Hồ "đầu tay" của kelangtri

Thảo luận trong 'Bể ( Hồ) mới của thành viên - xin ý kiến' bắt đầu bởi kelangtri, 23/4/07.

1. kelangtri

kelangtri Well-Known Member

Thích đã nhận:
    39
    Sau một thời gian học hỏi đủ thứ, ra lò 2 cái hồ, đã đến lúc làm lại. hehe. Cái đầu tiên đã thành hồ nuôi la hán, cái này là cái thứ 2, làm lại nền tất tần tật. Củng may là hồ nhỏ nên công việc củng ko mệt bao nhiêu. Thành quả của 1 ngày chủ nhật.

Đây là toàn cảnh

Do mua decal đen mà lại lấy trúng loại xuyên sáng, nên bật đèn vẫn thấy mờ mờ, hehe, cái này sẽ khắc phục.
    Background phía sau là in kỹ thuật số, gắn hỡ lưng, phía dưới có gắn 1 cái đèn đũa mini màu đỏ :D

Có nhúm rêu này, ko biết là loại gì, ông anh đi suối lượm về, nhúng vào thử có sống ko.

Bể: 77 x 44 x 22. 1 bóng jebo 6 tấc. ko lọc, ko có co2(chưa đi dây từ dưới nhà lên được)
    Cư dân thì chưa có gì, cây thì có thủy cúc cạn, thủy cúc nước, ngưu mai chiên, 1 ítt trân châu, rau má dù, tiêu thảo (cây con mới trồng chưa lên)

2. vttl

vttl Well-Known Member

Thích đã nhận:
    28
    Wa, nhìn Background ấn tượng thiệt, đúng là designer nên thiết kế có khác , góp ý nên loại cây trong background ra đi , nó tương phải với cây thật quá. :applause: :applause:

Chúc bác làm hồ thứ 2 đẹp hơn hồ lần trước .

3. haidang

haidang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    14
    loại đó mình đã từng trồng bạn nên kiếm cái gì cho nó leo là được

4. Nemo84

Nemo84 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    to kelangtri: bạn cho mình hỏi loại sỏi bạn trải nền mua ở đâu vậy? loại đó là loại sỏi trứng đúng hong.
    đang tìm mua mà hong biết chổ bán. hic hic

5. danangfish

danangfish Well-Known Member

Thích đã nhận:
    71
    @kelangtri: Không nên tiết, cứ cắt cây thủy cúc đã ra lá nước thấp xuống. Cắm ngọ cho nó lên lại.

6. Hồng Phước

Hồng Phước Member

Thích đã nhận:
    0
    MÌnh thấy cái backround ấn tựng quá ,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,

7. tuannghethuat

tuannghethuat Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Bố cục được rồi nhưng theo mình thì bạn nên để lòi cái ngọn của khúc lũa ra trước cục đá thì sẽ ấn tượng hơn. Khúc lũa đẹp lắm đấy. cây cối cần trồng thêm nhưng đừng nhiều quá nhé kẻo giống mình " tham thì thâm" b-( . mai mốt cây ra nhiều nhình tối ben ~X(

8. fishicb

fishicb Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    Theo mình bạn nên xem lại về cách sắp xếp trong bể, đã chơi lũa thì thôi đá và ngược lại .....

9. H2O

H2O Well-Known Member

Thích đã nhận:
    17
    Đây không phải là rêu đâu anh,loại cây này không trồng được trong bể thủy sinh.
    Theo H2O anh nên thay phông nền,loại không có hình ảnh nhìn bể sẽ đạt hơn,có chiều sâu hơn.
    Khúc lũa H2O rất thích,nếu cột thêm rêu thì nhìn sẽ tự nhiên hơn :D .
    Ngưu mao chiên cắm thưa từng ngọn sẽ mọc tốt hơn anh ơi.:D
    Hìhì,bể có đá và lũa là bình thường mà fishicb,quan trọng là do cách sắp xếp của người chơi như thế nào thôi mà.:D

10. paperplane1302

paperplane1302 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    18
    Chà, có cả cây cổ thụ trong bể nữa nhé, hihi. Đầu tay thế là đẹp rồi, bác chỉ cần lọ mọ 1 tuần ra chợ/1 lần, mua thêm 1 số cây thấp để trồng làm nền nữa là ổn như Chân trâu Nhật, Chân trâu Cuba...
    Về cái hòn đá, có khi bạn nên cho thêm mấy viên đá nhỏ hơn (cùng loại) nằm xung quanh viên to kia thì có lẽ nhìn sẽ càng tự nhiên hơn đấy. Chúc bể của bạn sẽ ngày càng đẹp!

11. Thietdienlaota

Thietdienlaota Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    Hôm nào qua nhà mình chơi đi, mình cũng có mấy hồ thủy sinh nè... Có la hán, có cá rồng lun.... Nếu qua thì Pm, anh em giao lưu cho vui...

