Hồ cá có những sinh vật lạ

Thảo luận trong 'Phòng bệnh và chữa bệnh' bắt đầu bởi zhao, 6/12/07.

1. zhao

zhao New Member

Thích đã nhận:
    0
    Hồ cá nhà tôi có tình trạng là thường hay xuất hiện những sinh vật lạ kích thước dài khoàng 1mm. Mặc dù tôi đã thay nước nhiều lần nhưng cứ 1-2 ngày sau lại xuất hiện.
    Mong các bác có kinh nghiệm giúp tôi với!!!

2. BLACKDRAGON

BLACKDRAGON Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    chắc bạn cho cá ăn tép nhiều nên trong phân cá nó ra,có thể cá bạn bị sán rổi,chứ thay nước nhiểu thì phải sạch đúng ko

3. caigicungthich

caigicungthich Well-Known Member

Thích đã nhận:
    139
    hồ cá nhà em cũng bị như vậy.mỗi lần thay nước xong ,thường có những con bé ly ty,dài,màu trắng;bơi giống như con sáng vậy.sau khi thay nước khoảng nưa tiếng thì hết.em muốn làm cho hết hẳn luôn thì phải lam sao dây.ai biết chỉ giup.hồ của em la hồ thủy sinh

4. Vietlam

Vietlam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    243
    Mình nghĩ hồ các bạn bị sán rồi, trong diễn đàn đã có những bài nói chi tiết vầ vấn đề này và một số kinh nghiệm để diệt chúng các bạn chịu khó tìm lại xem.
    thân

5. trannhan90

trannhan90 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    Vớt cá ra ngâm thuốc. Hồ rửa kĩ phơi nắng. Nếu cá chưa bệnh thì giải quyết hồ thui.

6. huy820810

huy820810 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    Đối với những ai nuôi la hán thì chuyện này ko tránh khỏi vì những con này xuất hiện do cho ăn mồi sống như tép, cá con...Đơn giản nhất là cho cá lau kính lớn vào, thay nước thường xuyên cũng ko hết đâu vì cho ăn mồi sống thì nó vẫn xuất hiện lại.

7. yeubelam

yeubelam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    51
    _ Cho ăn mồi sống nên cá ị ra như vậy đấy :D ! bác làm theo cách này thử xem : ra tiệm cá kêu bán cho bịch thuốc vàng , ra tiệm thuốc tây mua 1 viên Fugarca ( diệt giun của người ) , sau đó rút 1/2 nước trong hồ bỏ thuốc vàng vào ( theo tỉ lệ trong hướng dẫn ) 1/4 viên Fugarca / 50l nước , cắm cây sưởi ở độ 30 . trong vòng 5 ngày vẫn cho ăn bình thường , nhưng nên cho ăn thức ăn hột , trong vòng 5 ngày mà hết thì để thêm 1 tuần , sau đó mới thêm nước vào và thay thành nước mới :x thân

8. RAI

RAI Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    mình đồng ý với pác Huy về chuyện này , hồ cá mình trước cũng bị giun sán , đã bắt hết cá ra , lau chùi sạch sẽ hồ , hộp lọc , sa hô , máy , nói chùn là tất cả = nước muối hột đậm đặc m xong ra phơi nắng 2 ngày , thế mà jờ nó lại xuất hiện , chắc fai mua Lau kính về xem sao

9. haokhang

haokhang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Hồ cá cuả mình cũng bị trường hợp này.Và mình để ý thấy cứ có sự xuất hiện của giụn này thì sau 1 vài ngày là cá xuất hiện bệnh nấm (giống mụn cám). . . Chủ cửa hàng có đề nghị mình dùng loại RELIVE (dung dịch có màu xanh lá cây), dùng liên tục trong 3 ngày. Liều lượng 10cc/100l. Đồng thời tăng nhiệt độ lên 320C+cho thêm muối vào.
    Các bạn thấy có đề xuất nào hay hơn kg?

10. longca21

longca21 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    mấy con này của pác thấy rõ thật,nguy wá, con này 1 là dòi (do ruồi đẻ) hai là sán thôi, pác nên ngừng cho nó ăn mấy loại thức ăn mà liên wan đến giun ấy.cho em nó ăn tép và cá thôi, lâu lâu có thể ăn thịt bò, thay nước định kì 1 tuần, phải kiên quyết 1 tuần nhé, đừng kéo dài thêm 1,2 ngày. cứ 3 tuần thay toàn bộ lọc. nếu tiết kiệm thì giặt lọc 1 tuần/ lần, ngâm nước sôi.ngoài ra thì pác cũng nên kiếm cái đồ đậy cái lọc lại nếu nhà nhiều ruồi.

