Hồ đầu tay 30x30x30

Thảo luận trong 'Bể ( Hồ) mới của thành viên - xin ý kiến' bắt đầu bởi thiennhanpq, 24/11/14.

1. thiennhanpq

thiennhanpq Well-Known Member

Thích đã nhận:
    40
    Chào cả nhà, mình lần đầu tiên làm quen với thúy sinh. do điều kiện đụa lý xa xôi nên khó kiếm đc các thiết bị như mong muốn ( ở Phú Quốc )
    Tìm cách mãi mới kiếm đc một số vật tư như sau:
    Hồ cubic 30, kính 7 li, nhờ ngta dán dùm
    4 lít phân nền smk
    lọc sobo 606h
    một số rong gì đó k biết tên, ra ruộng kiếm ( vì ở Phú Quốc k ai bán )
    đèn philip daylight 6500k 18w
    tập tành làm đc cái hồ cùi như sau: không hiểu sao cây cắm nó nổi lên hết....:confused:
    Mình muốn chuyển qua chơi hồ rêu, cũng đi kiếm ít rêu nhưng không biết nó xài đc k nữa, nếu không được chắc phải đi suối Tranh hoặc suối Đá Bàn kiếm quá

2. truongthinh

truongthinh Thăng trầm

Thích đã nhận:
    32,779
    Mình có nghe nói ở Phú quốc có khá nhiều loại duong xỉ , ráy , rêu vv... Bạn cố gắng tìm tòi cây nhà lá vườn để thực hiện những hồ thủy sinh đặc chủng như vậy sẽ không kém phần thú vị .
    Còn loại cây ở trên bạn cắm mà bị nổi lên hết như vậy thì cứ để nguyên ít hôm chờ cho nó ra rễ thì hãy kẹp phần rễ đó cắm xuống nền . Cũng có thể buộc chúng vào một cục đá nhỏ rồi thả lên mặt nền cho chúng tự ăn rễ xuống .

ngoc_tanlong, Fullred and thiennhanpq like this.
  3. thiennhanpq

Thích đã nhận:
    40
    Hôm qua mình có làm 1 chuyến đi suối đá bàn. Chiều nay mình sẽ up ảnh lên cho anh em xem. Rêu gì tùm lum hết, lúc trước không quan tâm, giờ quan tâm mới biết thiên nhiên thật phong phú

4. thiennhanpq

Thích đã nhận:
    40
    sau chuyến đi suối đá bàn về sữa lại cái hồ như sau:
    rêu gì không biết nhưng thở ầm ầm
    Mình thích chơi kiểu hồ đá nhưng làm hoài vẫn không tạo được độ sâu cho hồ.... con mắt nghệ thuật kém quá thì phải
    khoe cái đèn chế bằng ống nước PVC , phản quang = giấy bạc nướng thịt ^^

5. minhmabu

minhmabu Active Member

Thích đã nhận:
    12
    phượng vĩ đài thì phải đó a,còn cây dương xỉ đó thì hình như k sống đc.trước e có thử nhưng bị thối gốc

thiennhanpq thích bài này.
  6. thiennhanpq

Thích đã nhận:
    40
    Phượng vĩ đài sống đc k bạn? Thích hợp làm gì nhỉ? Bể nhìn ghê quá mình lật rồi...làm lại cũng xấu y vậy. Hic, k co khiếu mỹ thuật. Phượng vĩ đài đó ngoài chổ mình nhiều vô số luôn.

7. thiennhanpq

Thích đã nhận:
    40
    Dạo 1 vòng thấy PVD có giá quá trời, vậy mà mình vứt gần 2m pvd ra nắng.....

8. mungbv

mungbv Well-Known Member

Thích đã nhận:
    98
    Tuần sau mình đi PQ cần cây gì mình xách cho một ít

9. thiennhanpq

Thích đã nhận:
    40
    Anh mungbv có cây gì đẹp đẹp cho em xin 1 ít, chứ mới tập chơi cũng k biết gì, nếu đc ra rủ nhau đi khám phá suối tranh đi anh ^^

10. mungbv

mungbv Well-Known Member

Thích đã nhận:
    98
    Không biết có thời gian để đi suối không nữa, suối PQ có ráy, mini feet, cỏ giấy, tiêu thảo và nhiều loại cây khác nữa, mình thấy khá nhiều đó. Cuối tuần tới hoắc đầu tuần tới nữa mình sẽ đi, cho mình số đt có gì mình sẽ alo cho bạn.

yeu-ca thích bài này.
  11. thiennhanpq

Thích đã nhận:
    40
    Sdt của em nè: 0939348268. Tên Lộc nha anh, 50 ký tự nè :-$

---------- Bài viết thêm vào lúc 09:50 AM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 09:40 AM ----------

Anh mung có tép không? Mang qua tặng em vài con với. Hihi. Pq chỉ có cá thôi

12. mungbv

mungbv Well-Known Member

Thích đã nhận:
    98
    RC thì ko còn nữa, ong thì ko có chiler ko nuôi dc đâu, mà mình nuôi cũng chưa thành công nên chưa có nhiều để tặng, cây + rêu thì nhiêu, để mình xách cho một ít.