12. bayboody

bayboody Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Tuy em không rành lắm về hồ,nhưng em đóng góp 1 ý kiến sau
    1. Phong cảnh sau chưa đẹp lắm(anh nên tìm phong nào đó phía dưới màu tối sau đó sáng dần lên trên,phong của anh tối quá làm hồ tối đi,không rực rỡ)
    2.Cục đá+cành cây(em không biết đá gì,cây gì nên nói vậy,mong anh thông cảm)nằm ngay giữa hồ mất đẹp(vì mất tự nhiên),anh nên để về 1 bên(theo em nên chú ý ánh sáng ở bên 2 hông hồ),theo em là anh nên chọn bên hông nào sáng hơn để cục đá,khi đó bóng của cục đá sẽ trãi lên cành cây trông sẽ đẹp hơn
    3.Anh nên chọn cành to hơn 1 chút để bóng núi rõ hơn
    4.Cây trong hồ sao nhợt nhạt và ủ rủ thế nào ấy,(vấn đề này em ko biết)anh nên hỏi danangfishđể làm sao màu xanh cây xanh hơn,cây trông tươi hơn
    5.Hồ thiếu sức sống(cá là 1 cách giải quyết hiệu quả),có thể thêm tượng người cá,hay người chẳng hạn
    À còn vấn đề nữa em quên,anh nên lưu ý chọn phong thật kỹ (nên sáng màu từ bên hông hồ có ánh sáng hơn)->->đó là sự quyết định thành công
    Em chỉ biết chút ít về sáng tối,ảnh bóng,còn màu mè thì em chịu ,em nghĩ vậy còn sai ,chưa đúng thì anh cho ý kiến để em rút kinh nghiệm.Thank

13. hovaten

hovaten CLB Thủy sinh Hà Nội

Thích đã nhận:
    3,243
    @
    Cái BG thấy hay hay . chủ nhân của pể hình như là người Công giáo :-S :-S :-S
    - sỏi mặt nên nhẵn bóng quá , rễ cây ko bám vào được , thường loại này làm chất độn khi trộn nền và làm nên cho bể nuôi cá
    - hòn đá ở giữa bể có phải là đá trầm tích ko :confused: nó đẹp đấy nhưng kích thước quá to so vơi bể . hôm tới đi óp xin ít cây cắm tái lả vào
    - cành lũa tiềm năng đây . buộc ít rêu cá đẻ vào thì đẹp hơn
    Chúc phong trào thủy sinh ĐN ngày càng lớn mạnh
    :D

14. kelangtri

Thích đã nhận:
    39
    @hvt: em ko phải là người công giáo :D. Nhưng cũng đã có lúc gần là như vậy (chuyện rắc rối lắm). Cái background đó có tên là ốc đảo tình yêu. Để bữa nào tìm ra file gốc em sẽ post lên, file đem đi in chỉnh sửa lại nhiều rồi. Còn về sỏi thì ở Đà Nẵng hiện chỉ có loại này là chính, còn sỏi sạn được sàng từ cát thì chỉ có cách tự xử, không có sẵn. Biết là cắm cây ko chặt (có một số trân châu đã trốc gốc) nhưng cũng phải chấp nhận. Bữa vừa rồi tycoi85 có share ít rêu cá đẻ, đang dưỡng hồ dưới nhà, vài bữa sẽ buộc. Mà cũng đang đợi rêu của mp_tetra trong sg ra, hehe, làm luôn thể. Cái bể này do đặt máy lọc trong tự chế, dòng chảy hơi mạnh, sáng nay phát hiện có rêu trắng bám trên hồ, cũng khá nhiều.
    @bayboody: thanks em về góp ý, bữa nào off anh em gặp nói chuyện luôn nhá :D
    À mà cái cục lũa đó mới chìm được 70%, vẫn còn nổi lưng chừng, em phải buộc cục đá phía dưới đấy các bác, chú ý kỹ sẽ thấy có sợi dây inox hehe.

15. bayboody

Thích đã nhận:
    0
    thì em off rồi đó,em là người duy nhất bị say xe nè(thua cả bé Bống nữa)

16. kelangtri

Thích đã nhận:
    39
    đến khi về rồi mới biết đó là em, ai bão ko khai báo rõ ràng. Vụ này phải phạt. phạt nặng nữa kia là khác.

17. bayboody

Thích đã nhận:
    0
    Trời đau đầu quá nên quên giới thiệu luôn và em cũng ít tuổi nhất nên cũng hơi sợ,với lại em không quen đi ô tô thì phải.Hôm đó em thấy trong cái cây mà anh em đem về có 1 con cua hay là con còng ở trong đó như đau đầu quá quên nói cho mấy anh biết

18. phuonghoangluaI

phuonghoangluaI Well-Known Member

Thích đã nhận:
    40
    Bác ơi, bác bỏ dùm em cái BG đi, trông nó làm nghiệp dư hóa cái bể của bác lắm.

19. aquatichung

aquatichung Giáo sư

Thích đã nhận:
    824
    Góp ý của bạn sau một năm mới được gửi tới pác kelangtri, không biêt giờ này bể pác đó ra sao. Đề nghị bạn phuonghoangluaI lưu ý không nên lôi các bài giới thiệu bể đã quá lâu ra để góp ý, thứ nhất không còn tính thời sự, thứ 2 gây cho tác giả 1 cảm giác phiền toái trả lời cũng dở mà không cũng dở.

20. leontran

leontran Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    theo mình cục đá nên dời vào góc khúc lũa trong hay hơn, hok biềt góp ý đúng hok!