hồ đầu tay của em

Thảo luận trong 'Bể ( Hồ) mới của thành viên - xin ý kiến' bắt đầu bởi purple_forest, 15/7/08.

1. purple_forest

purple_forest Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    sau 1 thời gian tìm hỉu, em quyết định làm hồ đầu tay, mong các bạn góp ý để em học hỏi thêm kinh nghiệm
    hồ 80x40x50 (D x R x C)
    lọc tràn
    4 bóng jebo
    nền: lúc đầu lớp dưới là bonbon trộn với sỏi tỉ lệ 1:1, lớp trên là sỏi. Sau này em mua thêm 2kg ADA rải thêm lên trên ( ko bik bonbon với ADA xài chung có sao hok nữa:-S)
    có Co2
    cây:thủy cúc,trân châu lá tròn, hồng liễu, hoàng thái dương, tonia, TCN, cỏ nhật, ngổ đỏ (cây này héo weo rùi :( )

hồ đc 2 tuần,thấy cây lên ko tốt lắm, ko bik nền em có đủ dinh dưỡng ko, hoàng thái dương em trắng ngọn hoài àh :(

2. buitrongbinhb

buitrongbinhb Well-Known Member

Thích đã nhận:
    45
    bonbon nhả dưỡng chất hơi chậm, nếu nhanh muốn cây bám rể có thể châm hỗ trợ 1/2 dinh dưỡng trong thời gian đầu , sau đó tùy tình hình mà gia giảm.
    hồ bạn đang bị rêu, có thể do lọc hoặc thời gian mở đèn...kiên nhẫn. ai cũng dạo đầu như thế cả

3. duc 13

duc 13 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    424
    hồ nảy ok quá, bạn thêm phân nươ1c của bác cỏ là ok àh, lúc đầu hok bít nhờ bác trọng chỉ vậy nên cây mình cũng ổn hơn lúc trước lắm
    @buitrongbind: sao bác biết hồ có rêu nhỉ, e hok thấy jì cả!!!

4. huyhero

huyhero Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    hồ rêu đó, ngay mặt kính phái dưới bên phải, sao bạn ko chụp 1 tấm chính diện đó, thuỷ cúc coi chừng nha, nó mọc điên lắm đó, che hết đá luôn giờ

5. leontran

leontran Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Thủy cúc trồng ở đó 1 tgian ngắn nữa sẽ che hết mấy cây còn lại. Hồng Liễu thì đang bị thiếu sáng... Thài dương mấy cái trong góc cũng thiếu sáng..

6. purple_forest

Thích đã nhận:
    1
    cho mình hỏi là sao hoàng thái dương bị trắng ngọn vậy, do dinh dưỡng hay thiếu sáng :-s

7. cá chuột

cá chuột Member

Thích đã nhận:
    0
    anh ơi cho em hoi chút cây nho nhỏ li ti trồng ở nền là cây gì ạ ,trồng hay là gieo hạt cơ ,em mới tham gia diễn đàn mong được chỉ giáo.

8. purple_forest

Thích đã nhận:
    1
    cây đó là trân châu nhật đó bạn, tách ra từng nhánh nhỏ cắn xún

9. duongphong155

duongphong155 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    thái dương rất khó thích ứng với nền mới bạn ạ thông thường người ta để nền ổn định mới trồng loại này cây này cần phải bổ sung co2 thật nhiều (co2 tự chế cũng khó cho thái dương đẹp dc lắm) về ánh sáng nếu TCN sống và bò dc thì thái dương cũng vậy nó rất cần ánh sáng mạnh
    hồ đầu tay vậy là ok lắm đó bạn cố lên nhé
    thân

10. purple_forest

Thích đã nhận:
    1
    cám ơn bạn, lúc đầu mình trồng thì nó cũng lên xanh, nhưng mí hôm nay trời trở nóng, nhiệt độ hồ cứ 29,5-30 dù có quạt, ko bik nhiệt độ có ảnh hưởng nhìu ko

11. duongthai

duongthai Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    trông hồ bạn như vậy là tạm ổn rùi , bạn lên thay nước hồ 1 tuần 2 lần để giảm tình trạng phát triển của rêu hại..

12. Nguyen Ku

Nguyen Ku Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    cho mình hỏi hồ này bạn mua hay đặt làm vậy .....kính máy li vậy..?
    thank you

13. haiduong

haiduong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    thái dương rất khó thích ứng với nền mới bạn ạ thông thường người ta để nền ổn định mới trồng loại này cây này cần phải bổ sung co2 thật nhiều (co2 tự chế cũng khó cho thái dương đẹp dc lắm)
    Theo mình thì thai dương không đến nỗi khó trồng như vậy ở 1 điều kiện không C02 ánh sáng vừa là thái dương sống khỏe
    cho mình hỏi là sao hoàng thái dương bị trắng ngọn vậy, do dinh dưỡng hay thiếu sáng :-s
    Nền bon bon trồng được hoàng thái dương bạn coi lại ánh sáng , C02 và nguồn nước

14. purple_forest

Thích đã nhận:
    1
    Hồ này mình làm bạn ah`, chỉ mua vật liệu và chân thôi, rồi tự tay setup, hồ này kích thước 80x40x50 (D x R x C), lúc đầu tưởng kiếng 8 ly nên an tâm làm nhưng lúc sau té ra có 5 ly :mad::mad::mad:

15. VINICHCM

VINICHCM Well-Known Member

Thích đã nhận:
    149
    Thái dương trắng ngọn là do thiếu ánh sáng ,baọn này ưa sáng mạnh,thêm CÒ nó ra lá dài đẹp lắm.Dinh dưỡng cần thì bác châm thêm phân nước xíu xíu thôi, bọn thái dưong ra rễ dọc thân nên hấp thu phân nứoc tốt lắm. Nhưng muốn đẹp chớ có nuôi tép mũi đỏ,nó xén thái dương thôi rồi( hic, kinh nghiệm xương máu)

16. purple_forest

Thích đã nhận:
    1
    Cám ơn bạn nhìu, mình đã để 4 bóng xuống sát mặt nước để ánh sáng mạnh hơn, chứ hồ này mình thấy 4 bóng là quá đủ ánh sáng rồi, đang thay nước và fân nước tích cực, co2 3 jọt/giây :D