Hồ cubic 3 không của người mới, xin được góp ý.

Thảo luận trong 'Bể ( Hồ) mới của thành viên - xin ý kiến' bắt đầu bởi hainguyenvib, 12/11/08.

1. hainguyenvib

hainguyenvib Active Member

Thích đã nhận:
    33
    Ngày nào cũng lên ABV ngồi thiền, mất cả mấy tháng trời học hỏi kinh nghiệm trên diễn đàn, giờ mới cho ra được cái sản phẩm bé tý này. Do đi làm suốt ngày, chỗ ở không ổn định nhưng lại ghiền cái vụ thủy sinh cho nên em vẫn quyết tâm làm hồ, nhưng hồ nhỏ thôi và 3 không (không phân nền, không CO2 và ít chăm sóc). Post hình mong nhận được sự góp ý của các cao thủ.
    Kích thước: 25 vuông.
    Nền: Sỏi sạn trơ, sử dụng phân nước mua bên anh Codai.
    Cây: Rêu cá đẻ, anubias và dương xỉ (dương xỉ mua bên Nguyễn Thông họ nói là dương xỉ lá nhọn, các bác cho em xin cái tên chính xác loại dương xỉ này nhé).
    Lọc: Lọc thác Jebo 501.
    Đèn: do không mua được loại đèn nhỏ phù hợp nên em làm 2 cái luôn, một cái 9W và một cái 11W.
    Cá: 3 em bảy màu (tính nuôi tép mà sợ nền hồ không phù hợp nên lại thôi)
    Quạt: Em ra Nhật Tảo mua 1 cái quạt 12V (20.000), cái Adapter (50.000) rồi về lấy cái móc áo tự chế, cho chạy suốt ngày đêm.
    Vài tấm hình, mong các bác góp ý cho em nhé (máy ảnh KTS dỏm cộng tay nghề chụp yếu nên hình hơi mờ, mọi người thông cảm).
    Nhìn từ xa
    Chính diện hồ
    Góc chéo phải
    Mặt phải hồ
    Cây của em: Anubias, rêu cá đẻ và dương xỉ
    Rêu cá đẻ của em chưa xanh, vẫn đen sì à, có lẻ tại nhiệt độ cao quá. Em mở quạt 24/24 mà sao nhiệt độ không giảm nhiều, luôn luôn chỉ khoảng 28-31 độ. Các bác tận tình góp ý thẳng thắn cho em nhé.

2. Blue_Dolphin

Blue_Dolphin Khách trọ nhân gian

Thích đã nhận:
    7,984
    Hồ nhỏ xinh xắn!
    Bạn đã lựa chọn rất chính xác cây cối cho hồ này, bố cục chỉn chu, gọn gàng. Loại DX mà bạn trồng là DX java, 1 thời gian nữa rêu phủ lũa thì hồ sẽ rất tuyệt!
    Bạn lắp quạt tạo góc 45 độ với mặt hồ thì hiệu quả hơn, hồ này vẫn có thể nuôi tép đỏ, thay nước 1 tuần 1/3 hồ là ổn.

3. Sword

Sword Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    Hồ của anh nhỏ mà rất sinh động. Các loại cây anh trồng thì đương nhiên ko cần phân nền làm gì rùi.Tuy nhiên theo con mắt của em thì có phân nền ADA và trồng 1 thảm Trân Châu Nhật ở dưới thì hồ sẽ đẹp hơn rất rất nhiều. Lũa của anh sắp xếp cũng rất đẹp. Khi bụi dương xỉ phát triển, lũa kết hợp với dương xỉ em nghĩ sẽ giống dáng 1 con Công đấy :D Rất đẹp!

4. lamtan

lamtan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    hồ này đẹp, cái dáng lũa mình nhìn không giống con công mà là con chắc mỗi người nhìn mỗi khác quá. Bạn Sword nói đúng đó, bạn nên làm phần nền để trải thảm thì đẹp hơn đó.

5. tuanbibo

tuanbibo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Hồ nhỏ của bạn trông dễ thương quá mua khoảng chục con tép Rc thả vào nữa là ok .

