Hồ cá xuất hiện giun kim !!!

Thảo luận trong 'Hỏi đáp - Kinh nghiệm cá nước ngọt' bắt đầu bởi Big Head, 15/11/05.

1. Big Head

Big Head Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Các bác cho em hỏi, hồ nhà em tự nhiên xuất hiện những con giun nhỏ bằng cây kim, không biết chúng nó tự sinh từ đâu ra, chúng nó có hại gì cho cá không? mong các cao nhân giúp đỡ.Cám ơn các bác.

2. nttuan_bnd

nttuan_bnd Well-Known Member

Thích đã nhận:
    66
    Mấy hồ nhà tôi cũng bị bọn này sống ké. Trông chúng rất khó chịu. Bọn này sinh ra và sống tập trung ở trong các hệ thống ống lọc, và dưới đấy lớp sỏi trải nền. Vì chưa tìm ra cách tiêu diệt nên thỉnh thoảng tôi nhẹ ngàng dỡ hết cả hệ thống lọc ra làm vệ sinh, mỗi lần như vậy thì nó ít đi trông thấy. Hình như bọn này không có hại cho cá đâu nhưng trông chúng rất phản cảm. Bác nào biết cách xử lý triệt để thì chia xẻ kinh nghiệm cho mọi người đi :(

3. rivervt

rivervt Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Hồ nuôi cá La hán ở nhà RV cũng bị tình trạng như vậy nếu hơn 2 tuần mà chưa thay nước và vệ sinh hệ thống lọc . Theo Rv thì bọn ký sinh này chẳng hại gì cá hết nhưng nhìn chúng trôi nổi trong nước dưới ánh đèn màu rất mất vệ sinh :angry: . Chỉ có cách chăm thay nước và vệ sinh hệ thống lọc (1 tuần 1 lần nhất là những hồ rải nhiều sỏi nền), cho cá ăn vừa đủ và bỏ nhiều muối thì mới hạn chế được sự sinh sôi của chúng . :D

4. Big Head

Big Head Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Cám ơn các bác nhiều, nhưng lỡ cá ăn vào thì có sao không, hoăc giun chui vào mang chẳng hạn thì có sao không các bác nhỉ???

5. coi77

coi77 Còi xương thể bụ

Thích đã nhận:
    3,789
    Anh em mình hay bỏ qua các sản phẩm của nông nghiệp, kể cả cây thuỷ sinh và cá mồi, thử nghiên cứu dùng các loại thuốc bảo vệ thực vật và nuôi thuỷ sản xem. Em cũng đang muốn thử xem thế nào!

6. hungthuoc

hungthuoc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    176
    Thử dùng thuốc tẩy dun Mebendazol {tên biệt dược là FUGARCA} để tẩy xem sao.
    Đây là thuốc tẩy dun cho người cực kỳ an toàn ko phân biệt tuổi tác và cân nặng
    Tiêu chí là các cụ dạy ngày xưa NHÂN SAO VẬT VẬY mà

7. haituonglong

haituonglong Giáo sư

Thích đã nhận:
    78
    Chớ dại các bác nhá ! Bác chỉ dựa vào câu nói đó mà xui mọi ngưòi là chết đấy
    Phải có cơ sở chắc chắn chứ ạ

8. toilatoi

toilatoi New Member

Thích đã nhận:
    0
    Tôi thấy đã dùng rồi mới nói chính xác được
    Muốn thử chắc ăn thì bắt cá ra nuôi bể khác,rồi thả cá vớ vỉn vào bể cũ dùng thuốc thử xem sao nếu được thì là yên tâm

9. you_ands_i

you_ands_i Well-Known Member

Thích đã nhận:
    40
    chịu cực vậy, ngày thay nứoc 2 lần như cá Dĩa cho nó sạch, keekeke.
    ko thì 3 ngày thay 1 lần, đúng là bọn này làm cho hồ nhìn mất thẩm mĩ thiệt,
    Còn ko thì anh em nuôi hồ 3 chú la hán, cố ngăn thên 1 vách nhỏ, cho lũ cá mồi vào đó ở, đảm bảo là ko có con giun nào cả.

