu kiếng vào thôi, e cũng bị trường hợp như Bác hòi àh.

4. longca21

longca21 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    có thể đó là dòi hoặc giun (ấu trùng) nếu là giun là có thể pác cho nó ăn giun hay sao mà có ấu trùng đó. nếu là dòi thì pác nên đậy kín hợp lọc chừa 1 lỗ bé tí thôi để ruồi nhặng ko bay vào mà sinh sôi.
    cách chữa : vệ sinh bể cá, ngâm bông lọc bằng nước sôi, nếu ko hết thì dùng cách này :
    Sử dụng hóa chất Metrifonate (Masoten, Dylox, Trichlorofon) để pha vào nước hồ liều 50mg/100l nước, ngâm liên tục như vậy không thay nước trong vòng 3 ngày, sau đó thay 50% nước và lọc liên tục qua than hoạt tính. Chỉ cần làm như vậy là đã tiêu diệt được hết giun lẫn ấu trùng và trứng của nó.

5. catbui78

catbui78 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Hình như bỏ lau kiếng vào ko ăn thua gì đâu. Hồ của mình từng bị như vậy, bỏ 02 con lau kiếng vào, mà vẫn ko hết !

6. thanlonglahanhn

thanlonglahanhn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    các bác thử mua yellow care bỏ vào hồ đi, 1 gói cho 125 lít nước. 3 ngày sau thay 50% nước và thêm 50% thuốc vô. Trong vòng 1 tuần là hết à. Trong thời gian này các bác nhớ cắm sưởi và cho muối (200g/100 lít nước) nha. hy vọng hồ cá các bác mau khỏi bệnh, nếu không khỏi hẳn có thể liên lạc với mình.

7. huy820810

huy820810 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    Mình xài Bio Knock số 2 mua ở PHLH trên NTP, 1giọt/30l diệt giun tốt lắm, 2 ngày là xong hết,

8. LINHVO

LINHVO Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Đó là loài động vật nguyên bào, hồ nào cũng có bạn ơi không sao hết nó ăn chất thải của cá giúp phân hủy nhanh, chỉ là hơi mất thầm mỹ thôi không ảnh hưởng gì, không nên dùng hóa chất gì cả ảnh hưởng tới cá đó bạn mình cũng từng bị rồi. nếu muốn bạn có thể mua một hay hai "người hầu" "cá lau kiếnng" một loáng là sạch trơn hà. chúc thành công.

9. RC5681

RC5681 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Các bạn nhầm lẫn giữa : Chất sát trùng (giết vi trùng - vi khuẩn) chứ không phải sát trùn (giết giun).
    Kích thước vi khuẩn không thể nào thấy được bằng mắt thường.

Vì vậy : bạn dùng cá lau kiếng là hay nhất !

10. VanhDaiXanh

VanhDaiXanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5
    Cá lau kiềng không có ăn được mấy bác ạ. Máy con này là giun trắng sinh ra từ phân cá , nó sẽ giúp hồ cá phân hủy phân nhanh hơn. Nếu không thích thì cứ rút 1/2 nước khỏi bỏ thuốc gì vô cho mất công .