hồ cá mới setup nè

Thảo luận trong 'Bộ sưu tập hồ cá nước mặn' bắt đầu bởi tringuyentg, 14/4/08.

1. tringuyentg

tringuyentg Well-Known Member

Thích đã nhận:
    40
    hồ của mình mời các bạn chim ngưỡng và cho ý kiến dể mình rút thêm kinh nghiệm(hình chụp bằng điện thoại nên hơi mờ thông cảm)
    kích thước 1.6x0.6x0.8

2. tringuyentg

Thích đã nhận:
    40
  3. tringuyentg

Thích đã nhận:
    40
  4. tringuyentg

Thích đã nhận:
    40
  5. tringuyentg

Thích đã nhận:
    40
  6. tringuyentg

Thích đã nhận:
    40
    hic 1 con cá bệnh sắp chết đây hic huhuhuh!!!!!!!, chỉ có 1 căn bệnh mà cư dân trong hồ ra đi ko hề hối tiếc hic

7. tringuyentg

Thích đã nhận:
    40
    bác nào có cách trị bệnh hay hay chỉ cho em này với, chứ cá chết hoài kiểu này chán chết.!!!!!!!!!!1

8. nguyenlenhan73

nguyenlenhan73 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    cá của bạn đang bị nấm rất nặng,san hô ở trong hồ cũng nở chưa tốt.bạn nên đo lại độ mặn(1.022~1.025theo tỷ trọng kế)cach chữa nấm như sau:chuẩn bị một hồ nước ngọt,tốt hết là dùng nước giếng bơm,sục oxy thật mạnh vào hồ,sau đó bắt cá bịnh bỏ vào khoảng 30 phút vớt cá ra bỏ vào lại trong hồ nước mặn,làm như vậy 3 ngày,mỗi ngày một lần.đảm bảo cá sẻ hết nấm ngay

9. tringuyentg

Thích đã nhận:
    40
    san hô chụp vào lúc 11h pm nên nó ko nở hết được, còn độ măn hồ mình là 1.022
    còn thả cá vào nước ngọt 30ph có lâu ko bác, sao em nghe nói chi bỏ 1 - 2 phút thui mà, lâu we' có chết cá ko vậy

10. Coolpix

Coolpix Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    532
    ảnh mờ quá. coi đau mắt ghê luôn . NguyenLenhan73 nói đúng đó. Nhưng theo mình thì bắt hẳn ra, làm một cái hồ riêng, nhưng chỉ có máy lọc và máy oxy, và máy nóng , thuốc trị nấm. Sau đó đễ vài tuần trước khi bỏ vào lại hồ san hô .

Khi mua cá mới thì cũng làm như vậy đễ tránh mang bệnh vào hồ .

11. viet sonha

viet sonha Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    mình củng đồng ý kiến của bác coolpix phài cách ly cá ra mình có học được một cách sài thử thấy củng ổn bạn dùng thử thay vì bỏ thuốc trị nấm bạn setup nước bể cách ly có độ mặn = 1.010 rồi dùng nước ép tỏi trộn vào thức ăn của cá bỏ vào tủ lạnh 5 phút rồi cho cá ăn vài ngày thử xem mong cá của bạn mau khoẻ

12. tringuyentg

Thích đã nhận:
    40
    các bác coi hồ em như vậy làm sao bắt cá ra được, nó chạy vào trong là khỏi bắt lun hic, toàn là đá với đá
    các bác có cách nào làm cho nước của em hết còn những vi khuẩn nấm ko vậy chỉ cho em út này với hic. Chứ cá em chết kiểu này hoài chán lắm, mà chết toàn là cá đắt tiền ko mới chết, còn nhửng con rẽ tiền thì sống khỏe như điên ko bi mắt bệnh

13. tringuyentg

Thích đã nhận:
    40
    với lại san hô chết nhiuề wé có hại cho nước ko vậy các bác

14. viet sonha

viet sonha Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    theo mình nuoi san hô phải để ý nất là những em dạng xương , một khi đả thấy em nào chuẩn bị die thì vớt bỏ ngay đừng tiếc,để chúng die trong hồ nước sẽ hư,thank

