Hồ có nhiều bụi giúp em với!

Thảo luận trong 'Lọc - Nước - Môi trường bể' bắt đầu bởi studentduck, 19/4/08.

1. studentduck

studentduck Member

Thích đã nhận:
    0
    Hồ nhà em 60x35x35 làm được 1 tháng dùng lọc thường dùng cho hồ cá.Trên lọc có ghi 15w 1200L/H.Hộp lọc để phía trên hồ,em để 1 lớp bông lọc rồi 1 lớp ống nhựa cắt khúc rồi 1 lớp bông lọc nữa.Em chỉ rửa lớp bông trên cùng vài lần chứ chưa thay bông lọc lần nào.1 tuần em thay 50% nước 1 lần,lần đầu thay nước em có cho vào hồ men vi sinh Mai Việt thì nước có trong lên nhưng đến nay trong hồ vẫn còn rất nhiều bụi,nhìn xa thì không sao nhưng nhìn gần thì khó chịu lắm.
    Cho em hỏi có phải do lọc không đủ công suất hay không?Em thấy hình như dòng chảy không được mạnh lắm,bụi cứ bay lơ lững và đóng 1 lớp trên mặt nước chứ không được hút vào máy.Em nên dùng lọc thế nào là hợp lý?Em thấy ngoài tiêm có bán lọc chìm để luôn trong hồ giá 60k,loại này không có hôp lọc em hoh bít dùng có hiệu quả không xin mọi người cho em chút ý kiến.

2. jupiter8454

jupiter8454 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    9
    Hồ bạn nước đục chỉ có 1 phần bụi thôi, còn lại do lọc hộp ít lớp lọc nên nước không trong được. Hệ vi sinh ở loại lọc này cũng yếu hơn so với lọc ngoài. Bạn nên làm 1 cái lọc ngoài modell hovaten chất lượng nước sẽ tốt hơn (cách làm mình và mọi người đã hướng dẫn trên forums). Một tuần bạn nên thay nước hồ khoảng 2 lần nhé!

3. studentduck

studentduck Member

Thích đã nhận:
    0
    Vậy anh cho em hỏi thêm,em có xem bài hướng dẫn làm lọc hovaten nhưng ko biết có thể sử dụng lại máy lọc cũ được ko?Máy của em 15w,có lỗ sục khí,khi làm lọc hovaten nếu em bit 2 lỗ sục khí lại thì máy có hoạt động mạnh hơn ko?Em chỉ sợ làm rồi mà máy ko bơm nước nổi thì khổ lắm.
    Cám ơn anh đã trả lời!

4. jupiter8454

jupiter8454 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    9
    Bạn vẫn có thể tận dụng bơm cũ này để làm lọc ngòai và bịt lỗ sủi khi của bơm lại là xong - chúc thành công!

5. studentduck

studentduck Member

Thích đã nhận:
    0
    :-* hôm nay chủ nhật được nghĩ em đi mua đồ nghề về làm luôn đây,hy vọng là thành công :-S có gì em lại lên hỏi típ nhá :)

6. chabumkun

chabumkun Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,186
    Bạn sduck tận dụng cái bơm lọc của bể cá để làm lọc ngoài như thế nào vậy, nếu xong rồi post lên cho mình tham khảo với, trước đây mình nuôi cá nên cũng có cái hồ y như của bạn, bây h muốn chuyển qua làm lọc ngoài nhưng cũng gặp vấn đề tương tự.

7. baotuyen

baotuyen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Mua vi sinh dạng nước cho vào thì vài ngày sẽ mất bụi và trong thấy rõ. Mình đang xài nè.

8. diepthanhdien

diepthanhdien Well-Known Member

Thích đã nhận:
    13
    Về phần mem vi sinh, cái mem vi sinh Mai Việt Bio aqua gì đó
    Mình sử dụng qua 1 lần, đúng theo hướng dẫn trên bao bì
    Nhưng chả hiểu sao, nước đục ngầu như nước gạo (trên hướng dẫn có nói là sau 4 ngày sẽ trong lại), nhưng khi nước bắt đầu trong thì thôi rồi, 2/3 số rêu đều bạc trắng hết, sợ quá hút hết nước bỏ nền luôn (thiệt hại đáng kể)
    Hôm xuống ĐÀ LẠT nghe ANGHI nói cũng bị Bio Aqua làm chết hết CT Cuba
    Chả hiểu sao nữa ???? Mai Việt có thể hướng dẫn thêm kg ???

9. sontay99

sontay99 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5
    đặt máy lọc xuống tầng dưới cùng tiếp đó là bio rồi đến ceramic nếu có điều kiện,tầng trên cùng là bông lọc vậy là bạn đã có lọc ngoài nhãn hiệu hovaten rồi đó!