Hồ cá của mình nè

Thảo luận trong 'Bộ sưu tập hồ cá nước mặn' bắt đầu bởi ca bien xau xi, 25/10/08.

1. ca bien xau xi

ca bien xau xi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    15
    sau một thời gian lang thanh trên các 4r tìm hiểu về nuôi cá biển, tôi thấy aquabird.com.vn là một trang web có nhiều thông tin bổ ích, thiết thực.
    và đây là sản phẩm đầu tay, mới chạy nước được 2 ngày
    cao : 70cm,
    dài : 160cm,
    rộng : 60cm
    nhiệt độ bình quân : 28,1 độ C
    HP : 8.0
    độ mặn : 1.021
    chưa có đá nhiều để sắp đặt ( thay thế hoặc thêm bớt)#:-S, các bác góp ý giùm em với nhé ! thank all
    cám ơn binhson84 đã giúp mình hoàn thiện hồ cá này !:-*

2. canuc

canuc Super Moderators

Thích đã nhận:
    429
    bể đầu tay nhu nè là quá good..........có vẻ thiết bị lộ hơi nhìu.....có nên đặt máy thồi cùng chiều với ống cấo nuóc ko.....có lên nha...thế là a chạy sau e rồi đó

3. zocazi

zocazi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Tôi thích kiểu xếp đá sống của bạn , nó ko được nhiều đá nhưng trông tự nhiên hơn những hồ xếp kiểu "bậc tam cấp" (đa phần hồ nước ngoài hay xếp kiểu này). Theo tôi ,hòn đá thứ 2 từ bên trái qua hơi lớn . Chổ hòn thứ 3 bạn nên xếp cao hơn 1 tí (tạo 1 hang nhỏ bên dưới càng hay) thì trông nó mấp mô hơn , nhìn xa xa trông như 1 dãy núi . Phía bên phải dáng thì đẹp nhưng đá lớn mà để trên cao hơi chông chênh ko an toàn lắm . Và sau này bạn cũng khó mà đặt san hô lên trên , và ngoài ra xếp đá cao đến mặt nước cũng làm cản trở dòng nước chảy dội lại từ máy tạo dòng .

4. thanh ocean

thanh ocean Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    Theo em thấy phần bên phải hồ của bác thì ok rồi rất tự nhiên! nhưng phần bên trái thì hơi có vấn đề:
    1/ Cục san hô lớn bên ngoài cùng phía đằng sau góc trái nên lấy ra vì trông nó không di liền 1 khối với bên phải gây cảm giác mất tự nhiên, 2 cục nhỏ liền kề với nó cũng vậy bác thử thay đổi hướng của 2 thằng nhỏ này xem có mặt nào hợp lí hơn không? Đặc biệt là cục san hô có phần mặt gồ gề mà bác đặt nó nằm ngửa lên nhìn không hay lắm.
    2/ Cục san hô nhỏ ngoài cùng phía trước góc trái cũng cùng chung số phận.
    Đây chỉ là quan điểm của em thôi không có ý chê bai gì đâu nhe bác!!!

5. ca bien xau xi

Thích đã nhận:
    15
    cám ơn các bác đã góp ý ! phần bên trái em chưa tìm được đá nên để tạm 3 cái cục đó vào (rõ ràng nhìn rất thô) cho đỡ trống, em tính là tìm thêm mấy cục đá dẹp nữa để sắp ( 2 cái cục đá dẹp đó bề ngang 60cm đó (bằng chiều ngang của bể đó !) còn cái cục mép bên phải nó cao che cái phần lọc tràn khuất bên trong (vẫn có chỗ để dòng chảy lượn qua) là làm bằng đá bự nguyên khối (thợ người ta đục đẽo ra hang hốc luôn).
    cái máy tạo sóng em đang gắn lung tung để tìm nguồn chảy dồn nước vào lọc tràn chứ chưa có ý để cố định.
    cái máy bơm bên trong bể là để em lâu lâu em quậy dưới đáy cho nó hút (ko để thường xuyên và cố định, khi nào cần mới đưa vào), chứ cái lọc tràn nó chỉ trên bề mặt thôi
    em đang tính mmua thêm một cái tạo dòng 12W nữa .
    các bác cứ góp ý thật tình để em hoàn thiện hơn, cám ơn mọi người

6. binhson84

binhson84 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    wow đẹp quá ta, lâu quá mới vào xem thì thấy hồ anh ca bien xau xi rất tự nhiên và hài hòa cũng như lời anh ocean góc bên trái không được tự nhiên lấy ra đi anh. với lại sao không thử một ít cát biển vào môt góc ngay chỗ cái tòa nhà đỗ nát ấy rồi chôn mấy cái chén cổ và một số neo tàu hen

@ca bien xau xi: anh cho nước chạy gia cố máy bơm vào trong hồ và máy tạo luồng thêm 2 cái nữa đi anh

Last edited: 26/10/08
  7. ca bien xau xi

Thích đã nhận:
    15
    đã mua 20kg cát trắng rồi Sơn à ! chén sành cổ và tàu cũng có luôn nhưng chưa setup vì chờ mua thêm mấy cục đá dẹp bự nữa. he he hy vọng mọi điều sẽ tốt đẹp, còn thiếu cái máy lạnh nữa

8. Coolpix

Coolpix Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    532
    CBXX : bạn có thễ đễ máy cao sóng bên tay phải và gần trước mắt kiếng thì sẻ tạo dòng xoay hồ của bạn .

