Hồ của Cá cảnh VN mới set up!

Thảo luận trong 'Bộ sưu tập hồ cá nước mặn' bắt đầu bởi Cá cảnh VN, 22/1/10.

1. Cá cảnh VN

Cá cảnh VN Well-Known Member

Thích đã nhận:
    38
    Chào các bạn,
    Do ABV bị sự cố nên giờ này mình mới post hồ mới của mình lên để được các bạn gần xa góp ý thêm
    Hồ có cảm giác như hơi dư đá sống, tính bỏ ra để chừa chổ cho để san hô sau này, nhưng hơi tiếc...hehe
    Hồ chạy tuần hoàn được 22 ngày rồi. 22 ngày trước đo NO3 = 12.5mg/l, cách đây 3 ngày đo lại lên 25mg/l....

Vài hình của hồ

traidatviet, kensin and PARASUCO like this.
  2. canuc

canuc Super Moderators

Thích đã nhận:
    429
    chúc mừng hồ mới
    tiếp tục update đi bạn .

3. Cá cảnh VN

Thích đã nhận:
    38
    Hồ đang thiếu đủ thứ....
    Thiếu rong và đèn cho sump...hehe, đây là quả thận cho hồ mà thiếu thì lâu ngày có vẻ không ổn các bác nhỉ?
    Độ mặn đang đo được ở mức 1.023, sẽ tăng từ từ bằng cách bổ sung nước bay hơi hàng tuần đến khi thả cá được sẽ giữ ở mức 1.025.
    Tình trạng hồ vậy chắc ăn tết không được hoành tráng rồi, vì không thả được cá hay SH gì nhiều trước tết rồi!

4. musashi

musashi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    114
    Nền bạn rải cát gì vậy?chưa có thả em nào ak?làm mấy em nemo tạm đón tết đi, mình thấy ánh sáng chưa đủ...

Cá cảnh VN thích bài này.
  5. Cá cảnh VN

Thích đã nhận:
    38
    Cát mình ra biển hốt về bạn à, có lẫn các mảnh vụn vỏ sò, tối nó bắt đèn nhìn sáng hay hay! Còn đèn mình chỉ mở mấy bóng trong tổng cộng 6 bóng, vì chưa có cá và san hô! Đang chờ máng đôi T5 về thêm để lắp thêm 2 bóng T5 blue, để cân bằng 4 trắng x 4 xanh.

6. pine765

pine765 Giao lưu liên tỉnh

Thích đã nhận:
    21
    Bạn dùng 2 trắng, 2 hồng, 4 xanh thì hồ sẽ đẹp lên nhiều đó bạn!

7. vttl

vttl Well-Known Member

Thích đã nhận:
    28
    Nhiều bóng quá có bị rêu nâu không ? Không biết rêu nâu sinh ra do dư chất gì vậy các bác ??? Bể nhà tớ kích thước (1,3m x 0,7m x 0,8m) để 1 bóng hồng, 2 bóng xanh cứ 3 ngày phải chùi mặt kính 1 lần, rêu bám đầy trên mặt kính. Bật đèn 8 tiếng/ ngày không biết có dư sáng không vậy các bác ???

@Cá cảnh VN: bể tớ setup cùng khoản thời gian với bể của bác đóa ... hehe . Bỏ đá sống vào chạy lọc 3 ngày, bỏ visinh vào, ngày hôm sau là bỏ san hô, quỳ vào. Sau đó 6-7 ngày là thả cá luôn, thả tổng cọng 32 chú. Thấy cũng hơi nóng vội nhưng đa phần cá vẫn sống khỏe, chết 5 chú: 3 chú dính lọc+ 2 chú mất tích .... hehe. Hy vọng bác thả cá chơi trước Tết . Hehe.

8. musashi

musashi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    114
    Đúng rồi , cần thêm bóng hồng, thỉnh thoảng bật cùng bóng blue trông rất đẹp đó..
    @vttl : bác vội thế? mới mấy ngày mà đã thả các em vào...hì, như bể của em phải 3 tuần mới dám rinh mấy em về...lúc đầu cũng nhiều rêu nâu lắm,...bây giờ đỡ nhiều, tự nó mất đi thôi
    Bể của em giờ mới đc hơn 1 tháng..3bóng blue, 1 bóng hồng, đang lắp thêm 2 bóng MH

vttl thích bài này.
  9. Nguyet

Nguyet Master storm

Thích đã nhận:
    587
    bể của bác sắp ok rồi đấy,bác cứ chịu khó nhịn sự sung sướng đó lại nửa tháng nữa test lại 1 lần nữa nhá,thả 2 con hề làm chuột bạch thử xem sao

