Hồ cá nước mặn của nhi_ngo - mong các bác nhẹ tay

Thảo luận trong 'Bộ sưu tập hồ cá nước mặn' bắt đầu bởi nhi_ngo, 24/10/08.

1. nhi_ngo

nhi_ngo Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Thấy các bác trên này khoe hồ cá xôm tụ quá, nhi_ngo cũng xin phép giới thiệu hồ của mình. Đây là hồ đầu tay, mong các bác ... ném đá nhẹ tay. Mình cũng vừa mới tập chơi cá biển, rất mong được các bác góp ý ủng hộ. Đa tạ đa tạ :)
    Đây là hình ảnh hồ lúc đang "cycle" - sau khi set up khoảng 2-3 tuần

Còn đây là hồ hiện tại - khoảng 3 tháng sau khi set up

Nhẹ tay chút các bác ơi :D

2. Hieutc

Hieutc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    40
    Bạn nhi_ngo có hồ cá biển rất đẹp.Bạn có thể cho mình thông số về hồ và cách setup không.Mình cũng quan tâm về cá biển nhiều.Thanks!BẠn

3. camapchetduoi

camapchetduoi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    hồ cá đẹp,cá thì quá đẹp nhưng mà hồ hơi bé thì fải.anh làm hồ này hết bao tiền,e cũng muốn chơi 1 hồ.....

4. Vboy89_2000

Vboy89_2000 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    cho mình biết thông số về hồ đc hok bạn hồ đẹp thiệt.mà bạn làm hồ này hết nhiu vậy.đang tính làm một cái mà hok biết giá cả.

5. nhi_ngo

nhi_ngo Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Hồ 215 lít, dài 1m, ngang 45cm, cao 50cm
    Để chiều nay rảnh mình sẽ up hình chụp các thiết bị ở dưới tủ để các bác tham khảo và góp ý

6. myconcai

myconcai Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    hồ tuyệt đẹp nhìn là biết nhi_ngo là dân pro rồi ,quá tuyệt ,cho mình góp ý tí ,đá trong hồ bạn xếp hơi chằn chịt ,ko được tự nhiên lắm,cảm ơn bạn đã cho mình chiêm ngưỡng.

7. Coolpix

Coolpix Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    532
    Hồ của Nhi_Ngo đẹp lắm . ............................

8. habacninh

habacninh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    22
    :applause:Mình thấy Bạn dùng toàn đá chết thì phải? Thế mà Quỳ nở cũng đẹp ha ! Con mầu đỏ là con gì Bạn ? Hàng độc ha?:applause::applause::applause::applause::applause::applause::applause:

9. nature07

nature07 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    50
    Đá của bạn này không chết đâu bro, đá đó mới gọi là LR đó...

10. nhi_ngo

nhi_ngo Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Đây là hình chụp các thiết bị ở dưới kệ tủ, các bác góp ý với nha

11. myconcai

Thích đã nhận:
    1
    to :habacninh đá trong hồ này mà nói đá chết ,thiệt ko chịu nổi ông tám này ,ko biết thì dựa cột mà nghe chứ,..

12. myconcai

Thích đã nhận:
    1
    toàn bộ thiết bị này o việt nam chỉ có vài món thôi ,mình nghỉ hồ bạn ko phải ở vn,toàn hàng hiệu ,thèm wa các bac ơi,=))=))=))=))

13. nhi_ngo

nhi_ngo Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Mấy thiết bị này mua bên Sing cũng có mà
    Skimmer nè: http://reefdepot.com.sg/AddProduct.asp?ProdID=304
    Mình đang xài 2 cái này để tạo sóng: http://reefdepot.com.sg/AddProduct.asp?ProdID=1001
    Cái này là controller cho 2 cái máy tạo sóng: http://reefdepot.com.sg/AddProduct.asp?ProdID=121
    Cái này là tự động bù lượng bốc hơi: http://reefdepot.com.sg/AddProduct.asp?ProdID=218
    Nếu có dịp qua Sing chơi, ghé qua mua vài món luôn, chỉ có điều là hơi ngán $$$ :sick:

14. nature07

nature07 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    50
    Hồ tốt, hardware thuộc loại pro nếu so với các anh em khác trên forum này (cũng là sự ao ước của mình để sở hữu dàn này)... Ráng kiếm thêm các loại san hô độc tí nữa cho xứng với chi phí bỏ ra nhé bạn.