9. ca bien xau xi

Thích đã nhận:
    15
    dạ thank anh ! em dự định như thế này ko biết có hợp lý ko ? anh giúp em với nhé:-S
    1 cái em để góc trên cùng bên tay phải, hướng dòng vào miệng lọc tràn, một cái để dưới sát đáy thổi vào các hốc hang đá ( phải giấu cho thẩm mỹ chứ:laughing:)
    hiện bây giờ chưa trang bị máy lạnh, mà lại nhiều máy nên nhiệt độ bình quân 29 độ (kể cả khi thắp 2 đèn 1,2m). theo a thì nhiệt độ như vậy có ảnh hưởng gì tới môi trường nước ko a ? (ý em là chưa thả cá , quỳ, san hô)

10. binhson84

binhson84 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    Nhiệt độ ở mức 29 độ thì sẽ ảnh hưởng nghiêm trọng đến sức khỏe của cá, thêm phần hải quỳ và san hô cũng không phát triển được. Theo em máy tạo luồng anh không nên để ở trong hang vì sẽ không có tác dụng nhiều và không khai thác được khả năng của máy tạo luồng. Anh nên để hướng vào những tảng đá để tránh tình trạng rêu nấu bám vào

11. ca bien xau xi

Thích đã nhận:
    15
    dĩ nhiên là T phải trong khoảng 25-26 là tốt nhưng ý của a là T=29 trong lúc chạy nước như thế này có ảnh hưởng gì ko ? (chưa thả gì vào mà)

12. canuc

canuc Super Moderators

Thích đã nhận:
    429
    theo mình thì ko vấn đề gì lắm đâu...tự tin lên .

13. ca bien xau xi

Thích đã nhận:
    15
    mấy cục đá tảng bự bên phải, trước khi mua người ta đang ngâm trong hồ rồi, nhưng sao về nhà bỏ vào bể mình thấy nó có màu đỏ nâu nhỉ ?

14. cacanhbien

cacanhbien Well-Known Member

Thích đã nhận:
    19
    mình nghĩ bạn đừng nên sắp đá dẹp thì sẽ đẹp hơn đó. Vì khi sắp đá dẹp san hô sẽ dễ chit nhau hơn.

Chúc hồ bạn sẽ càng đẹp hơn nhé

15. camapchetduoi

camapchetduoi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    sao cái máy lọc nằm chỏng trơ vậy anh ????????????

16. ca bien xau xi

Thích đã nhận:
    15
    to: campchetduoi: đang chạy nước mà nên tạm thời để như vậy đó
    to: cacanhbien: ko phải là toàn bộ đá dẹp hết mà sẽ sắp lẫn đá cục, cao thấp

17. Coolpix

Thích đã nhận:
    532
    CBXX: như bạn BinhSon nói là không nên đễ máy tạo sóng trong hang đá sẻ làm giảm chức năng của nó.
    Nếu đá bị đỏ nâu thì có thể bị rêu do nhiệt độ ấm và mới tạo ra môi trường tốt cho rêu . CBXX có thể hút ra trong khi thay nước hồ .

18. ca bien xau xi

Thích đã nhận:
    15
    Anh Coolpix ơi khi rêu nó mọc thì nó sẽ bám vào đá, em nghĩ nếu muốn rửa sạch thì chỉ có nước lấy đá ra chà, rửa thôi chứ hút làm sao được nhỉ ?

19. ca bien xau xi

Thích đã nhận:
    15
    như vậy rêu đỏ là tốt hay xấu hả anh, còn rêu xanh thì sao ( em nào newbi nên hỏi hơi nhiều )

20. Coolpix

Thích đã nhận:
    532
    CBXX: không nên lấy đá ra mà rữa vì sẻ tiêu diệt nhiều vi sinh tốt trên đá . Thường Rêu nâu thì sẻ dàng dù bàn chải chà nhẹ rồi hút ra. Sau đó tăng cường lượng nước thổi vào đá . Nhưng thường phần chính là chất PO4 (Phosphate) trong hồ cao . Khi giải quyết được độ PO4 thì sẻ tránh/giảm rêu/không rêu.
    Còn phần Rêu Đỏ thì phải biết nó là gì Rêu Đỏ hay là Rong Đỏ . CBXX chụp hình đễ lên cho Coolpix phân loại thì mới biết la xấu hay tốt được.