Hồ cá mời đây,Ngọc Nha Trang

Thảo luận trong 'Bộ sưu tập hồ cá nước mặn' bắt đầu bởi Coral_Reef, 25/1/12.

1. Coral_Reef

Coral_Reef Kẻ Lang Thang

Thích đã nhận:
    353
    đây là hồ mới setup lại,các Bác chém nhẹ tay nhé[video=youtube;9C7U23xUDeQ]http://www.youtube.com/watch?v=9C7U23xUDeQ&feature=youtu.be[/video]

2. Dragonking

Dragonking Well-Known Member

Thích đã nhận:
    469
    Hồ Pro quá còn gì để chém đâu anh :laughing::laughing::laughing::laughing::laughing:

3. beggarUK

beggarUK Well-Known Member

Thích đã nhận:
    585
    Hix, tết nhất mà bro chăm chỉ thế, chỉnh sửa bể suốt, nhưng e thấy vẫn bị tính .... tham :D . Bể bro nhiều quá nên e thấy thứ nhất là mấy con SPS bên trên nên để nghiêng ra với lại ko biết để cao sát trong như thế có đủ sáng ko hay chỉ ăn được ánh sáng hắt vào. Thứ 2 là bể mật độ cao + thổi luồng chưa hợp lí => e thấy chỗ thì quá luồng, chỗ thì gần như góc chết (nhất là ở giữa bên dưới). Với bể này bro nên chia thành nhiều thổi nhỏ để các hướng, chọn loại 3000L/h là đẹp nhất, theo e là 1-2 cái 5000L/h tạo luồng thẳng và 3-4 cái 3000L/h tạo luồng phản. Thứ 3 là bro dùng đèn gì vậy, san hô 1 số con có hiện tượng brown out bắt đầu bleaching, ko biết do sốc hay do đèn.

4. lpcuong

lpcuong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    972
    Ý của beggarUK là san hô của bác bắt đầu bị chuyển sang mầu mâu và bắt đầu bị mất mầu, có thể là do sốc hoặc do đèn chưa đúng quang phổ và cường độ!

Em thấy mấy vấn đề em nói trước rồi mà bị bác bỏ qua, ví như việc đặt vị trí một số con san hô chưa hợp lý, mỗi con san hô có yêu cầu về ánh sáng, luồng khác nhau nên phải lựa theo bể mà xếp vị trí cho phù hợp với đặc tính sinh học của từng con. Cụ thể 2 con này bác chả cần để vào chỗ nhiều ánh sáng thì em thấy bác treo lên trên:

con này em thấy hay được gọ là dương xỉ lùn, tiếng Anh là Red Chili (ớt đỏ), em thấy con này của anh không nở ra xúc tu trắng như trong ảnh :crying:

Mấy con này cũng thế:

2 con này ánh sáng không quan trọng bằng cho nó ăn đúng giờ, chúng bị sếp vào loại san hô không quang hợp ạ!

Về việc tham số lượng, em cũng đã nói anh đừng tham nhiều mà bỏ vào như cửa hàng bán san hô thế! Xếp san hô nhiều thì những con cùng họ (giống nhau) thì xếp gần nhau được, chứ nếu không khi chúng nở ra sẽ chạm xúc tu vào nhau và do đó giết chết lẫn nhau đó! San hô cũng phân ra con lành và con dữ là vì thế ợ! Hì hì, chơi san hô cũng là một lĩnh vực nghệ thuật sắp đặt đó =))

Last edited: 25/1/12
    axetylen thích bài này.
  5. axetylen

axetylen axetylen

Thích đã nhận:
    323
    Hồ anh Ngọc nhiều thật, nhưng em thấy cũng khá ok, em tư vấn bác về thả cá, nên chọn sao cho phù hợp, ví dụ khoang cổ, ông táo ko cần nuôi để dành cho các con khác.

6. Coral_Reef

Coral_Reef Kẻ Lang Thang

Thích đã nhận:
    353
    Cám ơn các Bác đã chân thành góp ý.nhưng các Bác quên 1 điều là mùa Biển động à,đâu cò nhiều phương án cho mình chọn lựa,Nha Trang tết vẫn mưa và sóng to lắm.các Bác o HN ăn tết to kg,có mấy thùng vodka đen,ai có nhu cầu,giơ tay lên nhé,chúc các Bác 1 năm mới vui vẻ ,thành đạt,và gặp nhiều may mắn,ở Nha Trang buồn quá,kg có CLB cá đẻ A E học hỏi thực tế,toàn CLB chém gió thôi các Bác ạ,chắc là mấy ông ý trước đây chơi VLTK cấp độ pro,nên toàn dùng đại đao chém thôi,khiếp

---------- Bài viết thêm vào lúc 08:07 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 08:03 PM ----------

Lúc đó mới setup lại mà,nôn nóng post lên cho A E xem thôi,hôm nay thi suncoral và denro cũng nở hết rồi,to hơn của Cường nữa đấy,hì hì