6. hainguyenvib

Thích đã nhận:
    33
    Cám ơn các bạn đã góp ý! Mình bắt đầu làm hồ này vào ngày 01/11/08, từ đó tới nay bỏ ra làm lại mất 3 lần mới thấy ưng ý. Khổ nhất cái đọan cột dương xỉ sao cho đẹp, cột đi cột lại vẫn thấy xấu, mãi mới thấy tạm ổn như cái này đó. Lũa này mình mua lại của hgcluckybear, có 3 khúc nhỏ nhỏ, cho vào hết thì nhìn hồ thấy toàn lũa và chật chội nên bỏ 2 khúc kia ra để dành. Khúc này bạn thấy hình con công hả, còn khúc còn lại thì có hình cái đầu con rắn đang há miệng đớp mồi đó bạn, bữa nào mình chụp hình up lên cho bạn coi, mà lũa nhỏ nên chỉ làm được hồ nhỏ thôi. Mình cũng định rải ADA lên để trồng cây, nhưng do chỗ ở chưa ổn định, sợ chuyển đi qua lại hư nền nên làm tạm thế này, bao giờ ổn định sẽ đầu tư bộ nền hoàn chỉnh luôn. Mình mua phân nước chỗ anh Codai, cho mình hỏi khi thay nước mới phải châm thêm phân nước hay là châm hàng ngày vậy? Với lượng nước của hồ như vậy thì châm phân nước mỗi lần bao nhiêu cc? Mong được các bạn tư vấn.

7. Lê Tuấn

Lê Tuấn Giao lưu liên tỉnh

Thích đã nhận:
    2,640
    Hồ tuy nhỏ nhưng rất gọn đẹp và đủ nữa, xin chúc mừng bác nha.

8. rune_kt

rune_kt Well-Known Member

Thích đã nhận:
    379
    tùy theo mỗi loại phân nước chứ bạn,đều có khuyến cáo và liều lượng nên bạn chú ý để châm cho đúng nhé,chỉ châm thêm khi thay nước thôi,châm hàng này rêu hại mọc te tua đó bạn,hồ nhỏ xinh lắm,đợi 1 tg nữa java mọc phủ lũa là ok rồi,cho quạt cúi xuống tí nữa rồi kím chục con rc thả vào là lung linh lun...chúc bạn vui!

9. Ant_fly

Ant_fly Sư kiến

Thích đã nhận:
    903
    hồ trông rất ok...nhưng bác nên lấy nham thạch rải làm nền thì trông sẽ tự nhiên hơn...cho hỏi là cái nhiệt kế đó bao nhiu tiền vậy bạn...và đèn loại j mà nhỏ vậy...mình định làm cái cubic 30 30 30 mà chưa biết xài đèn j thì đc...

10. hainguyenvib

Thích đã nhận:
    33
    Cái nhiệt kế mình mua bên Cao Quý, 8.000/1cái. Còn đèn thì mình mua ở Lưu Xuân Tín (đi Trần Hưng Đạo, quẹo trái vô Lưu Xuân Tín, cửa hàng bán phụ kiện hồ cá ngay đầu tiên bên tay phải). Ở Cao Quý cũng có đèn nhỏ kẹp thành hồ 13W, nhưng hôm bữa ra mua không có bóng màu trắng, còn toàn bóng đỏ nên phải chạy ra Lưu Xuân Tín mua cái đèn này. Thấy trên bóng nó ghi 11W 6400K là mua chứ chẳng biết có phải là đèn thủy sinh không nữa. Do ở nhà còn cái 9W nên lắp 2 cái zô luôn.

11. rune_kt

rune_kt Well-Known Member

Thích đã nhận:
    379
    đèn này xài cũng được bạn ah,mình xài 1 cái 11w cho hồ 40.25.25 thấy rêu mọc cũng ok lắm...thân!

12. daochinhdai

daochinhdai Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Hồ tuy nhỏ mà đẹp do sự khéo léo của chủ hồ. Chúc mừng A