hồ đầu tay của em

Thảo luận trong 'Bể ( Hồ) mới của thành viên - xin ý kiến' bắt đầu bởi bingpham, 25/4/08.

1. bingpham

bingpham Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    sau vài tháng nghiên cứu - học tập mấy hồ của các anh thấy mê quá mà em chỉ mần được như này ae góp í giúp - cho em lên tay trồng dc như trong catalogue - nó được 10 ngày tuổi rồi mà còn xơ xác quá !
    1 hồ ko kiềng ( model bi h ) 12mm 137 x 38 x 55 ( cao quá ko dám đổ nước đầy - em sợ .... )
    2 phân nền bonbon gì đó (ngừi ta biếu em đến 20 cân và bảo cứ đổ hết vào - chứ em chả bít gì về phân bón cả )
    thấy cây lên chậm và thấy hiệu quả là cá "tèo" nhiều hơn hồ lúc chỉ nuôi cá không ! em cũng ko biết lý do - chỉ biết vớt ra thôi hic hic hic ...
    3 - 4 bóng osram 36w - 2 máng đôi duhal
    4 bình co2 -loại 4 cân
    5 vài loại cây cũng do ngừi khác tặng
    nói chung em chỉ mua hồ và mấy thứ lặt vặt điện đóm và lắp ráp sau đó cắm đại thôi chứ chả biết chi cả !
    chụp bên hông wa coi còn tạm tạm
    mặt tiền - nhìn nản quá
    ngừi ta cho em nhiều cây quá mà hồ lại bé nên vẽ vời - phác thảo - trồng tới cắm lui một lát - quáng~X( ! ko biết bố cục ra sao - thôi cắm đại :-S
    mạng chậm quá em chỉ post 2 ảnh thôi !
    các anh giúp em cho lên tay nhé ! cảm ơn các anh đã xem

Last edited by a moderator: 25/4/08
  2. jupiter8454

jupiter8454 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    9
    Nhìn hình thì thấy màu sắc cây cũng đẹp, cứ để vậy cho ổn định sau sẽ chỉnh bố cục sau.
    Hồ bạn thả quá nhiều cá.
    Xem lại, cá chết có thể vì Co2 quá nhiều đó bạn.
    Hồ mới setup để tránh rêu hại thì nên 1 ngày thay 30% nước hoặc 2 ngày 50%. Không nên châm phân nước trong thời gian này. Khi nay nước nhớ châm thêm nước khử clor!

3. Vidolaem

Vidolaem Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Mún pác thả nhiều quá, bắt ra hết chỉ để lại 5-10 cặp thui, thả thêm thần tiên vào. Mà sao pác ko để khúc lũa đứng lên mà để nằm trên nền thế, em thấy khúc lũa cũng đẹp mà

4. khoi_lun

khoi_lun Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    sao không nghe bác nói về lọc nhỉ, dân cư trong hồ của bác nhiều quá dễ làm đục nước lắm.

5. diepthanhdien

diepthanhdien Well-Known Member

Thích đã nhận:
    13
    Lũ mún này kg biết kế hoạch hóa gia đình đâu bạn, nó đẻ dữ lắm.
    Bình Co2 4 ký chắc xài tới 2 năm mới hết quá.
    Hồ đầu tay vậy là đc rồi, nhưng cái lọc kg biết bạn đang xài lọc gì, có vẻ kg ổn cho lắm

6. Tô răng hô

Tô răng hô Well-Known Member

Thích đã nhận:
    12
    hồ của bạn cứ để cho cây phát triển ,sau đó chỉnh sửa sau.bể không kiêng ,đèn máng là dổ chơi nhiểu anh em mơ ươc lắm đấy .nếu có điểu kiện tậu thêm chiếc lọc fe4 nữa thỉ đủ bộ .hoặc bạn tham khảo và liên lạc với anh em trong nớ làm quả bazoka madein ho va ten đang là kiểu chơi thời thượng của anh em dấy .phân bonbon phủ cát là ổn rồi triển vọng cây cối lên tốt/chúc bạn có bể đẹp như ý//,,//

7. bingpham

Thích đã nhận:
    1
    đám cá đó em mua người ta bán một lần cả hồ chứ ko bán lẻ nên đành chịu vậy chết nhiều lắm rồi đó , chắc nó bệnh từ trước ! lúc mua 90 con h chỉ còn ~ 40 con

lọc , thì em dùng cái vợt bỏ miếng bông gòn vô trong rồi cho bơm nước vô thôi nên thấy ko hiệu quả chi hết , nước đục mãi -

để em chụp hình cho mấy anh xem cái lọc cực đẹp và chuyên nghiệp lắm rất là gọn và tiện lợi - khi ko dùng nữa ta có thể cất vào thùng rác (em nghe mấy ngừi tới xem, nói vậy )

thấy nước đục quá - hỏi anh cho phân thì ảnh nói : "bonbon" nó thế ! để ít hôm sẽ tự trong !????? ko bít phải ko nữa

tối qua em thấy nó trơ trọi quá ngủ ko được nên đã thức đêm sửa chữa lại chút xíu ko biết có anh chị nào mê hồ rong mà thức đêm ko ? để em nói vợ em , chứ sáng dậy ko nổi vợ em la quá chừng - hãi !

hôm nay tự nhiên ông chú nổi hứng kêu em wa cho hai con cá mâm của ổng - bỏ vô thấy cũng gần giống catalogue rồi , em mừng lắm !

em đang định chụp hình thì cái máy hết pin nên chưa có hình xíu nữa em sẽ gửi hình lên
    cám ơn các anh góp í

8. hotmynhan

hotmynhan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Bác trồng thủy sinh không nên nôn nóng quá, mới 10 ngày thì cây mới bén rễ thôi, còn phải chờ thêm thời gian để cây phát triển nữa, hồ tương đối đẹp, bác chia bớt đám cá ăn nổi đi, thêm vào ít cá ăn tầng giữa như neon thì hồ sẽ đẹp hơn.