7. Dragonking

Dragonking Well-Known Member

Thích đã nhận:
    469
    nghe nói cái volka đen này tốt cho cá lắm anh ạ, rất là bắt mồi nhá [​IMG]

8. Coral_Reef

Coral_Reef Kẻ Lang Thang

Thích đã nhận:
    353
    8 với ai mà máy bận suốt thế,ăn cơm chưa cu,alo A A hỏi tí

9. beggarUK

beggarUK Well-Known Member

Thích đã nhận:
    585
    Tặng bro mấy quả ảnh san hô hấp riêm nhau để bro phòng , chứ như a lpcuong nói e thấy bể bro dễ dính lắm :(

10. lpcuong

Thích đã nhận:
    972
    CLB CCB HN nhậu ác liệt lắm, trừ em ra, ai cũng uống được. Mỗi lần họp anh em chuẩn bị can 20 lít là ít ợ =)), bác cứ xem lại ảnh thì thấy. Hôm nào ra Bắc đi lễ bác khuân theo thì tốt quá, kekeke

Hì, mấy con dendro và sun coral của em sống may rồi! Chúng nở như nào phải xem ảnh bên bể anh thanhgialam mới to

11. lpcuong

Thích đã nhận:
    972
    Xem quả video của bác:

[video=youtube;mpEDKd1UIog]http://www.youtube.com/watch?v=mpEDKd1UIog[/video]

Em thấy có mấy bình luận thế này:

Bế của bác quá nhiều cá, trông như bể ở Viện Hải Dương học hoặc Vinpearland, nhưng toàn cá "cỏ", chả còn con nào đẹp và độc đáo cả! Con chim ưng gì đó rõ đẹp biến đâu mất rồi bác? Em nghĩ nhiều loài trong bể của bác như rô biển, hề táo quân , khoang cổ nên để cho những người mới chơi, hoặc ở xa biển chơi , chứ bác ở sát biển như thế thì chỉ chọn lọc vài con thật đẹp, thật độc là đủ. Hơn nữa bể san hô không nên thả quá nhiều cá vì cá nhiều => nhiều chất thải => chất lượng nước kém => san hô không nở to. Bác có lắp con P/S to nhất trong 3 con được tặng vừa rồi cũng không tải xuể, có lẽ bác phải lắp cả 3 cái chạy cùng một lúc thì mới ổn =)).

Em nhìn mấy con sun coral và dendro, dương xỉ lùn đỏ cũng chẳng nở được, hix, phí quá! Hay là bác chụp lúc chưa cho chúng ăn? Mấy con này mầu đẹp nhưng cho ăn phức tạp. Em vài ngày 1 lần vào 1 giờ nhất định (ví dụ 8 giờ tối) cắt lấy phần gần nắp chai lavie , chụp lên chúng nó rồi bơm nước tôm xay nhỏ hoặc phytoplan hoặc Coral Fenzy vào để cho chúng chén mà các con khác không chén ké được, nên cứ đúng giờ là bọn nó nở toe toét. Bác xem ở bể nhà anh thanhgialam nó ở khủng khiếp dư lày cơ mà:

Em thấy mấy con khác như sọ (flower pot) của bác chỉ nở lún phún thôi, kekeke, hay là do bác quay lúc mới bật đèn thì em không biết.

Bác xếp san hô lại không ổn, vài con xương gai bác để cao hơn cả đống san hô cứng SPS là không hợp lý. Bác thấy bên bể anh thanhgialam toàn để mấy con cứng SPS (trông như bàn tay tua tủa đó) lên cao, phần thấp hơn mới để những con LPS như xương gai!

Chém thế thôi, mỏi tay rồi!

Last edited: 4/2/12
  12. Coral_Reef

Coral_Reef Kẻ Lang Thang

Thích đã nhận:
    353
    các Bác ném đá tiếp đi,những gì còn lại đây,2 con Sim vàng và Mắt ngọc phá hết Acan rồi
    [video=youtube;0wYzPj4MrrM]http://www.youtube.com/watch?v=0wYzPj4MrrM&t=5s[/video]

Last edited by a moderator: 5/4/12
  13. danscali

danscali Well-Known Member

Thích đã nhận:
    221
    bác còn để mấy con angel trong hồ thì cứ tiếp tục mua san hô về thay thế vào mấy cái đã chết.......

14. lpcuong

Thích đã nhận:
    972
    em chưa xem được video của bác vì ADSL ở nhà chậm kinh dị, nhưng em đồ là bác lại thay đổi, xáo trộn! Em chỉ lưu ý là không nên thay đổi, xáo trộn nhiều, chỉ thực hiện khi không thể tránh khỏi! Đúng như trên chữ ký của bro coolpix: SPS = stable promote succeed , nghĩa là ổn định giúp thành công, không chỉ đúng với SPS mà cả LPS và cả bể luôn =)). Giờ em ngại thò vào bể lắm, không phải chỉ vì rét và lười!