Hồ Cá tập chơi

Thảo luận trong 'Hỏi đáp về hồ cá' bắt đầu bởi phong8320, 25/7/07.

1. phong8320

phong8320 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    Mình vừa setup xong 1 hồ cá, chỉ là hồ bình thường amatuer thoi, không có nuôi san hô cũng chẳng có hải quỳ gì hết. Mình post lên nhờ anh em trên diễn đàn chỉ giáo dùm.
    Hồ của mình có kích thước 80 x 42 x 80 cm. Sài hệ thống lọc đáy, nhưng mà không có sài hồ lọc, chỉ để dàn lọc như hồ cá nước ngọt thôi.
    Còn đây là dàn lộc để bên trên hồ cá.
    Không biết cái con phía trước màu vàng đằng sau màu tím này là con gì mà bên chỗ bán cá bán cho mình tới 200.000, xin các bác cho biết loài này là loài gì và mình có bị .... người ta chém không ?!:angry:
    Và đây là tên cuồng sát, đã gây ra 3 vụ án mạng trong hồ cá mình, hiện đã bị giam lỏng trên cái dàn lọc nước.....

2. TanDaiDuong-HCM

TanDaiDuong-HCM Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5
    Sao hộp lọc của bạn mình nhìn thấy lạ lắm!!Theo mình biết thì phải đặt Skimmer ở giai đoạn cuối của hộp lọc,còn của bạn lại đặt Skimmer ngay giai đoạn đầu tiên!!
    Hồ của bạn nên xếp đá che cái ống để trong hồ đi thì đẹp hơn!!!
    Con cá 2 màu vàng tím đó là cá Hà Mỹ Nhân hay còn gọi là bicolor,giá 200k thì cũng được rồi,nhưng con này nuôi khó lắm đấy!!!
    Khuyên bạn đừng nên nuôi con tôm đó đó làm gì,mình từng nuôi nó và phải vất vả lắm mới bắt được nó ra đó!!
    Chúc bạn thành công!!!

3. TanDaiDuong-HCM

Thích đã nhận:
    5
    Sao mình thấy hộp lọc của bạn ngộ quá vậy!!!Theo mình biết thì skimmer phải đặt cuối cùng trong hệ thống chứ,còn hồ của bạn lại đặt ở đầu tiên!!
    Bạn nên sắp đá che cái ống trong hồ bạn đi thì đẹp hơn đó.
    Còn con cá vàng tím đó là cá Hà Mỹ Nhân hay còn gọi là Bicolor,giá 200k thì cũng được đó bạn.Nhưng con này nuôi khó lắm đó nha!!!
    Mình đã từng khổ với con tôm đỏ này lắm rồi,mình phải mất 30p mới bắt nó ra khỏi hồ đó!!!
    Chúc bạn thành công!!!nick Yahoo của mình là manhtuan862002,nếu bạn muốn thảo luận với mình thì chat với mình nhé!!!

4. cangua

cangua Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5
    Theo mình , hồ mới bạn nên nuôi những loài khỏe như thia xanh , chim xanh , khoan cồ , khi nào nuớc ổn định rồi ( sau 6 tháng ) lúc đó bạn hãy chôi những loài khó như thạch mỹ nhân , ( loài này thật sự khó -tất cà tài liệu trong ngoài nuớc đều nói vậy)
    hồ cùa bạn nên cho thêm đá sống vào đề tạo môi trường nuớc tốt hơn ,

5. phong8320

Thích đã nhận:
    3
    Cảm ơn các Bạn đã có ý kiến. Cho mình hỏi thêm về Đá Sống có bán ở đâu và giá cả như thế nào. Còn về cái lọc thì mình thấy thật sự là có vấn đề về cách bố trí, xin các Bạn có thể cho mình ý kiến về thứ tự đề các lớp vật liệu lọc được không? Xin chân thành cảm ơn

6. cangua

cangua Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5
    bạn ở HN hay Sài gòn ,
    bạn có thể mua đá sống ờ cửa hàng bán cá biển -nhớ lựa đá nào mới lấy về thì tốt hơn , giá khoàng 30 -40 ngàn 1 cục ( chắc là vận chuyền khó khăn nên họ bán mắc vậy, )
    theo mình thì trong bể lọc nuớc mặn chỉ cần để mảnh nhỏ san hô vụn , để tạo môi trường cho vi sinh sống , bên trên bạn có thề để 1 lớp bông gòn lọc chất bẩn thô , ( hồ cá mới bạn có thể ra tiệm bán cá biển mua 1 chai vi sinh của Đức - để bồ sung vi sinh cho hố cá của bạn -rất tốt )-
    máy skimmer thì bạn nên để ở ngăn cuối cùng cùa bể lọc , ( nhớ là gắn ống cao su lấy không khí đề máy đánh bọt nhé ,)
    bạn nhớ hạn chế thọc tay vào bể cá nhé -không tốt cho môi trường nuớc mặn .
    chúc bạn thành công

7. TanDaiDuong-HCM

Thích đã nhận:
    5
    Ban cangua nói đúng rồi đó.skimmer bạn nên để ở cuối cùng mới đúng!!!
    Nếu bạn muốn cần vi sinh thì bạn chỉ cần xin một miếng nước ở 1 hồ cá nào đó thật tốt cho vào hồ cá mình là được,ko cần phải tốn kém nhiều nữa!!!
    Chúc bạn thành công!!!

