Hồ của mình nước không được sáng ?

Thảo luận trong 'Người mới học chơi bể' bắt đầu bởi victori@, 11/8/10.

1. victori@

victori@ Well-Known Member

Thích đã nhận:
    9
    Mình set hồ đến nay là được gần 2 tuần rồi .
    Sơ đồ kết cấu thì gồm 1 lớp nham thạch + phân mekong và ADA
    Mình có mua 1 bộ lũa ở Dã Tượng . Không biết có phải do lũa bị ra màu hay không . Mình có nghe anh em trên diễn đàn nói về điều này nhưng chưa từng chứng kiến bằng mắt nên không biết có phải không . Nước hồ của mình không được sáng cho lắm . Nước của mình khá là trong nhưng hình như có màu vàng nhẹ nhẹ . Mình xài bóng Jebo 6 tấc lúc bật bóng lên nhìn như buổi chiều chiều đó :laughing: . Mọi người có thể giúp mình giải thích tại sao không chứ nhìn bể người ta sáng chưng bể mình cứ vàng vàng chán quá :-S

2. nguyenhuudanh

nguyenhuudanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    70
    Bạn cho ít thông tin quá, tuy nhiên, nếu nước có màu vàng thì nên xem lại đèn và những thứ có trong hồ. Kiểm tra lại xem: vật liệu gì trong hồ có thể ra màu ?(đặc biệt là lũa, nham thạch), tiếp theo là xem bóng đèn có còn màu trắng không, nếu xài lâu quá, bóng đèn sẽ ngả màu vàng (đặc biệt là bóng Jebo)

victori@ thích bài này.
  3. ndl

ndl CLB Thuỷ sinh Hà Nội

Thích đã nhận:
    4,862
    Màu vàng thì chắc chắn do lũa rùi bạn ạ. Đôi khi luộc lũa sẽ bớt đc phần nào, bạn thử luộc cỡ 4h với 4-5 lần thay nước trong khi luộc xem sao.

victori@ and linkin like this.
  4. linkin

linkin Well-Known Member

Thích đã nhận:
    494
    theo cách bác này nói thì chắc chắn 100% là do lũa rùi...bác chịu khó làm như a.ndl nói thui
    mà...nham thạch có thể phai màu ạh???nghe lạ quá ta...làm zì có chuyện đó nhỉ???
    đúng là bóng đèn cũng ảnh hưởng tới màu của nước...bác nếu dùng bóng có độ K thấp(6500k),quang phổ vàng& cả trường hợp bóng cũ nữa .... thì nước sẽ có cảm giác vàng hơn thật

victori@ thích bài này.
  5. sieunhanbo

sieunhanbo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,512
    nham thạch không phai màu mà là bụi nham thạch nó tiết ra thôi, rửa nham thạch thì mệt cứ gọi là #:-s

6. thekop

thekop Well-Known Member

Thích đã nhận:
    295
    Tại sao mọi người lại bỏ qua 2 thứ mà cũng rất có thể làm cho nước vàng vàng nhỉ. Thứ nhất là phân nền Mekong em không ý kiến vì không biết loại này nó thế nào. Thứ hai là phân nền ADA rất nhiều người bị vàng nước do anh này.

7. linkin

linkin Well-Known Member

Thích đã nhận:
    494
    hehe...đúng đấy nhỉ...tiền đạo đội mình có khác,có con mắt quan sát rất nhạy bén ạh

8. haicu?

haicu? Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,749
    nền, nham thạch, lũa và ... không thay nước đều có thể làm nước bị ngả vàng!

9. linkin

linkin Well-Known Member

Thích đã nhận:
    494
    đồng ý với a.hai những thứ còn lại nhưng mà e không đồng ý nham thạch đâu ạh,vì nếu là bụi nham thạch thì sau 1 thời gian sẽ lắng,không thể biến nước thành màu vàng đc

10. victori@

victori@ Well-Known Member

Thích đã nhận:
    9
    Cảm ơn mọi người rất nhiều vì đã góp í . Sau khi đọc các í kiến xong thì mình mới đúc kết lại và so sánh .
    Thứ nhất nham thạch mình rửa rất kĩ 2 tiếng luôn đến nỗi khi đổ nước vào chỉ hơi gợn đục thôi
    Thứ Hai do rửa nham thạch lâu quá nên mình nản không rửa phân ADA và Mê Kông
    Thứ ba thì đúng thật mình nghĩ là do lũa bị ra màu vì lũa lúc mùa về mình chỉ bỏ qua vào nước có 1 lần à . huhuhu anh em ơi giờ lũa bám đầy rêu rồi chẳng lẽ gỡ ra luộc uh . Mọi người nghĩ có cách nào hoặc dùng hóa chất gì không ? ( à quên đèn mình mới tinh luôn hihi