Hồ cá có sinh vật lạ

Thảo luận trong 'Phòng bệnh và chữa bệnh' bắt đầu bởi Quang Minh, 11/8/07.

1. Quang Minh

Quang Minh Member

Thích đã nhận:
    0
    Chào các ae ! Mình mới tập chơi cá Lahan được hơn 02 tháng. Được khoảng gần một tháng mình phát hiện trong hồ cá minh bám trên bề mặt kính có li ti rất nhiều các sinh vật lạ: màu trắng, bò như con sán, rất rất nhỏ, phải nhìn thật kỹ dưới ánh đèn mới thấy nó di chuyển. Mình đã thay nước mới, vệ sinh các thiết bị, rồi bỏ hết sỏi trong hồ cá ra, mà không hiểu sao cứ sau khoảng 1 tuần mình lại thấy những sinh vật lạ đó. Mong các ae nào biết chỉ dùm mình với. Xin cảm ơn ae rất nhiều.

2. huy820810

huy820810 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    Giun sán đấy bạn chịu khó xem các bài cũ nhé nhiều phương pháp rất hiệu quả.

3. VanhDaiXanh

VanhDaiXanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5
    Đó là Giun Kim nó giúp tiêu hóa phân nhanh hơn không cần tiêu diệt đâu

4. VanhDaiXanh

Thích đã nhận:
    5
    Sán là Sán
    Kim là Kim 2 thứ không phải là 1 đâu :angry:

5. huy820810

Thích đã nhận:
    3
    Ai mà ko biết... chỉ thiếu có dấu "," .........................

6. XO NO1

XO NO1 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    cái nay` bể nhà mình cũng có nè; chỉ khi nào mở đen lên mới thấy thoai; nhìn bể nó cứ đục đục sao ấy
    hum trước mình đã tổng vệ sinh bể mà sau 3,4 hôm lại xuất hiện, nhìn ngứa mắt lắm, anh em có cao kiến gì chỉ giúp deeeeeeee

7. Des

Des Well-Known Member

Thích đã nhận:
    45
    quăng 1 viên Furaka vào (thuốc trị giun) cho người. Hồi trước hồ TS mình cũng từng ... chơi 2 viên trong vòng 1 tháng, hết lền

8. cthanh

cthanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    89
    Con này hồ cá nào cũng có hết bác đừng lo 0 hại đâu- nếu ngại thì thay 1 phần nước rữa lọc sạch từ từ bọn nó mất hết thui .

9. VanhDaiXanh

Thích đã nhận:
    5
    Chà bác chơi TS khác cái này là cá la hán. Nữa viên nó vật con cá chết liền tại chỗ đó cái cách fugacar này tốt nhất hỏi bác LONGXD đừng có nói bừa ở đây . 2 viên trong vòng 1 tháng mà không thay nuớc với cá la hán 1 viên là nò die rồi :eek: . Mình đã từng bị nè .
    Bác nào không thích máy con giun kim hoặc nó có quá nhiều thì cứ hút 1/2 nước ra là nó hết ah hút máy cục phân cá ra luôn nha . Từ phân cá mà ra giun đáyB)

10. huy820810

Thích đã nhận:
    3
    Sợ nó kí sinh trong bụng cá thôi, chứ giun trong hồ mình nghĩ tốt nhất là bắt cá ra tổng vệ sinh cái hồ là hay nhất, khỏi phải thuốc men gì ca. Người uồng thuốc nhiều quá còn ko tốt huống chi là ca'.

11. eric99

eric99 Black list

Thích đã nhận:
    0
    Cái này hồ nhà mình cũng đã bị và cuối cùng rút ra 1 điều là hình như bọn giun ấy có trog các loại cá mồi,đặc biệt là cá châm,bác có cho la hán nhà bác ăn cá châm ko?Nếu có thì bác thử để ý xem mỗi lần cho ăn xog,qua ngày hôm sau cá ị phân ra là sẽ xuất hiện bọn giun!
    Cách tốt nhất là thay 50% nước,trước khi thay nhớ cọ thành hồ rồi bắt đầu hút nước ra,vừa hút vừa cọ thành hồ,sau đó cho thêm nước mới vào và nhớ cho thêm muối(liều lượng thì ko nhớ vì em cho theo cảm tính nhưng hơi nhiều 1 tí vì muối giúp diệt bọn này).Chuyển sang cho ăn cá lóc hoặc tép là tốt nhất!
    À,sục oxi cũng làm giãm bọn giun bám trên thành hồ đó(nhưng ko biết tụi nó bám ở đâu,có lẽ là bơi trong nc nên ko thấy hay bám lên mình cá:devil: :devil: )
    Thân:) :)

12. Quang Minh

Quang Minh Member

Thích đã nhận:
    0
    Cảm ơn tất cả anh em về những góp ý trên với QM. Hy vọng hồ cá Lahan của mình sẽ không còn những vị khách không mời mà đền chơi, hihihii.

13. thucdo

thucdo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    bạn chịu khó thay nước là ok thôi, trước hồ mình cũng bị vậy nhưng thay nước liên tục là hết thôi...... bạn thử xem

14. triancdt

triancdt Member

Thích đã nhận:
    0
    CHOI FUCACA LA DI LUN!!!HI..HI...chac phải vệ sinh hồ,tắm thuốc cho cá cưng thoi!!

15. tripleh

tripleh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    trời ơ vành dai xanh dữ quá trời lun nói lộn chút mà như là bị khủng bố vậy. Còn về bệnh cá của bạn thì trên diễ đàn nhìu lắm, nhưng nó như con người 6 tháng xổ giun 1 lần

16. VanhDaiXanh

Thích đã nhận:
    5
    Bác ơi khủng bố cái gì. Em chỉ nói bỏ nhiều quá thì cá chêt thôi mừ , thế bác mua con cá 10000USD mà nó bị như trên thì..... :mad:

17. tinhyeuthetham1

tinhyeuthetham1 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    _Thay nước khoảng 30% bể thôi,kô nên thay nhiều cá dễ sốc.Hút sạch phân,cấp thêm nước mới+nâng nhiệt độ lên cao một tí(khoảng 33 độ C)+thêm muối.Liên tục khoảng 3 lần hồ sẽ diệt được bọn Giun kim.

18. hoangcongthang

hoangcongthang Active Member

Thích đã nhận:
    0
    các ban nhầm rồi nhà minh cung có mot lần như vậy ,mấy con sán nhỏ đó có trong lăn quăn .khi ban cho ăn có con sán đó .các bạn nên rửa sạch lăn qăn đi rồi cho ăn sẽ ko con nhũng con sán đó đâu .chúc các bạn thành công

19. trung2t3c

trung2t3c Well-Known Member

Thích đã nhận:
    14
    Mình nuôi cá chưa bao giờ cho ăn lăng quăng nhưng vẫn có những con này.............vậy theo bác nó ở đâu ra :D :D :D.?????????????????????????????????

20. tinhyeuthetham1

tinhyeuthetham1 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    _Thường cho ăn thức ăn tươi sống hay bị hiện tượng này,nguyên nhân theo mình nghĩ từ Phân cá gây ra,nếu trong thức ăn cho Cá có bổ sung thêm Men tiêu hóa đường ruột thì hiện tượng sẽ kô xảy ra.