13. thiennhanpq

Thích đã nhận:
    40
    Hihi. Vậy ra đây đi, có time anh em mình đi khám phá thủy sinh trên đảo

14. mungbv

mungbv Well-Known Member

Thích đã nhận:
    98
    Không biết có thời gian để khám phá đảo với bạn ko, tuy nhiên nếu bạn ở PQ có thể lên suối kiếm cá (suối Đá Bàn, suối tranh mình thuấy có cá lòng tong đuôi đỏ), ráy, mini fis thi gần như suối nào trên đảo cũng có, ra tới PQ mình sẽ alo cho bạn.

15. ugly fish

ugly fish Well-Known Member

Thích đã nhận:
    18
    Thiennhanpq ơi!
    Theo mình bạn nên làm thêm 1 hồ to hơn nữa đi, gấp 2-3 lần hồ này đi! Kiếm mấy viên đá đẹp vào, những cây bạn đã kiếm về rất tuyệt vời rồi. Mình tiếc là mình ở HN nếu không kiểu gì cũng rủ mấy anh em đi tìm “hàng” về. Mình rất thích mấy cái vụ đi kiếu này hehe. Mấy con ngựa đỏ ở đâu vậy bạn? Ở chỗ bạn chắc hiếm có cửa hàng cá cảnh lắm nhỉ?

16. thiennhanpq

Thích đã nhận:
    40
    Hihi. Hồ mình để phòng ngủ đó, tại mình ở riêng 1 mình( xây cái phòng nhỏ nhỏ để ở) nên sợ hồ lớn k chăm sóc được. Con cá đó bạn nói mình mới biết là ngựa đỏ. Của hàng cá kiểng thì có,nhưng cửa hàng thủy sinh k có. Ở Hà Nội vẫn ra Phú Quốc du lịch mà, khi nào ra alo mình đi khám phá.

ugly fish thích bài này.
  17. ugly fish

Thích đã nhận:
    18
    Bọn ngựa vằn đỏ này của thiennhan là loại ăn tạp và rất háu ăn, chúng thích sống nhất là tầng trên cùng, giống như 7 màu.
    Mình hiện có 2 bể kính to, 1 bể xi măng to...đang nuôi 7 màu, tứ vân, mún...Mình chán nuôi tụi La hán, rồng, đĩa rồi. Mấy cháu Đĩa mà mùa hè bị cắt điện luân phiên dễ hi sinh lắm. Chơi 7 màu nó sinh sản nhanh thấy thú vị thật. Thiennhan ra cửa hàng làm 1-2 cặp về chơi đi hihi! Có gì mới bạn nhớ post hình lên đây cho a e xem nha!
    À góp ý thêm với Thiennhan nhé, theo mình mấy viến đá hiện tại của bạn chưa thức sự đẹp lắm, nếu ở đó không kiếm hay mua được đá đẹp thì bạn nên nhặt mây viên sỏi loại to(kích cỡ tượng tự mấy viên đá trông hồ của bạn) rồi bỏ vào thay mấy viên đá kia. Mình tin chắc sẽ đẹp hơn rất nhiều! Bạn thấy sao?

Last edited: 14/12/14
  18. eviry_lee

eviry_lee Member

Thích đã nhận:
    4
    Đẹp ,đầu tay thế là tốt rồi bác,em cũng mới chơi thủy sinh cũng đang mày mò đây

19. thiennhanpq

Thích đã nhận:
    40
    Hiện nay mình đi làm trên cung đường Nam đảo, đang phá núi, đá đẹp quá chừng luôn mà chưa có nhặt viên nào hết ( vì quên mang đồ theo) dự định sẽ nhặt về làm cái bể phong cách đồi núi, dùng rêu Phụng Vĩ Đài làm nền và buộc lên đá ^^

---------- Bài viết thêm vào lúc 11:33 AM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 11:31 AM ----------

Anh Mung sao chưa thấy ra nữa... cn vừa rồi k dám đi chơi, ở nhà chờ điện thoại của anh

ugly fish thích bài này.
  20. ugly fish

Thích đã nhận:
    18
    "Hiện nay mình đi làm trên cung đường Nam đảo, đang phá núi, đá đẹp quá chừng luôn mà chưa có nhặt viên nào hết..."
    Bạn nói đá đẹp quá chừng làm mình thèm quá hic hic!