hồ có mấy con ốc nhỏ ?

Thảo luận trong 'Cá - Ôc - Tép với bể thủy sinh' bắt đầu bởi tuanlam1984, 21/2/08.

1. tuanlam1984

tuanlam1984 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    mình mới tập chơi hồ thủy sinh , sau thời gian trồng thì nó xuất hiện mấy con ốc nhỏ bằng khoảng 2 mm , mình ko biết mấy con ốc đó là ốc gì ? có hại cho cây ko ? có thuốc nào diệt nó ko vậy ?
    Anh , chị nào biết tư vấn dùm . Cảm ơn nhiều .

2. Xitrum-Xitrum

Xitrum-Xitrum Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    pót hình lên đi bạn...........................................

3. langtuvn1991

langtuvn1991 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    Có thể ốc bạn nói nẳm lẫn trong cây khi bạn mua cây TS mà ko để ý,có 3 loại ốc thông thường mà mình bik là ốc táo đỏ,trumpet(ốc kèn) và 1 loại ốc xuất phat2 từ tiệm anh Cỏdai(chưa bik tên) nếu đúng là 3 loại này thì sẽ ko có hại cho cây mà còn diệt rêu nữa,nhưng vấn đề là về mặt mỹ wan ko hay cho lắm vì nó đẻ rất nhanh ,bám đầy kiếng làm xấu hồ. Nói tóm lại bạn mún để cũng ko sao nhưng phải hạn chế số lượng = cách băt1 ra bớt mỗi ngày nếu thấy nhìu còn mún diệt tận gốc thì ra các cửa hàng TS hỏi mua thuốc diệt ốc là được :) ,nếu có hình nhớ pót lên cho chắc ăn nha bạn ,thân.

4. tuanlam1984

Thích đã nhận:
    1
    vậy là có thuốc diệt ốc ah. Mình ko có hình , để mua thử thuốc diệt ốc về cho vô thử xem sao .
    Cảm ơn thông tin của bạn.

5. newkingkamfa

newkingkamfa Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    ốc là vấn đề khó giải quyết đó bạn_nếu hồ bạn bi giờ có tương đối ít thì nên tiến hành chiến dịch tìm và diệt ngay lập tức bên cạnh đó thực hiện việc càn quyét mỗi ngày_nếu nhìu ốc có thể nhờ đến các chuyên gia bắt ốc như cá nóc và 1 vài sát thủ khác (nhà mình dùng sọc ngựa và chúng kìm hãm chứ ko tiêu diệt hết lũ ốc)
    Cũng như việc tiêu diệt dịch hại bên nông nghiệp_khuyến khích việc dùng phương pháp sinh học thay vì hóa học
    Thân

6. thelonelywarrior

thelonelywarrior Well-Known Member

Thích đã nhận:
    17
    hì,mấy con ốc đấy ko đang lo đâu bạn. điều khiển số lựong của chúng bằng cách hạn chế cho cá ăn,bạn phải đảm bảo cá ăn hết thức an bạn bỏ vào thì ốc sẽ bị hạn chế
    trong hồ TS hạn chế tối đa việc sử dụng hóa chất mang tính "tiêu diệt" vì nó có thể giết luôn " bạn" của mình

7. quocdang13

quocdang13 Member

Thích đã nhận:
    0
    Tui cũng bị giống vậy đó
    Cây đúng là mua bên bác Cỏ. Ban đầu thấy chỉ có 1 con, ko biết lành, dữ, nhưng để luôn nên đến bây giờ thì quá trời. Đúng là nhìn ko đẹp.
    Bro xem hình he.
    Ko biết nó có ăn rêu hay ko, nhưng cái hồ nhà tui có 2 loại "rêu": 1 loại màu trắng, bám xung quanh thành hồ, sợi nhỏ như chỉ, nhắn khoảng 4mm. Loại thứ 2 màu xanh, thành từng búi ở cành, hay ngọn cây.
    Ngoài ra, bạn có thể gợi ý giùm tui 1 loại cây, vì tui muốn nền xanh mướt, như ng ta trồng cỏ vậy, rồi chừa 1 đoạn nhỏ như suối chảy quanh co. Nhưng hôm trước có mua 1 tấm (hình như là rêu) về trồng mà ko thấy nó phát triển, hay bò ngang ra, chỉ thấy nó mọc cao lên 1 chút, khoảng 3cm rồi thôi.
    Nhờ hướng dẫn giùm nghe

Last edited by a moderator: 24/3/08
  8. quocdang13

quocdang13 Member

Thích đã nhận:
    0
    Tui cũng bị giống vậy đó
    Cây đúng là mua bên bác Cỏ. Ban đầu thấy chỉ có 1 con, ko biết lành, dữ, nhưng để luôn nên đến bây giờ thì quá trời. Đúng là nhìn ko đẹp.
    Bro xem hình he.
    Ko biết nó có ăn rêu hay ko, nhưng cái hồ nhà tui có 2 loại "rêu": 1 loại màu trắng, bám xung quanh thành hồ, sợi nhỏ như chỉ, nhắn khoảng 4mm. Loại thứ 2 màu xanh, thành từng búi ở cành, hay ngọn cây.
    Mấy hôm nay có tìm mua cá nóc ở khu LXT, nhưng ko tiệm nào có cả.