8. phong8320

Thích đã nhận:
    3
    Mình có mua 1 chai vi sinh của Đức, mỗi tuần mình đều cho vào theo lượng hướng dẫn như trong bình. không biết có cần thiết mỗi tuần đều bỏ thêm vi sinh vào hay chỉ là khi hồ nước còn mới hay sao ?

9. TanDaiDuong-HCM

Thích đã nhận:
    5
    Một khi hồ bạn đã tốt và có vi sinh đầy đủ thì ko cần phải cho vi sinh vào nữa!!!Vì lúc đó hồ bạn đã có được 1 quy trình sinh thái rồi!!!
    Nhưng bạn muốn có quy trình sinh thái đó thì hệ thống lọc bạn phải thật tốt và sắp xếp hệ thống có khoa học và bạn cần thời gian là ít nhất 1 tháng rưỡi để có quy trình sinh thái!!!
    CHúc bạn thành công!!!

10. phong8320

Thích đã nhận:
    3
    Ah, bạn Cangua cho mình hỏi, bạn có nuôi cá ngựa không? mình muốn nuôi cá ngựa mà không biết có dễ nuôi không? Thấy ở ngoài có bán cá ngựa 60.000 / 1 con, nhưng mà màu đen à, thấy trên mạng có cá ngựa có nhiều màu lắm mà...

11. cangua

cangua Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5
    mình có nuôi 10 con cá ngựa . chì có 2 con màu vàng , 8 con màu đen , cũng dể nuôi trong hồ san hô , tụi nó chậm chạm lắm , cận thận khi nuôi chung với loài cá khác , mình rất mê các cá ngựa , nhìn chúng rất sang trọng , quí tộc không bao giờ dành ăn , và cũng mau lớn .
    giá khoản 30-50 ngàn 1con , ( cá ngựa vàng mắc hơn một chút )
    mình tặng bạn hình chàng ngựa vàng của mình nhé

12. cangua

cangua Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5
  13. cangua

cangua Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5
    đây là hình cá ngựa cua mình , !!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!
    !!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!

14. Blue_Dolphin

Blue_Dolphin Khách trọ nhân gian

Thích đã nhận:
    7,984
    Bạn cangua pót thêm hình cá ngựa đi mình thích tụi này lém...nuôi trong hồ nó đẻ được không?

15. thanh ocean

thanh ocean Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    Cá ngựa rất dễ nuôi chỉ cần cho nó sóng trong môi trường hơi tĩnh một chút có các nhánh san hô hay nhánh cây nhỏ cho nó đeo vào là được còn thức ăn thì bọn này không thích mồi chết cho lắm nên nếu bạn có nuôi thì chịu khó mua tép nhỏ hay bán ở cửa hàng cá mồi cho nó ăn là được nhưng chú ý cho ăn vừa phải vì mỗi ngày 1 con cá ngựa chỉ cần ăn 3-4 con tép là đủ. Nếu như bạn cho thừa thì tép chết và làm hư nuớc đấy. Giá 60k thì phải là loại cá ngựa rất lớn rồi đó nếu là cá nhỏ thì giá này là khá cao. Cá ngựa màu ở VN cũng có mấy loại: màu vàng, màu đỏ, vàng đen...

16. Blue_Dolphin

Blue_Dolphin Khách trọ nhân gian

Thích đã nhận:
    7,984
    Thanh ô-sừn làm 1 bài chi tiết nuôi cá ngựa đi, biết đâu thành seahorse-club thì sao.....

17. phong8320

Thích đã nhận:
    3
    hay đấy, mình đã đi qua hầu hết các tiệm cá biển ở TP.HCM, thấy có rất ít cá ngựa, lâu lâu có 1 -2 con, giá cả khoảng 60.000, nhưng mà toàn màu đen không, chưa thấy con đỏ và con vàng

18. thanh ocean

thanh ocean Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    Kinh nghiệm thì có nhưng vì em đi học xa nhà nên kg có mang the hình ảnh và tài liệu về cá ngựa nên chắc chúng ta thảo luận luôn trên bõ này luôn đi các bác ơi. Cá ngựa em nuôi hồi trước đẻ rất nhiều, tỉ lệ sống của cá con khá cao nói chung là dễ nuôi có điều là phải theo dõi nó thường xuyên thôi

19. Bemap

Bemap Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Các bác cho hỏi ...hồ cá nhỏ như vậy có cần máy Skimmer không? Như thế nào thì biết được hồ có đủ vi sinh cho san hô phát triển, có cách nào đo đạt được không các bác? Thanks

20. cangua

cangua Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5
    theo cangua: thi hồ nhò hay lớn gì cũng nên trang bị máy skimmer ,vi các sinh vật trong bể san hô luôn có chất thảy, tác dung của máy skimmer không những là loại bỏ chất thải, nitrat và protein thừa trong nuớc biền mà còn trong quá trình đánh bọt của máy còn hòa tan được oxy vào nuớc biển nửa cung cấp duỡng khí cho sinh vật biển .