Hồ cá hình dạng cong cong - hình ảnh có biến dạng không

Thảo luận trong 'Hỏi đáp - Kinh nghiệm cá nước ngọt' bắt đầu bởi HaiLuaSYD, 27/7/07.

1. HaiLuaSYD

HaiLuaSYD Active Member

Thích đã nhận:
    3
    Xin chào tất cả,

Xin giới thiệu là mình là thành viên mới toanh và đây là bài post đầu tiên. Mình chưa từng nuôi cá bao giờ nhưng qua nhà bạn thấy mấy hồ cá nhìn "ghiền" quá nên quyết định mua hồ để tập tành "bon chen" :p

Hôm qua mình có ghé 1 vài tiệm để hỏi thăm mua hồ, người bán có gợi ý là nên mua hồ kha khá 1 chút, vì nếu mua hồ nhỏ thì sau 1 thời gian sẽ phải nâng cấp lên hồ lớn thôi, không biết ý kiến các bạn thấy thế nào?

Một vấn đề nữa là hôm qua mình có thấy 1 cái hồ với kiếng mặt trước cong cong (không có đường nối giữa mặt trước và mặt bên) nhìn rất đẹp. Vấn đề mình muốn hỏi là khi có nước vào, mặt kiếng trước cong thì hình ảnh trong hồ có biến dạng không? Có ảnh hưởng đến góc nhìn và vẻ đẹp của hồ không? Rất mong được các bạn góp ý.

Cám ơn rất nhiều và rất mong được làm quen với nhiều bạn mới. :blushing:

2. Blue_Dolphin

Blue_Dolphin Khách trọ nhân gian

Thích đã nhận:
    7,984
    Hồ uốn góc đó gọi là hồ đúc, nuôi cá thì ok nhưng nếu bạn chơi cây thủy sinh thì không nên, hình ảnh sẽ bị biến dạng và làm nhức mắt lắm!
    Welcome to ABV!
    Chúc bạn sớm có hồ đẹp!

Last edited: 27/7/07
  3. cafesôngtrăng

cafesôngtrăng Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    10
    Còn tùy bạn nuôi con gì nữa chứ. Nếu bạn nuôi 7 màu, 3 đuôi, hồng két thì khỏi lo vì chúng sẽ không lớn lắm & tuổi thọ cũng ngắn. Còn nếu nuôi rồng, hải tượng long thì khi chúng lớn lên hồ cũng fải tương xứng.
    Ngay cả hồ dán thì hình ảnh cũng hơi bị biến dạng do khi cho nước vào hồ sẽ làm bề mặt kính cong ở một mức độ nhất định!

4. HaiLuaSYD

HaiLuaSYD Active Member

Thích đã nhận:
    3
    Cám ơn các bạn đã trả lời rất nhanh.

Quan trọng là với hồ đúc như vậy, khi mình ngồi lâu để ... ngắm cá (mới chơi mà, nhìn cả ngày cũng chưa chán :p ) thì có bị nhức mắt không? Khi mình nhìn từ xa thì có đẹp không (ý mình là nó có biến dạng quá nhiều hay không á - chứ biến dạng mà từ hạt sỏi thành .... bánh trôi nước thì thua :p ).

Vài dòng thắc mắc mong các bạn giải đáp, cám ơn nhiều :-*

5. pina

pina Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    nếu bạn nhìn gần thì ko sao,nhưng nhìn xa sẽ thấy biến dạng đó
    hồ đúc chỉ nên dùng hồ nhỏ thui,khoảng 5 tấc trở xuống,mà chơi hồ ts nano thì phải chơi hồ đúc mới đẹp

6. aeolus

aeolus ...overload...

Thích đã nhận:
    1,778
    Hồ cong sẽ làm mình nhức mắt khi ngắm cá đó bạn. Nên xài hồ thẳng cổ điển cho chắc ăn.

7. TQT

TQT Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Mình nghĩ hồ đúc thì hình ảnh có biến dạng nhưng chỉ ở vị trí góc chỗ kính uốn thôi còn mặt trước thì ko đáng kể. Bể của mình 1,5m mình ngắm cá hơn 1 năm nay chưa bị chóng mặt lần nào:devil:
    Đây là hình bể của mình
    Mình nghĩ với bể cá thì ko sao, còn nếu bạn chơi thủy sinh thì có thể trao đổi thêm với các bạn khác nhiều kinh nghiệm hơn

8. pina

pina Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    hồ đẹp wa',hồ uốn mà 1m5 vậy chắc cũng mấy triệu nhỉ
    cho mình hỏi mí cây trong hồ bạn là cây thật hay giả vậy?nêu là thật thì cho mình bít tên với nha

9. TQT

TQT Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Cây thật bạn ui, bên phải là rong La hán với ráy nhỏ, bên trái là tiêu thảo và ráy lá nhỏ (buộc trên lũa)

10. pina

pina Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    cây này ko cần nền uh bạn? mình cũng mún thả 1 ít cây vào hồ cho nhìn đỡ trống trải

11. TQT

TQT Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Nền mình là sỏi trơ, ko có phân nền, cây cho vào cốc rồi vùi xuống

12. pina

pina Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    cây này mua ở đâu zi bạn?khoảng nhiu/cây mình chỉ chơi cá ko chơi ts nên ko rành mấy :(

13. TQT

TQT Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Mình ở Hà nội bạn ơi~X( . Các bạn SG chơi TS nhiều lắm mà, bạn có thể pm để hỏi mọi người xem. Hoặc là hỏi các bạn bên CLB thủy sinh HCM