Ngoài ra, bạn có thể gợi ý giùm tui 1 loại cây, vì tui muốn nền xanh mướt, như ng ta trồng cỏ vậy, rồi chừa 1 đoạn nhỏ như suối chảy quanh co. Nhưng hôm trước có mua 1 tấm (hình như là rêu) về trồng mà ko thấy nó phát triển, hay bò ngang ra, chỉ thấy nó mọc cao lên 1 chút, khoảng 3cm rồi thôi.
    Nhờ hướng dẫn giùm nghe

9. tuanlam1984

Thích đã nhận:
    1
    đúng rồi mấy con ốc này nè . Càng ngày nó càng nhiều , ko biết là cái gì , ko biết có hại hay có lợi nữa. Nhưng thấy xấu quá.

10. quocdang13

quocdang13 Member

Thích đã nhận:
    0
  11. quocdang13

quocdang13 Member

Thích đã nhận:
    0
    cá da beo

Hôm trước có bỏ vào bả mía. Cũng có vài con ốc bám vào.
    Thế nên chạy ra Q3 kiếm cá nóc mắt đỏ. Đi lòng vòng tới tiệm Ngọc Mai trên đg Lý Chính Thắng, ng ta bán cho 1 con da beo, bảo rằng nó sẽ ăn ốc.
    Thả vào hồ lúc 4h, bơi tung tăng đến 7h thì....ngủm. Chưa ăn đc con ốc nào cả.
    Ngày hôm sau ra mắng vốn, ng ta bảo rằng ai biểu ko chiu thay nước. Lựm thêm 1 e nữa, về thay 1 mớ nc, thả vào, bơi tung tăng. Lát sau ra kiểm lại thì bớt khá khá ốc trong hồ. Đến hôm nay cũng dc 3 ngày rồi.
    Cá vẫn bơi, ốc vẫn còn, nhưng ít hơn trước :(
    5k 1 em, da beo, màu vàng

12. tuanlam1984

Thích đã nhận:
    1
    có con cả nào ăn ốc ko mấy bạn, nuôi nó có hại cho cây ko ?

13. boo-boo

boo-boo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    16
    bạn mua cá lóc( hay nóc gì đó) , tớ thấy mọi người có vẻ hay nuôi loài đó, bể của tớ cũng có những thính thoang có một con, chỉ dùng phương pháp thủ công thôi vì vừa setup lại chưa dám thả em cá nào cả :)

14. mxlt5

mxlt5 Active Member

Thích đã nhận:
    1
    hình như hồ thủy sinh nào cũng có tình trạng này bạn ơi , lúc mới bắt đầu chơi cũng phát hoảng vì lũ ốc này , theo 1 người bạn hướng dẫn dơn giản là khi tắc đèn ốc thường bu ở góc hồ và mình dùng vợt vớt bớt ra , đừng nên dùng thuốc bạn ơi , dùng thuốc có ảnh hưởng ít nhiều đến các thứ mình nuôi bên trong hồ

15. boo-boo

boo-boo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    16
    hồ tớ cũng bị y vậy,nhìn mấy con ốc ngứa mắt lắm mà hình như nó còn ị ra nữa thì phải, nền tớ rải sỏi trắng nên nhìn bực lắm :(

16. tuanlam1984

Thích đã nhận:
    1
    Bắt ốc ra sao mà bắt nổi , phải nó sinh sản gần như vô tính ấy . Ko biết ở đâu nó sinh ra nữa , nhìn ngứa mắt dễ sợ . Vậy là mình cho cá nóc vô là nó sực luôn hả , nhưng có nuôi tép sợ nó sực luôn . Hix

17. Anhvu83

Anhvu83 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    [QUOTEtuanlam1984].....Vậy là mình cho cá nóc vô là nó sực luôn hả , nhưng có nuôi tép sợ nó sực luôn . Hix [/QUOTE]
    Dĩ nhiên nó chơi tép nếu nó không bắt đc ốc, nhà mình hồi bị một lần rồi. Cách tốt nhất là bạn cứ hạn chết lại chế độ cho cá ăn xem sao. Không có đồ ăn dư, lá úa thì ốc cũng phát triển chậm mà. Còn không thì thả bẫy ốc đi nếu trong hồ có nuôi tép, chứ thả cá nóc thì tép không bảo đảm toàn mạng đâu nha. Chúc bạn có hồ đẹp.

18. tuanlam1984

Thích đã nhận:
    1
    Dĩ nhiên nó chơi tép nếu nó không bắt đc ốc, nhà mình hồi bị một lần rồi. Cách tốt nhất là bạn cứ hạn chết lại chế độ cho cá ăn xem sao. Không có đồ ăn dư, lá úa thì ốc cũng phát triển chậm mà. Còn không thì thả bẫy ốc đi nếu trong hồ có nuôi tép, chứ thả cá nóc thì tép không bảo đảm toàn mạng đâu nha. Chúc bạn có hồ đẹp.[/QUOTE]

cảm ơn bạn , mà bẫy ốc làm sao vậy ? đọc trên diễn đàn có nhắc tới cái đó nhưng ko biết chỗ nào chỉ làm cái đó ? Bạn biết nhờ chỉ dùm . Thanks