Hồ cá mới làm lại!!!Mong a/e chỉ giáo!

Thảo luận trong 'Kỹ thuật và kinh nghiệm cá biển' bắt đầu bởi Nickyphan, 9/5/12.

1. Nickyphan

Nickyphan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    200
    Kich thuoc be: d:145cm-r:30cm-c:50cm
    Kich thuoc loc: d:65cm-r:25cm-c40cm.chia lam 3 ngan, ngan dau loc tho gom:bui nhui->su->bui nhui->san ho vun->va 1 it nham thach den( loai dung lam nen cho may ho tep).Ngan 2 de may Skimmer.Ngan 3 bom len ho chinh.
    Ph=8
    Kh:10~11
    No2=0
    No3=80
    Do man=1.024
    Nhiet do:26~28(o phong rieng co may lanh nen ko can may lam lanh he he...:D)
    Chi test dc nhieu do tho:-*i.Ho chay cycle dc hon 2 tuan:-S,thoi gian nay nhin ho ma cu tuong tuong ra may con ca cho do them hic hic.Cho e hoi thoi gian cycle den thi nao thi moi tha ca la tot nhat(chi y dinh nuoi ca va san ho mem thui).Co can bo sung them cai gi vao ho trong thoi gian Cycle hay ko?:confused:

2. FlameAngel

FlameAngel Well-Known Member

Thích đã nhận:
    116
    Bạn nên mua vi sinh để cho thêm vào hồ trong thời gian Cycle để rút ngắn thời gian. Nếu thả cá với SH mềm thì chỉ cần test NH3 và NH4 =0 là OK

3. beggarUK

beggarUK Well-Known Member

Thích đã nhận:
    585
    Theo e cái ngăn lọc 1 dọn hết đi, tích mấy cái sứ, bùi nhùi chỉ làm tích no3 thôi. Mà bể chạy bao lâu rồi mà chưa gì no3 đã cao thế. Trong khi cycle thì bổ sung vi sinh để giúp bể ổn định nhanh. Còn vụ đến khi nào được thả cá thì bể ổn định chỉ là 50%, còn tùy vào nguồn cá và cách thả cá có hợp lí ko. Bây giờ đang chờ cycle thì bro tìm hiểu thêm về cá và lựa trước những con gì sẽ nuôi và lên kế hoạch thả con nào trước con nào sau

4. Nickyphan

Thích đã nhận:
    200
    Thanks!Hom nay moi chay len Cao Quy mua 1 ong vi sinh probio gi do,nghe noi la cua Phap!Va mua them 1 cai loc bang cát nghe gioi thieu la khu dc no3(co ai biet cai may nay ko?)gia co 300k ah!San mua thu 1 e Sơn mắt đỏ tha thu coi sao hic hic(cau troi e no song tot!!)E cung dinh lam lai hop loc lay cay S/P wa ngan 1 rui gan 2 de da song gan them cay den ngan 3 thi de may bom!Tam thoi hop loc con moi nen chac chua tich no3 dau de xai tam he he...Ah e dinh mua 1 cai may lanh khoan 1/4 ngua (made in VN) cho cai ho 300l o ngoai wan cafe cua e,gia la 2tr8-bh 6 thang,cho e hoi la co nen xai may lanh hang VN ko va co ai biet cho nao ban may lanh 1/4 ngua gia hop ly va uy tinh ko giup e voi!!

5. GHT

GHT Thích ăn phở

Thích đã nhận:
    20,294
    Mong Bác viết bài có dấu cho đúng quy định của diễn đàn nhé.

Nguyet thích bài này.
  6. Trung_kimma

Trung_kimma Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    547
    Vi sinh Prodibio có 2 loại;Biotim và Biodeges,2 loại dùng chung với nhau nhé.Còn lọc cát mà để xử lý no3 thì ko được đâu (chẳng có tý tác dụng gì cả)

7. Nickyphan

Thích đã nhận:
    200
    Sorry các bác,tại xài Ipad nên làm biến bỏ dấu he he...A Trung có thể chỉ e cách chế cái máy lọc cát thành máy khử no3 dc không?Để sáng mai e chụp hình nó rùi up lên chi bác xem xét nha!!

8. Trung_kimma

Thích đã nhận:
    547
    Lọc cát có thể chế để làm máy khử no3 được vì nguyên lý hoạt động như FR chuyên để chạy bioPelles , em đưa vòi nc (nc ngot) vào đường in của lọc cát để đẩy cát ra nhé (cát ko sử dụng được),sau đấy em mua hạt bioPellest và cho vào,liều lượng 100ml hạt tương ứng với 100l nc bể nhé và dùng máy bơm đẩy vào đường in,đường out em để gần đường hút nc vào của Skimmer.Trước hết em dùng 1/2 liều sau 1 tuần dùng đủ liều,máy bơm chọn loại có công suất khoảng 2000l/h.Lọc át có 3 size khác nhau em lên chọn loại lớn nhất (chỉ cao hơn thôi còn đường kính đều bằng nhau) thì sẽ tránh được hiện tượng trào hạt ra ngoài.Dùng cách này em cần có Skimmer tốt và thay nc bể khoảng 1 tuần 1 lần và mỗi lần 10%

9. beggarUK

Thích đã nhận:
    585
    Prodibio thì bro dùng cái biodigest thôi, dùng biotim nếu muốn đi theo prodibio system. Lọc cát trong nước biển ko ai dùng nữa rồi. Mà no3 80 như của bro chỉ có lưu huỳnh mới kéo nhanh được, chứ còn lại thì rất lâu, mà bio-pellet thì e sợ ko kéo nổi xuống

10. Nickyphan

Thích đã nhận:
    200
    Thanks các bác! Cái Prodibio tối wa cho cả óng vào rùi tắt luôn cái P/S và em cá Sơn mắt đỏ vẫn bình an vô sự he he...còn máy cái hạt bio-pellet và lưu huỳnh thì mình mua của hãng nào thì tốt và chổ để mua ở HCM ai biết thì chỉ e với!!
    P/s:A Trung cho e hỏi máy lạnh made in VN 1/4 ngựa có nên xài không?Tại e đang phân vân có nên mua hay không và làm sao để nhận biết máy lạnh dùng cho hồ cá biển?

