Hồ đầu tay của newbie ( update dần ) !

Thảo luận trong 'Bể ( Hồ) mới của thành viên - xin ý kiến' bắt đầu bởi TopSpin, 16/9/12.

1. TopSpin

TopSpin Member

Thích đã nhận:
    9
    Update bể ngày 16/9/2012 ^.^

2. fuji

fuji Well-Known Member

Thích đã nhận:
    124
    Sao mực nước trong bể thấp vậy? Bể này bác cho có đến 50kg phân nền ko mà sao nền cao thế? Bỏ cây cầu đi nhìn trông nhân tạo quá. Xếp cây lũa vào sâu phía hậu cảnh, lấy đá xếp vào chân lũa cho tự nhiên, hậu cảnh bạn kiếm các loại vảy ốc xanh đỏ mà trồng, bỏ đám la hán đi sau này nó bị rụng lá ở gốc nhìn xấu lắm.....mới nghĩ được bấy nhiêu thôi có gì không phải bỏ qua nhé. À mà bạn phải đầu tư thêm đèn đi nhìn trông bị thiếu sáng....

TopSpin thích bài này.
  3. hung_luong

hung_luong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,116
    Cá nhân mình thấy đẹp đấy chứ, có thể là chủ thớt muốn tạo nên một bức tranh làng quê nhân tạo nên mới để gốc đa, cây cầu và giòng sông,

TopSpin thích bài này.
  4. TopSpin

TopSpin Member

Thích đã nhận:
    9
    Thank 2 bác góp ý, cây cầu đó là em dùng từng khúc lũa bôi keo ghép thành, sông thì em chưa mua cát trắng để làm, sẽ mua sau ^.^ còn phần tiền cảnh thì đang setup dở, chắc mấy hôm nữa mới xong, em đang định trồng trân châu nhật

---------- Bài viết thêm vào lúc 04:55 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 03:18 PM ----------

Nước vẫn hơi vàng, chắc do phân nền ADA, ko biết bao lâu thì bể mới trong hơn, có cách nào khắc phục vấn đề này ko ạ ? à quên, 2 ngày em thay nước 1 lần ( 30%)
    P/s : bể dài 1m3, cao 60, rộng 40, lọc EF4, đèn 4 bóng Odyssea 54W, hiện tại chưa có C02

5. fuji

fuji Well-Known Member

Thích đã nhận:
    124
    Nước vàng chưa chắc đã phải do nền đâu, có khi do lũa chưa xử lý kỹ nên ra màu, chăm thay nước 1 thời gian sẽ hết. Bể của mình kt 90.45.40 chơi rêu và dx mình dung 50w đèn mà vẫn thiếu, bể của bạn chơi cắt cắm 1m3 mà có 54w thì thiếu nhiều rồi.

TopSpin thích bài này.
  6. nguyentunghp

nguyentunghp Well-Known Member

Thích đã nhận:
    214
    mua thêm ít tượng con trâu, ông lão câu cá, đình làng là hoàn thiện một bức tranh quê

TopSpin thích bài này.
  7. hung_mai

hung_mai Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,660
    ko theo mình mua 1 vài thằng tý chăn trâu đứng trên cầu, còn dưới dòng suối kiếm vài cô gái bán hỏa thân đang tắm tiên... 1 bức tranh thật đẹp.............up nhanh nào

TopSpin thích bài này.
  8. TaiTuong

TaiTuong Thương nhân

Thích đã nhận:
    963
    bể ấn tượng quá...nhưng viên đá chính diện thì theo mình nên kiếm viên khác, to ngang chứ không phải cao và nhọn.đợi rêu thành tán cây nữa thì đẹp, nhấn nhá vài cọng ngưu mao chiên cho nó đồng quê.bác mua 1 cặp Thị Nở Chí Phèo để dưới gốc cây cho nó ác..thêm đàn tép nữa là ok...chúc b sớm có bể hoàn thiện

TopSpin thích bài này.
  9. TopSpin

TopSpin Member

Thích đã nhận:
    9
    Thanks các bác góp ý, gộp các ý kiến của các bác lại thì em tính thế này : cặp Thị nở chí phèo thì cho sau bụi cây dưới gốc đa :p gần dòng sông là ông lão câu cá, tay câu cá nhưng mắt và tai liếc ra sau :laughing: trên cầu thì 1 vài cu tý đang chăn trâu chạy lên cầu ngồi nhìn lén chị em tắm =)) chị em thấy bị nhìn lén thì chạy ra phía đầu nguồn thì lại gặp ông lão câu cá, chị em lại la lên làm cặp đôi trong gốc đa giật mình chạy ra b-(

10. TopSpin

TopSpin Member

Thích đã nhận:
    9
    Em đang định mua bình C02 thì với kích thước bể của em thì dùng bình C02 bao kg nhỉ và dùng được trong bao lâu thì phải nạp thêm ?

11. TopSpin

TopSpin Member

Thích đã nhận:
    9
    Update bể : chụp = đt cùi nên hình ko rõ nét lắm @.@

hung_luong and muoivankhatmau like this.
  12. hung_luong

hung_luong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,116
    Đến hôm nay nhìn bể khả quan hơn nhiều rồi bro, TCN mà bò full nền nữa là có một bức tranh quê rồi đấy. Phối cảnh đẹp đó bạn.

13. ttchit

ttchit Well-Known Member

Thích đã nhận:
    484
    nói thật mình thấy phí cây lũa bonsai quá , bác nên tạo độ dốc cho cái đồi có gốc cây thoai thoải có cây cầu bắc qua con mương (cây cầu hơi to , con mương hay suối gì đó bẻ con thế kia mất tự nhiên , đá kè 2 bên nhìn rất vô duyên

14. TopSpin

TopSpin Member

Thích đã nhận:
    9
    Thank các bác đã góp ý ^.^ Mới chơi nên bố cục chưa được ok lắm, sẽ cố gắng :D

15. tratutu

tratutu Member

Thích đã nhận:
    1
    Góp ý chút! Kè đá bạn không nên dùng sỏi kiểu đó nhìn mất tự nhiên. Dùng đá lớn nhỏ không đều nhau và xếp uốn lượn zích zắc kiểu viên ra viên vào, lớn trong và nhỏ ngoài. Bạn nhìn xem có dòng suối nào mà có bờ phẳng phóm không. Hút cát trắng ra và cứ để màu như cũ bởi sau một time thì cát bị rêu nhìn rất xấu.
    Thứ hai là bạn nên bỏ mấy cây thủy trúc ra. Để như vậy nó phá mất tính chất cây đa. Bởi đã là cây đa thì không nên có một loại cây đứng gần nó mà bằng nó hoặc cao hơn nó. Bạn có thể thay thế bằng cỏ hoặc phủ trân châu nhật thì nhìn sẽ tự nhiên hơn. Chúc hồ đẹp hơn!