hồ của bluetrung xin ý kiến về kỹ thuật

Thảo luận trong 'Bể ( Hồ) mới của thành viên - xin ý kiến' bắt đầu bởi bluetrung, 29/6/08.

1. bluetrung

bluetrung Member

Thích đã nhận:
    0
    hồ này em làm được 4 tháng
    kích thước: 200x60x80
    nền: bobo 10 bịch+ 2 gói azoo
    cây trồng: trầu bà+rau má+la hán+ lệ chi
    em chưa biết trồng thêm cây gì nữa
    nhà em ở Biên hòa có ai giao lưu xin gọi : 0918608986 để chia sẽ kinh nghiệm
    các anh cho ý kiến hồ của em nha. cám ơn nhiều nhiều.

2. boy_jojo

boy_jojo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    hồ đơn giản , bố cục thưa thớt , rời rạc , khúc lũa đặt không đúng vị trí và không hợp , không làm tôn lên vẻ đẹp thủy sinh , cây cối tạp , ====>phí tiền hồ

3. duongphong155

duongphong155 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    bạn làm nền mỏng quá cây cối không phát triển dc còi cọc bạn nên đầu tư bộ nền cho tốt mới thấy dc vẽ đẹp của cây
    về bố cục hồ thì bộ lũa để như vậy không hợp vì nguyên tắc chung là hể cái gì cao là nên để đằng sau
    mình xếp thử 1 cái bể với bộ lũa của bạn kết hợp thêm ít đá nhé:blushing:

4. linhhoxungphk

linhhoxungphk Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    hình như hồ bạn còn thíu sáng, vối lại ban nên đặt khúc lũa đằng sau và trồng các loại cây thấp làm tiền cảnh như cỏ đỏ, cỏ nhật( vì dễ trồng và phát triển dễ sợ mà còn đẹp nữa),bỏ mấy viên đá cuội lớn ra đi vì hình dạng quá đơn giản, nhiu đóa thui để người khác đâm típ hì hì

5. chabumkun

chabumkun Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,186
    Hồ của bạn trông thưa thớt quá, bố cục không có điểm nhấn bạn à. Khúc lũa không ai để lên phía trước như thế, cần thêm một số cây cối nữa. Hồ của bạn dài một khúc lũa chưa đủ. Mấy viên đá cuội đó không hợp lắm. Bạn thêm vào một vài khối đá nữa thử xem. Chúc bạn mau có hồ đẹp.

6. bluetrung

bluetrung Member

Thích đã nhận:
    0
    cám ơn góp ý của anh Phong

.
    ơ biên phong trào chơi thủy sinh còn ít nên vẫn chưa tìm được sư phụ. hồ này mình tự set up . mình sẽ sữa lại xem sao. bạn có thể tư vấn cho mình phần nền mình không biết bỏ bao nhiêu phân thì đủ.,ánh sáng còn thiếu vậy minh phải thêm mấy bóng đèn. cám ơn nhiều nhiều

7. bluetrung

bluetrung Member

Thích đã nhận:
    0
    Cám ơn góp ý của bạn

Cám ơn bạn nhiều mình sẽ sửa lại pần nền và ánh sáng bạn có thể góp ý thêm cho mình không. nhìn thấy cây cối èo uột mình củng không biết xử lý như thế nào