10. ndl

ndl CLB Thuỷ sinh Hà Nội

Thích đã nhận:
    4,862
    Kệ chúng nó, kg cần thuốc thang gì cả. Loại này kg gây hại gì cho bể. Nếu có hawcsmoni thì cho chừng 3 cặp vào, bỏ đói 1 tuần, hiệu nghiệm cực kỳ. :)

11. rivervt

rivervt Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    @ndl: Phương pháp của bác không áp dụng cho hồ này được vì đây là hồ nuôi la hán .
    Hắcmoni của bác cho vào dù có đói rã họng ra cũng chưa kịp xơi con vi sinh nào đã vào bụg la hán mất tiêu rùi :D :D

12. hieumaptphcm

hieumaptphcm Well-Known Member

Thích đã nhận:
    45
    mình dã từng bị nhưng sau khi thay toàn bộ nước hồ, lau thật khô và bỏ tấm lọc cũ, vệ sinh ống lọc vớt hết sỏi trong hồ ra ngâm nước muối, cho nước mới vào và cho một lượng muối nhiều hơn bình thường một ít và sau đó đến nay không biết phải do may mắn hay không mà minh không hề thấy bọn giun kim này xuất hiện nữa. bạn hãy thử xem, chúc bạn thành công

13. thanh

thanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Mình cũng Làm rồi như vậy đó, thay 50% nước, bỏ vào 1 chén muối, tăng nhiệt độ lên khoang 3 độ, vài bữa sau là hết giun liền. Sau này mình có mua máy Ozon, vài ngày mình cho chạy khoảng 15 phút, nên k còn con giun nào sống nữa, nước hồ lại sạch, lâu dơ hơn, khoảng 2 tuần mình mới thay nước 1 lần. Mình đang nuôi 1 con Kim Mã Lưu và 1 bầy Hồng Két.

14. codai

codai Giáo sư

Thích đã nhận:
    2,206
    Codai có một cách này các bác có thể làm thử . Đối với hồ nuôi la hán thôi . Đầu tiên vớt cá ra . Lấy một tấm nilon cắt bằng diện tích mặt hồ , thả lên mặt nước . Sau đó chỉ cần sục CO2 tối đa trong 24 tiếng . nếu cẩn thận hơn thì sau 24 tiếng ngưng CO2 ngâm thêm 24 tiếng nữa rồi thay nước . Bảo đảm dưới sỏi không còn em nào . Chú ý trên tấm nilon hay trên thành kính hồ tiếp xúc mặt nước có thể có nhiều em . Trên kính dùng bông lau rồi vứt đi , trên tấm nilon thì đem ra xịt nước . Nhớ thay gòn mới , sát trùng hộp lọc bằng nước nóng cũng được hay bằng cách nào không dùng hóa chất là được ( đừng quên cái ống dẫn) Cách này codai đã thử cho hồ nuôi cá dĩa có nền bằng cát rất hiệu quả . chỉ hơi bất tiện cho ai không có bình CO2. Thân

hunghua thích bài này.
  15. chihong123

chihong123 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Đúng rồi đó anh codai chỉ như vậy rất bất tiện cho nhưng người ko có máy CO2 ( em cũng ko có nè ) Cho em hỏi mấy CO2 giá bao nhiêu tiền ????

16. Hong_ket

Hong_ket Well-Known Member

Thích đã nhận:
    295
    Loại giun này không có hại cho cá các bạn ạ. Nhà mình cũng thấy mấy con này xuất hiện mất thẩm mỹ lắm. hehehe. Mỗi lần như vậy thì mình cho vào bể 1 nắm muối, mấy hôm sau thấy mấy con giun ấy mất tích. Hìhì. Các bạn thử xem sao.

17. donguyenanh

donguyenanh Member

Thích đã nhận:
    0
    Mình chịu khó thay nước cho bể là lại ổn, mình cũng bị như vậy một thời gian trước rồi, sau đó thay nước ngày hai lần trong 1 tuần, bây giờ thì ổn rồi