11. De lena Pippi

De lena Pippi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    14
    Ôi thôi!Chẳng có gì phải rối lên thế cả đâu,ở hình thứ 1 của bạn Zhao,đấy là con thủy tức,loại này xuất hiện trong hồ cá khi hồ thừa dinh dưỡng đấy mà,điều này cũng cho ta biết lượng Amoniac đang tăng nhanh,bạn Zhao nên thay nước thường xuyên hơn,nhưng đừng thay 1 lần nhiều quá nhé,chỉ cần 20%,ngày hôm sau lại tiếp tục thế,hạn chế cho cá ăn quá nhiều,chỉ cho ăn vừa đủ,vài ngày sau sẽ không thấy bóng dáng thủy tức đâu cả.
    Còn lại là vấn đề các sinh vật như con giun màu trắng,tung tăng trong hồ phải không ạ!Bọn này dường như vô hại với cá trong hồ,chỉ cần thay nước thường xuyên hơn,cho cá ăn vừa đủ,chúng sẽ tự mất đi,các bạn đừng quá lo lắng nhé.
    Hạn chế cho các loại thuốc vào hồ cá,theo Pi nghĩ,càng ít đụng tới hóa chất khi chơi cá cảnh,cá của bạn sẽ phát triễn đẹp hơn,mạnh khỏe hơn nhiều,bất khả kháng mới dùng tới thuốc.Mong là câu trả lời này giúp ích cho các bạn!Mến......

12. hungphong276

hungphong276 Member

Thích đã nhận:
    0
    Bạn vớt cá ra,bỏ bông lọc vào chậu rồi đun sôi lên,hút hết nước trong hồ cá,lau sạch hồ.Ngâm hồ bằng nước nóng khoảng 70 độ (mình xả thẳng từ bình tắm nước nóng).Hết ngay ấy mà

13. mai-rom

mai-rom Active Member

Thích đã nhận:
    0
    mình cũng bị trường hợp này rồi, theo kinh nghiệm củ ae trên 4r mình đã làm thế này: mua một viên Fugaca, nghiền nhỏ, cho vào hồ (hồ của mình khoảng 70-80 lít nước) vì thuốc không tan nên không bật máy lọc trong vòng 4-5 tiếng rồi bật máy lọc lại để lọc hết cặn trong đáy hồ, mình cũng không cần sưởi hay sủi oxy (nếu bạn sợ cá ngộp thì cho sủi). nhớ giặt bông lọc trước khi bật máy lọc lại.
    giữ nước hồ luôn sạch, cho ăn ít đồ tươi sống (2-3 lần/tuần) thì rất lâu sau mới bị lại.
    thân!

14. thanhbinh

thanhbinh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    bạn cóo thể nhỏ vài giọt thuốc xanh vào là mấy con đó rụng lả chả, nếu cọ rửa thì ạn phải chùi thật sạch phơi nắng, và làm vệ sinh cả cái hộp lọc nữa<---- nguồn ô nhiễm ko ai ngờ

15. GOD_FATHER

GOD_FATHER Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    bạn ko nói rõ những con đó bám vào thanh hồ hay nổi lơ lững trên mặt nước??
    nếu bám vào thành hồ thì đó chính là trùng loa kèn ( kiểm nghiệm tại phòng thí nghiệm rùi) do chất hữu cơ tích tụ nhiều.con này ko ảnh hưởng nhiều đến cá,muốn diệt chỉ còn cách cọ hồ rùi phơi nắng.

16. thuannguyenanh

thuannguyenanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    14
    Bể của tôi cũng bị như vậy.Những con giun nhỏ ly ty bám vào mặt bể kính rất khó chịu.Tôi rất chịu khó thay nước ,sưởi để 30 độ mà không hết.Tôi cho rằng , phương án phơi bể là không khả thi vì phơi xong , vài hôm chắc chắn sẽ lại xuất hiện.
    Chỉ còn phương án dùng thuốc.FUGACA thì tôi chưa dùng.Bạn nào có ý kiến thêm không ?Bạn nào dungnf FUGACA chưa hay mới chỉ nghĩ vậy ???
    Xin các bạn cùng chia xẻ!

17. GOD_FATHER

GOD_FATHER Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    mấy con trùng loa ken đó bạn tang nhiệt độ hay bỏ thucố cung ko si nhê đâu.
    thử làm lại cách của mình 1 lần nữa xem,cọ rửa thật sạch,sao đó xat muối hột lên thành bể,phơi nắng 3 nagỳ rùi đem vào cho nước vô,bảo đảm ko còn con nào hết.chúc bạn thành công

18. ptan

ptan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Cái nì thì hay xuất hiện khi một số bạn mới nuôi cá nhưng ngại thay nước hồ. Nó cũng không gây ảnh hưởng gì cho cá, nhưng làm mất đi vẻ đẹp của hồ. Cách làm đơn giản là bạn thay nước, sau đó dùng 2 -3 giọt benzol (giá 3k/chai) tùy theo kích thước của hồ, liều có ghi trên nhãn chai. Dùng vài ngày sẽ chẳng còn 1 em.

19. bsninhhungxm

bsninhhungxm Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Mình đã dùng Fugaca rồi, vẫn tái phát. Hiện mình hấp bông lọc mỗi tuần một lần nếu khi giặt thấy có giun bám vào, thấy khả quan hẵn,lượng giun giảm rất đáng kể. Đồng thời, chịu khó hút phân cá mỗi ngày. Thân.(Mà hồ cá của bạn làm mọi người nổi da gà đấy)

20. hotmen0001

hotmen0001 Member

Thích đã nhận:
    0
    cái đó nhìn ghê thiệt, mà cậu nên cho khág sinh vào đi: amox,ampi,tetra trừ cloram nhen. thân