---------- Bài viết thêm vào lúc 08:28 AM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 08:05 AM ----------

Em up thử vài hình cho sinh động hen!!

11. beggarUK

Thích đã nhận:
    585
    Thay vì sắm chiller với biopellet theo e bro nên thay con skimmer đi, dùng con weipro này thì ko chạy nổi biopellet, về lâu dài rồi cũng phải sắm con khác thôi

12. Nickyphan

Thích đã nhận:
    200
    Cái S/P thì chắc chắn phải thay rồi,nhưng kinh tế đang eo hẹp nên xài tạm wa mùa mưa he he...Còn cái máy lạnh thì mình sắm cho cái hồ ở ngoài quán cafe of mình vì nó là hàng trưng bày nên ưu tiên cho nó trước!

13. happysu

happysu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    120
    bác moi đống sỏi lọc ra đi.nếu chỉ chơi cá và san hô mềm thì khử no3 bằng lưu huỳnh ổn ơn,bio xuống kg nổi đâu

14. lpcuong

lpcuong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    972
    Lại thêm 1 ý kiến nữa ủng hộ "Bio pellet chỉ giữ chứ không hạ được NO3". Phải chăng bio pellet là "vodka khô" nên có tác dụng như vodka dosing, tức là phải nửa năm sau mới hạ như trường hợp bể BeggarUK?

15. beggarUK

Thích đã nhận:
    585
    Ko a ơi, đúng là kể cả khi đọc hướng dẫn của nhà sản xuất, người ta cũng chỉ nói biopellet "xử lí" cho bể bao nhiêu chứ ko hề nói chính xác có thể hạ được bao nhiêu ppm. Nghĩa là để hãm , ví dụ 1 bể tăng 10ppm 1 tuần thì nó sẽ hãm được, chứ để khử cao xuống theo e là khó. Ngay cả vodka dosing, cũng chỉ thấy thực tế dose từ no3 < 30ppm. Chưa thấy ai hạ từ 100ppm như e, của e hạ vẫn còn 25ppm thì bị chậm lại, và bị hiện tượng overdose. Còn thời gian để biopellet bắt đầu phát huy như bể e là gần 3 tuần kể từ ngày bắt đầu dùng. Đây là cái giá của việc khoa học can thiệp vào tự nhiên, nếu có làm bể tiếp chắc e sẽ lại trung thành với DSB và chaeto

16. Nickyphan

Thích đã nhận:
    200
    Hic nghe các bác nói về No3 mà thấy buồn tủi cho cái hồ cùi mía của e,nhưng cũng ráng chờ wa thời gian Cycle rùi test lại xem sao!Hôm nay mua dc máy lạnh máu quá hì hục khoan khoan đục đục làm nứt cái hộp lọc hên là ko bị tràng nước do mực nước thấp hơn chổ nứt hehe...Sẵn tiện làm lại hộp lọc luôn,a/e nào có kinh nghiệm giúp e 1 vé nha(vẽ giúp e sơ đồ hộp lọc)
    Kích thước tủ đựng hộp lọc of e đây:
    d-70cm
    r-30cm
    c-100cm
    Mong các bác giúp đỡ!!!

17. Trung_kimma

Thích đã nhận:
    547
    Bio-pellet em đến đảo san hô nhé,theo anh khử no3 thì lên dùng 1 trong 2 thứ thôi,còn máy lạnh chế VN thì em chọn loại có ống trao đổi nhiệt ở bầu làm mát bằng titan nhé,theo anh đa phần là làm bằng titan,em có thể mua máy lạnh của TQ dùng ổn định hơn,giá chỉ hơn tý thôi.Con Skimmer còi quá,có ưu tiên thì dành cho cái này đi.

18. trantony

trantony Well-Known Member

Thích đã nhận:
    647
    Vậy thì theo hai bro để hạ No3 hữu hiệu nhất bây giờ người ta sử dụng phương án nào ? và theo mình biết có những hồ của ae trên này họ đã đưa được No3 về 0 vậy họ sử dụng phương pháp gì ?

19. Nickyphan

Thích đã nhận:
    200
    Thanks Bác!Cái máy lạnh e liều mua ở Cao quý luôn(Nó ko chịu mở lóc máy lạnh cho e coi đâu mà biết nó làm titan hay bằng gì,mà cha chủ hỏi cũng trả lời chung chung là lấy từ blog của tủ lạnh mini(chỉ có trời + thằng sản xuất may ra mới bít) hic hic!!!

20. beggarUK

Thích đã nhận:
    585
    Cách tốt nhất là kiểm soát đầu vào của no3 - nuôi cực ít cá, hoặc chơi ko cá cho nó lành :D . Bảo sao người ta nói thay nước là cách tốt nhất để kiểm soát no3, e nghĩ các bro ấy cũng phải thay nước liên tục ấy chứ

trantony thích bài này.