9. Mr.Kin_7989

Mr.Kin_7989 Thương nhân

Thích đã nhận:
    321
    e đang tò mò về hệ thống lọc,bác nói rõ hơn đi,có hình thì càng tốt .

10. yeuthiennhien

yeuthiennhien Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    Chắc do thiếu Oxi hay sao mà trong ảnh thấy cá nổi lên hết trên, đúng là cá nuôi hơi nhiều. Bạn nên dựng khúc lũa lên hoặc có điều kiện kiếm hòn đá đẹp cho vào, lâu ngày nó mọc rêu trông thích lắm. Bố cục như thế là gần ổn, chỉ sửa tý thôi, có không gian rộng cho cá nó tung tăng như thế là tốt! Chúc bạn thành công!

11. PHONG-LAN

PHONG-LAN Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Mình góp ý đầu tiên ngay là mấy con cá của bạn làm xấu hồ của bạn. Bạn nên chọn loại cá sống tầm trung hay tầm thấp để chúng bơi xen kẽ vào cây sẽ đẹp. Còn hiện nay thì cây di đằng cây, cá đi đằng cá. Trừ khi bạn muốn thế.

12. bingpham

Thích đã nhận:
    1
    hổm rài lu bu quá . bi h em mới rảnh pót thêm hình hồ của em hôm nay là em nó chính thức dc đúng 15 ngày tuổi

nhìn từ góc nghiêng phải :
    từ góc nghiêng chái :
    phần chính diện em thix nhứt :

góc trái
    góc phải cùng hai con cá mâm cận cảnh !
    mặc dù đã sửa chữa lại chút ít nhưng kết quả hồ vẫn chưa như ý còn xác xơ lắm ! nên em phải để mấy cục đá che chân của chúng lại nhìn cho nó dầy lên chút chứ em chả thix cho nhiều đá tí nào ! "model" mà em thix là toàn cây với cây chỉ tô điểm vài cục đá to thôi là dc !

hệ thống lọc của em rất đơn giản chỉ là 1 cục gòn bỏ vô cái vợt lấy ống dẫn kẹp vô sao cho nó xịt vô ngay chính giữa cứ để khoảng 12 ngày là cất vào thùng rác dc rồi .
    khi đó hồ trong veo thì chỉ cuộn 1 cục gòn nhỏ đặt vào cái lỗ phía trong của ống hút như hình sau . chừng nào thay nước thì lấy cái này chùi hồ lun - rất tiện lợi

đầu phun co2 dc quạt khuếch tán nhuyễn cho tác dụng hòa tan nhanh vào môi chường nước !
    nhưng khi khẩn cấp em vẫn có thể cho xịt không khí xối xả từ hai đầu phun này !

cuối cùng là toàn cảnh hồ cá của em

hết rồi năng lực của em gắng lắm cũng chỉ dc có vậy - vì vậy em muốn đi học thêm về bộ môn này ko bít có thầy nào dạy môn này ko các anh nhỉ ?

13. bingpham

Thích đã nhận:
    1
    xong rồi em mời các anh một ly 333 nhé

14. nhocnhit

nhocnhit Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    hồ đẹp bạn ơi, bạn hết mấy con cá linh tinh ra ngoài đi bạn, giử lại 1-2 cặp mún là được rồi, để 1 cặp cá dĩa nhìn đẹp hơn nhiều, hoặc thả thêm 1 cặp cá dĩa Lam hoặc trắng nữa là OK,, ngồi ngắm mãi hok chán,
    Thức khuya để chỉnh sữa là chuyện thường ở huyện :D chỉnh sữa xong ngồi ngắm đến sáng luôn kìa :D

15. kimura_kenshi

kimura_kenshi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    chòi ! mình thực sự choáng với cái hồ cá của bạn áh , bạn thả cá đĩa vào bn cho nó ăn thế nào , mà với ánh sáng như vậy liệu nó có bị tiêu ko ? nhà bác ở đâu vậy bữa nào cho em ghé chiêm ngưỡng tác phẩm của bác được ko ^^ :D
    em hỏi hơi nhìu bác bỏ qua cho ^^

16. Thaison.tl

Thaison.tl Well-Known Member

Thích đã nhận:
    173
    Bể bạn đẹp ,sinh động đầy mầu sắc.Nước trong rồi phải không bạn.theo tôi thấy ở hình thì bạn sục CO2 hơi nhiều đấy,bạn dùng van chỉnh theo mấy anh cố kinh nghiệm trên 4r là ổn .:applause::applause:

17. nnkeng47

nnkeng47 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    Chú cho phát ảnh thẳng đi, cứ nghiêng nghiêng thế anh vẹo hết cả cổ mà vẫn chưa thấy hết cái bể, nhá

18. bingpham

Thích đã nhận:
    1
    vâng ! có ngay đây anh

bể 19 ngày tuổi

19. bingpham

Thích đã nhận:
    1
    hic hic nghe ngừi ta vô coi và phán - cây hoàng thái dương này của em sắp tèo rồi tự nhiên đọt non bị đỏ chả bít sao đây hic hic

20. bingpham

Thích đã nhận:
    1
    trời ! thằng vảy ốc cũng bị đỏ lá luôn chắc sắp tiêu luôn rồi ! cứu em với