15. bien xanh HN

bien xanh HN Active Member

Thích đã nhận:
    2
    Với những hồ quỳ như của bạn thì chỉ nên thả vào một số cá nhỏ sống hiền hòa cùng với san hô hải quỳ thôi như các loại hề,thia tôm bác sĩ.Bởi vì các loại cá to khi bơi sẽ đụng làm cho san hô hải quỳ không thể nở căng được ,thứ hai nữa là chim xanh bạn đang nuôi là loại rất hay ăn san hô,hải quỳ.Khi san hô trong hồ bị ăn hoặc chết thì nước rất ô nhiễm và cá bị nấm là chuyện đương nhiên.
    Một kinh nghiệm nữa khi setup hồ quỳ + cá là : thả san hô,hải quỳ trước sau 1 thời gian san hô,hải quỳ nở căng rồi không còn tiết chất nhờn ra nữa thì bạn hãy thả cá,bởi vì khi mới thả vào bao giờ san hô,hải quỳ cũng tiết chất nhờn ra và đây là nguyên nhân chính gây nấm cho cá.
    Theo mình bây giờ bạn phải cách ly ngay những con cá nào hay ăn san hô ,quỳ nếu không sau một thời gian ngắn nữa thì cả cá và quỳ đều chết cả.

16. Coolpix

Thích đã nhận:
    532
    Muốn bằt ra mà nhiều san hô thì làm bẩy đi nha. giống như bẫy bắt chuột vậy mà bẫy làm bắng mi ca. bỏ chút đồ ăn sống trong bẫy chờ cá bơi vô ăn là đen lên thôi. Hai là chơi soi đèn, hồ đang tối, chờ con cá bơi gần mặt hồ, soi đèn pin sáng vào chúng, tự nhiên đang tối mà bị chiếu sáng, có nhiều con cá bị sóc, vớt ra liền( cái chiêu này lúc hiệu dụng lúc không).
    Khi bạn định mua con cá gì về thì nhớ tìm tòi về chúng trước đã, coi nó có hợp cho hồ cá bạn không (nói khác lá hồ cá bạn có đáp ứng được cho cá hay không)
    Còn san hô thì phải cần nhiều yếu tố như đèn sáng, máy thổi nước nữa vì mình thấy cái hồ bạn có cái máy thổi nước chút xíu trước bên trái không đủ sóng cho san hô.
    Muốn biết nhiều hơn về hồ bạn thì nên ghi ra tất cả những dụng cụ bạn đang dùng vì chi tiết về chúng như là đèn loại gì, bao nhiêu watt, máy thổi nước thổi bao nhiêu lít một gì, v...v..

17. nguyenlenhan73

nguyenlenhan73 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    nếu bỏ cá vào 1-2 phút là o tác dụng,nên theo dõi khi bỏ vào nước.nếu cá còn khoẻ thì 30 phút,còn yếu hơn thì tuỳ,chừng 10-20phut,à quên bạn phải hạ nhiệt trong hồ xuống 25 độ đấy nhé

18. tringuyentg

Thích đã nhận:
    40
    Hồ em dùng 6 bóng 1.2m của Đức(3xanh, 3 đỏ) và 2 bóng 0.6m(Đức)
    Và hệ thống lọc tràn(5 ngăn), 1máy lanh 1/3 ngựa
    còn cái máy thổi nhỏ xíu là em mới gắn . Vì hồ em bị bệh nấm, ông chủ tiệm chỉ gắn dể kích thích vi sinh sống khỏe để tiêu diệt bệnh( có đúng vậy ko bác?, có dùng thêm máy nủa ko?, vì em nghe nói dùng máy thổi nhiều sẽ làm cho san hô nhả nhớt và die) mong bác chỉ giáo em thêm

19. sanho

sanho Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Dùng máy thổi nhiều có tác dụng tốt chứ sao lại hại? Vi sinh phát triển tốt sẽ tiêu diệt mầm bệnh. Nhưng hay nhất vẫn là bắt cá ra riêng để trị bệnh.

20. Coolpix

Thích đã nhận:
    532
    máy thổi nước càng nhiều cáng tốt, đẩy nước thôi, không có thổi bong bóng ra như bạn đang dùng, vì những bong bóng đó khi mà bám dưới đá cũng giống như bạn đem đá ra ngoài khô đễ thôi. mình lúc nào dùng máy thổi cũng tránh thổi bông bóng ra. máy thổi nhiều mà ngay vào san hô loại không thích luồn nước thì hại, còn nhiều loại còn thích nước càng đẩy nhiều càng tốt . Thường là lượng nước đẩy ra là 30-40 lần lượng nước trong hồ, thí dụ như hồ của Coolpix là 240 lít nước tất cả, 2 máy thổi nước ra 8000 lít/giờ . 8000/240 = 33.33 lần là ok. Khi san hô của Coolpix lớn hơn nữa sẻ tăng lên 10000 lit/hr hay là hơn nữa.