15. zocazi

zocazi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Các thiết bị chuyên dụng bạn giới thiệu làm mình phát sốt . Ao ước quá bạn ơi ! Hồ rất đẹp nhưng nếu san hô thêm 1 số chủng loại nữa thì ... còn gì bằng . Chúc hồ bạn luôn đẹp .

16. zocazi

zocazi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Những vệt hồng hồng trên mặt cát phía trước có phải là 1 dạng của rêu nâu ? Thật ngạc nhiên khi bên dưới mình ko tìm ra đâu là hồ lọc , chỉ có máy bơm trả nước về hồ chính và 1 skimmer . Cái thùng màu trắng để lọc hay là chứa nước dự trữ cho bộ controller bù nước bốc hơi ? Theo suy nghĩ của mình , nói bạn đừng buồn nhé - hồ bạn về lâu dài sẽ khó ổn định vì chỉ với số lượng đá sống như thế thôi thì ko đủ chổ để "nuôi" bọn vi sinh để chúng làm việc (dù cái skimmer của bạn cũng tương đối lớn).

Last edited: 25/10/08
  17. thanh ocean

thanh ocean Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    Hỏi thiệt nhe bác nhi ngo! Em nhìn cách sắp xếp và đầu tư của bác cho cái hồ này rất ok không giống như người mới tập chơi tý nào cả? Chắc là bác kinh nghiệm rất nhiều rồi phải không? Lại một thành viên có máu mặt xuất hiện !!! Box cá biển càng ngày càng dzui rồi !!! Chúc mừng chúc mừng !!!

18. nhi_ngo

nhi_ngo Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Vâng chính xác là rêu nâu đấy ạ. Em tìm đủ mọi cách để dẹp loạn tụi nó mà chúng cứ phát triển tốt :confused: Các bác nào có cao kiến giúp em với nhá.
    Mình cũng muốn làm 1 cái DSB ở dưới hồ lọc lắm, nhưng mà đặc thù của cái hồ này nó vậy rồi, không có chổ. Thôi thì đành chịu khó siêng thay nước vậy. Nói về số lượng đá sống, em đọc qua đâu đó là chỉ cần khoảng 0.56kg cho 1 gallon nước tức là khoảng 0.6kg cho 4 lít nước, hồ em đâu khoảng 240l tính luôn hồ lọc thì cần khoảng 36kg, em chơi luôn 40kg cho nó lành. Cũng may là hơn 3 tháng nay nó .... "vẫn chạy tốt"
    Cái thùng trắng đó dùng để chứa nước RO đó ạ, bù đi lượng nước bốc hơi. Còn cái skimmer nhà em đó là Tunze 9010, rated cho hồ đến 1000l, chắc là nó dư sức chạy cho hồ hiện tại và sẳn sàng cho hồ kế tiếp khi em nâng cấp :D

19. nhi_ngo

nhi_ngo Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Em mới bắt đầu chơi nước mặn vài tháng thôi ạ, cần học hỏi nhiều lắm. Số là trước khi bắt đầu cái hồ này, em cũng đã nghiên cứu kỹ lắm. Bỏ 1 đống tiền vào mà không nghiên cứu kỹ thì khi có chuyện chỉ có nước mà .... cắn lưỡi ~X(
    Toàn bộ thiết bị em mua là có dự trù đến chuyện nâng cấp lên hồ 500l sau này. Cái hồ hiện tại là hàng "chuyển giới" :p từ nước ngọt, hy vọng là nó chạy ổn. Em quan niệm là thà chi 1 lần cho hàng chất lượng, tại sao mình chi tiền $$$ cho cá và san hô được mà không chịu đầu tư "hàng" ngon ngon 1 chút :blushing:

20. Coolpix

Coolpix Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    532
    Dàn lọc như vậy là tốt rồi . Cho Coolpix hỏi cái Controller 7095 đó ở VN bán bao nhiêu vậy Nhi Ngo ? . Chơi Tunze là khỏi chê.

Em quan niệm là thà chi 1 lần cho hàng chất lượng, tại sao mình chi tiền $$$ cho cá và san hô được mà không chịu đầu tư "hàng" ngon ngon 1 chút :blushing:[/quote]
    Coolpix kết câu đó của Nhi Ngo .