Hồ chỉ cao 40cm ?

Thảo luận trong 'Người mới học chơi bể' bắt đầu bởi mummy, 21/1/06.

1. mummy

mummy New Member

Thích đã nhận:
    1
    Xin hỏi các bác là tui có cái hồ 100x45x40(cm) muốn chuyển sang trồng thử nghiệm cây thủy sinh có được kg ạ? Tui thấy chiều sâu 40cm cũng tạm ổn nhưng chiều cao lại thấp quá (thực tế sau khi có lớp nền chỉ còn 30cm).Nếu được thì nên trồng các loại cây nào vậy các bác? Cám ơn các bác trước ! :-*

2. thuytrieudo

thuytrieudo New Member

Thích đã nhận:
    10
    Đúng là chiều cao thấp thật, nếu không thể thay bể khác thì bạn vẫn có thể trồng nhưng chỉ nên lựa trồng những cây thấp mà trồng. có những bể cao 20cm vẫn trồng đẹp

3. mummy

mummy New Member

Thích đã nhận:
    1
    @Thuytrieudo: bạn có thể chỉ giúp một cách cụ thể những loại cây nào kg cao? Trong vụ này thì tui"mù" 100%. Đi tham khảo chỉ thấy người ta bán toàn cây non,đâu biết sau này nó sẽ phát triển chiều cao như thế nào. Thú thật là với bể có chiều cao như vậy,tui chỉ mới "chấm" được loại Trân Châu là thích hợp thôi.

4. nnkeng47

nnkeng47 New Member

Thích đã nhận:
    8
    Nhưng mà loại trân chau thì trồng khó lắm đấy bác ơi, chưa có kinh nhgiệm trồng chết đấy :p

5. Hong_ket

Hong_ket New Member

Thích đã nhận:
    295
    Hay là trồng thủy cúc, chồn đỏ, và một ít cỏ gì đó nhỉ (pó tay, không biết tên). Các cao thủ tư vấn cho bác ấy tí nhể.

6. buchu_kawaii

buchu_kawaii New Member

Thích đã nhận:
    0
    Nếu bể thấp như thế thì chỉ nên trồng mấy loại như : dù, súng xanh, súng đỏ, lệ nhi, húng thái... thui.Chúc thành công !

7. DNT_designer

DNT_designer New Member

Thích đã nhận:
    304
    Theo em nên trồng Tiêu Thảo lá ngắn, dáy nhỏ hay sen dù cũng đẹp lắm. Nhưng lưu ý là bể cần có đủ ánh sáng nếu ko cây sẽ mọc cao lên trông ko đc đẹp:( Bể cao 30cm cũng ko vấn đề gì đâu, thậm chí đẹp là khác:) Em đã từng thấy 1 phòng triển lãm bể chỉ cao có 45cm, nền vào chỉ khoảng 30 nhưng chạy dài rất đẹp, họ làm nhiều tầng nên cũng là 1 ý tưởng hay đó chứ. Trân Châu bác lưu ý là đừng trồng dày quá, em rút kinh nghiệm rồi lá bị úa và rữa những cây bên dưới. Chúc bác có bể đẹp và ít phải setup lại như em:-S

8. gamblerhn

gamblerhn New Member

Thích đã nhận:
    30
    Có thể trồng các loại cỏ: Hoàng quan thảo, cỏ đỏ, cỏ Nhật (blyxa), ngưu mao chiên.

Các loại cây mọc thấp như: tiêu thảo, vẩy ốc xanh, diệp tài hồng, trân châu thường, đại hồng diệp. Ngay cả hồng hồ điệp, hồng liễu trồng ở mức nước 30cm và chiếu ánh sáng mạnh vào thì cây cũng không vươn lên cao, cũng được.

Nói chung là bể cao 40cm thì vẫn trồng ngon bạn ạ.

À, có một mẹo nhỏ này, nhưng hơi tốn xiền là bạn nên mua đất nền đóng sẵn của ADA để trải thẳng lên mặt nền thì nền chỉ cần 5-7cm thôi. Còn tự làm nền đất thì phải mất 10cm chiều cao bể rồi.

Chúc bạn có một bể đẹp

9. thuytrieudo

thuytrieudo New Member

Thích đã nhận:
    10
    Trong diễn đàn này có một số hồ chỉ cần trồng trân trân bò ( ngưu mao chiên ) + đá cảnh. rất đẹp. bạn thử trông xem

10. fahsailam

fahsailam Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    257
    to mammy : Theo tui thì chiều cao, dài, sâu của hồ chẳng có ảnh hưởng và cũng chẳng có vấn đề gì nếu mình muốn trồng cây thủy sinh. Hiện tại tui đang làm thêm 1 hồ nữa 80X40X45 cm tui tính trồng mấy loại cây thấp ví dụ dương sĩ, Anubias vv....