10. Coolpix

Coolpix Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    532
    Hồ nhìn okay rồi đó bro CCVN. Chịu khó cho thêm vi sinh vô nữa đi bro. đo lại độ NH4, và NO2 (nitrite) coi nhé, rồi thông báo kết quả nhé bro. Thấy rêu nâu mọc lên chưa bro ?
    Đèn okay rồi, không có rong trong sump lúc nào cũng không sao đâu bro. Thời gian này cho mấy con vi sinh ăn chất dơ cho tăng trưởng. Đá xếp tạm được dù vẩn còn nhiều.
    Đừng vì vội lo ăn Tết mà bỏ cá và san hô vào nhé. chịu khó nhịn như bro Nguyet nói nhé.

vttl: nuôi gì và dùng đèn gì ? Cái đó là tuỳ vào san hô bạn nuôi thôi. Nếu nhìn hoài thì bạn sẻ biết chúng cần nhiều hay ít. Rêu nâu là do nước nhiều chất dơ (do cá và san hô thải ra) và nhất là chất PO4 (Phosphate) và NO3 (Nitrate)

vttl and Cá cảnh VN like this.
  11. Cá cảnh VN

Thích đã nhận:
    38
    Ủa vậy bác đã thả cá và SH rồi à, bể mình thêm vi sinh 2 lần đến giờ mà chưa dám thả gì? Sợ bị sự cố thì khó khắc phục!

Sáng nay em mới bỏ bớt cục đá to từ hồ chính xuống hồ lọc, nhìn thoáng 1 tí, nếu muốn thoáng hơn chắc bỏ ra nữa số đá đó quá!~X(

Last edited: 23/1/10
  12. vttl

vttl Well-Known Member

Thích đã nhận:
    28
    Hihi ... Vâng! đã thả cá và SH vào rồi, đến hôm nay được 15 ngày rồi đóa, đa phần vẫn sống tốt. Tối hôm qua mới thay 1/4 nước mới. Sáng nay lượn qua một vòng, làm 1 cặp Nemo, 1 búp nẻ điện ... chưa dám thả vào bể chính đang nằm tại bể lọc để dưỡng ... Hehe. Chơi bể cá biển lung linh và sống động làm sao!!! =))=))=))

13. vttl

vttl Well-Known Member

Thích đã nhận:
    28
    Đây là mấy em mới mua sáng nay, post lên để các bác tư vấn chút nhé, tớ định tối nay thả vào bể chính luôn ... hihi

Thêm hình nữa

@CCVN: bác thả vài cục san hô vào thử xem, tớ nghĩ OK rồi đấy.

Last edited: 24/1/10
  14. Cá cảnh VN

Thích đã nhận:
    38
    Hôm qua kia vừa bắt 2 em hề, định bắt thêm nhưng nghe Anh em khuyên nên đo NO3 lại, tối về đo thì ôi thôi sao lên tới 50mg/l, sao nó tăng theo cấp tiến dữ vậy ta từ 12.5 --> 25 --> 50??? Vậy nữa nó có giảm xuống không các bạn nhỉ? Vậy thì đâu dám thả thêm cá nào nữa đừng nói chi dám thả san hô!hix

15. canuc

canuc Super Moderators

Thích đã nhận:
    429
    NO3 thì ko ảnh hưởng đến cá nhìu lắm, trừ quá cao. cá thì phụ thuộc NH3, NH4, NO2 phải bằng 0 thì tốt, nhưng nếu thả cá nhìu thì NO3 sẽ tăng nếu ko có biện pháp hạ nhiệt, mà tăng cao quá lại ảnh hưởng đến cá...rắc rối nhẩy, còn nuôi sh mềm thì có thể châm chước NO3=10mg, nhưng tốt nhất nên hạ xuống =0, còn sh cứng thì khỏi nói rồi, mèng cũng mất gần 3 tháng để hạ NO3 đay, thèng này khó chịu thật

16. Cá cảnh VN

Thích đã nhận:
    38
    Vậy cách hạ NO3 là chỉ có cách thay nước hay có cách nào khác không Anh?

17. canuc

canuc Super Moderators

Thích đã nhận:
    429
    thay nước là một trong những cách kinh tế và hiêu quả thật đơn giản

18. pine765

Thích đã nhận:
    21
    Bể của bạn là bể mới nên bạn hết sức bình tĩnh! khi hệ vi sinh ổn định là NO3 sẽ tự hạ xuống!

19. Cá cảnh VN

Thích đã nhận:
    38
    Vậy tức là cứ nó thế hả bạn? Vậy thời điểm này có nên thả cá thêm vài con không? Gần Tết rồi mà hồ trống trãi quá nhìn hơi buồn!

20. pine765

Thích đã nhận:
    21
    Lúc bắt đầu set up bể bạn đã cho vi sinh vào chưa? nếu chưa thì nên cho vi sinh vào và mua một đàn thia khoảng 5,6 con các mầu về thả cũng đẹp lắm đó!