8. trnhatula

trnhatula Well-Known Member

Thích đã nhận:
    123
    Bạn coi lại phần làm nền của các a e trong diễn đàng đó, trước tiên fai có một lớp nham thạch dưới cùng chừng 2 3 cm sau đó là đến lớp phân nếu bạn dùng BonBon thì nên trải dầy một chúc vì BonBon nhả chất dinh dưỡng hơi chậm so với ADA bạn trãi một lớp BonBon khoảng 5cm sau đó cho thêm một lớp sỏi trứng khoảng 1 đến 2cm là dc rồi cắm cây vào.Hồ bạn rộng nên còn thưa theo mình nghĩ bạn nên cho khúc lũa qua một bên vì nó quá nhỏ để khoản trung tâm cũng hok tạo dc điểm nhấn cho hồ.bạn mua thêm đá xếp vào cho nó bớt trống có thể chơi đá ko và trồng những loại cỏ nhỏ thấp và vài loại cao phía sau,về bố cục và cách sắp xếp mình nghĩ bạn nên tham khảo hồ của các a e khác trên diễn đàn và làm theo rồi từ từ thay đổi theo ý mình một chút ý kiến mong bạn mau có hồ đẹp ^^.

9. duongphong155

duongphong155 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    cách làm nền thì bạn coi những bài về nền để học hỏi thêm nhất là nền tự trộn còn theo ý mình thì bộ nền phải cao tối thiểu từ 5==>7 cm và còn tùy loại cây trồng mà độ nền cao thấp khác nhau vì bạn thấy đó có những cây bộ rể rất lớn và ăn sâu vào nền mà nền mỏng quá thì cây khó phát triển bộ rể dc và ai cũng biết là rể cây là bộ phận cung cấp dinh dưỡng cho cây rể cây ko tốt thì cây khó mà đẹp dc
    còn về nền thì giá cả từ thượng vàng đến hạ cám tùy theo điều kiện kinh tế mà ta chọn 1 bộ nền thích hợp cho mình nếu đ/k rộng rãi thì chơi full ADA cho 1 bể 2m như bạn phải tốn từ 3=>5 triệu#:-S tầm trung 1 chút thì xài bon bon với hồ như bạn thì phải xài ít nhất 20 kg. 1 kg= 35 ngàn + thêm tiền sỏi trãi mặt thì cũng cở 1 triệu hơn hoặc có thể xài nền aquabase hồ bạn xài 2 hộp giá 400 k + tiền sỏi thì cũng cở 700 k->800k còn bình dân hơn nữa thì xài nền tự trộn nhưng phải xem xét và học hỏi cho kỷ trước khi làm hoặc có thể lên bác cỏ dại có bán sẳn
    ngoài nền ra lọc cũng rất quan trọng và cả co2 nửa cây có thể sống khi ko có co2 nhưng sẽ ko đẹp và khỏe mạnh đèn thì còn tùy vào cây cối bạn trồng trung bình 1.5 w / 1 galon và phải hiểu đặt tính của cây mới bố trí đèn sao cho phù hợp
    nếu hôm nào có dịp lên " xì gòn " ghé số 28 đường thiên phước phường 9 quận tân bình " bên hông khu thương mại thuận việt " call :01222677664 mình tặng bạn vài loại rêu về buột lũa chơi cho vui và cùng trao đổi kinh nghiệm:blushing:

10. khoi_lun

khoi_lun Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    theo mình biết ở đồng nai có rất nhiều ca thủ choi thủy sinh lắm đó bạn ơi, bạn có thể tham khảo ở đây http://www.aquabird.com.vn/forums/showthread.php?t=47274
    chúc bạn sớm có hồ đẹp.

11. tien378

tien378 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    30
    Xin lỗi spam: Khi nào có dịp lên nhà chơi, chỉ là dân nghiệp dư nhưng gặp gỡ trao đổi cho vui: Hố Nai, Biên Hòa, Đồng Nai,
    Thân
    Tiên 0918 33 72 55 (sau 6pm, chiều thứ 7 và CN rảnh)

12. bluetrung

bluetrung Member

Thích đã nhận:
    0
    hồ mình không có lớp nham thạch ở dưới

lúc setup mình cho 2 gói azoo gì đó + với 10 bịch nhỏ bonbon vô thẳng luôn, phía trên là lớp sỏi trứng. tiêu hết 700 ngàn tiền phân nền.trồng cây vô sao thấy cây không phát triển mà hình như nó bị kìm lại. bây giờ xử lý sao đây.