Hồ đầu tay của Nguyên Đông !

Thảo luận trong 'Bể ( Hồ) mới của thành viên - xin ý kiến' bắt đầu bởi NguyênĐông, 22/11/08.

1. NguyênĐông

NguyênĐông Well-Known Member

Thích đã nhận:
    227
    Đây là hồ đầu tay của em mọi người nhận xét giúp .
    -Thông tin :
    +Hồ 60*40*35 (hồ cũ nên nhìn ko đẹp).
    +Co2 ko có .
    +Lọc ngoài hovaten
    +Cây trồng nhưng ko biết tên anh em chỉ giúp em nha , sẵn tư vấn cho em xem trồng trân châu gì làm nền thì đẹp.
    +Nền bonbon ( 2bao), Sỏi 3 màu 6kg .
    +Đèn 1 bóng 6 tất trắng 220V-20W .
    +Hồ mới set được 9 ngày . ( ngày setup là 15-11-2008 )
    Vì đây là hồ đầu ta nên mong anh góp ý chân tình nhất là anh truongthinh, codai , ......!
    Toàn cảnh :
    Góc phải :
    Góc trái :
    Bộ lọc :
    Đầu xả , hút nước trong hồ :
    Vì còn nhỏ( 15 t ) nên chỉ làm được vậy thôi ! Thanks ah em đã đọc tin

Last edited: 23/11/08
    vponline thích bài này.
  2. purple_forest

purple_forest Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Hồ đầu tay như vậy là rất khá rồi, bây giờ chỉ việc chăm sóc cây cối, thay nước đều đặn, nếu được sắm thêm bình C02 cho cây cối lên nhanh hơn :), Chúc bạn mau có hồ đẹp

3. phanthanhliem

phanthanhliem Well-Known Member

Thích đã nhận:
    38
    15t, giỏi thiệt .... nếu muốn trồng TCN , em nên thêm một bóng 6 tấc nữa , và phải co CO2 nữa...chúc em vui

4. MrDeVince

MrDeVince Active Member

Thích đã nhận:
    3
    Hồ này nếu xài bon bon theo tiêu chuẩn là cần đến khoảng 4 bao bon bon, tuy nhiên nếu ở đây dùng 3 bao thì mình nghĩ sẽ ok hơn, nhưng 2 bao thì cũng được, chỉ sợ không để được bố cục quá 1 năm. Ánh sáng thì mình sợ là thiếu, nên bổ sung thêm 1 bóng 6 tấc nữa thì ok. Nếu muốn trồng trân châu thì bạn nên tăng cuờng sáng nha.

Về bố cục do đang cần tư vấn nên hơi ít cây. Mình nghĩ về phía đoạn trống ở giữa, có 2 cách một là trải cát trắng lên làm suối giống như m người vẫn làm, chỉnh đá cho nó uốn lượn một chút. Tuy nhiên có cách thứ 2 là trồng thảm trân châu, mình nghĩ chắc sẽ đẹp lắm.

Mình còn đang tưởng tượng nếu hậu cảnh sau cùng được bao phủ bởi cỏ cọp hoặc tóc tiên thì chắc là sẽ đẹp lắm trông giống như một rừng cỏ, còn mình là những con kiến. :D
    Mình chỉ biết có từng đó nên mình không dám tư vấn gì thêm.

5. design_nod

design_nod Member

Thích đã nhận:
    0
    mấy cục đá dễ thương quá, mà nó có ra màu không bạn? nhìn giống đá bazan nhỉ?
    Bố cục thì hok dám bình luận, nhưng thấy có vẻ hơi nặng về bên phải.

6. Thaison.tl

Thaison.tl Well-Known Member

Thích đã nhận:
    173
    15t làm hồ đầu tay mà đẹp thế ,đáng khen, bố cục đá ổn rồi ,cây nếu không nhầm chủ yếu là lệ nhi, hay vảy ốc lá cạn, góc trong cùng bên phải la hán xanh ( nên thay ) bên trái có bụi ráy lá xanh thẫm.. về cây em nên trồng xen vào kẽ đá cỏ đỏ ,tiêu thảo, phía trước ở tiền cảnh trồng trân châu nhật thành thảm cũng đẹp....trồng cây en tham khảo thêm ý kiến của các ace. Cái lọc HVT tự chế cũng tốt roài ,sắp tới nước sẽ trong hơn, em nên xoay đầu xả nước từ lọc bơm ra theo chiều dọc hồ, để nước trong hồ chảy phía trên từ trái qua phải , cuộn xuống dưới chảy theo chiều ngược lại, còn đầu hút nước vào lọc nhớ bít ngăn cá,và có thể hạ xuống sát nền, chúc nay mai hồ đẹp hơn,

7. NguyênĐông

Thích đã nhận:
    227
    @Thaison.tl : em cũng nghĩ vậy đó anh nhưng ở dưới long thành cây ko có nhiều loại nhất là ko có trân châu nhật nên phải đợi em lên tp mới mua được !
    @design_nod : đá đó là đá ong đó anh nếu anh rửa kỹ cho ra hết đất sét thì nó sẽ ko ra màu (như em đó ).
    @phanthanhliem : em có Co2 rồi anh nhưng vẫn chưa thêm ánh sáng cây lên mau quá nên em tỉa bớt 1 số rồi ( lên qua mặc nước luôn ).

8. tuanbibo

tuanbibo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Hồ đầu tay của bác trông như vậy là khá ổn , về phần tiền cảnh theo mình bác lên trồng TCN là đẹp nhất và hài hòa.

9. tommy_le

tommy_le Well-Known Member

Thích đã nhận:
    24
    chai` 15 tuổi áh giỏi ghê nun min`h cũng sinh năm 1993 ma` ko lam` được hô` thủy sinh như bạn cứ cấy cây nao` cây đó chết chắc ko có duyên với thủy sinh ^^ bạn trang trí cái hô` hợp lý lém bố cục nhi`n đẹp nhin`rất hoang dã ma` seo bạn chưa thả cá zô ?

10. nguyenhuudanh

nguyenhuudanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    70
    Theo mình quan sát thì hình như bạn trải bonbon vào thẳng luôn, không cho 1 lớp sỏi phía dưới à, tại mình cũng tính làm như bạn đó nhưng không biết có sao không !!
    À bạn nói trồng mới 9 ngày mà cây đã ngoi lên khỏi mặt nước àh, ghê thế, tại minh nghe nói bonbon thời gian bung cũng lâu đó !!! Cái lọc nhà bạn giống y nhà mình, nhưng mình nghĩ lọc ngắn cũng đủ rồi, lọc to quá mỗi lần thay mệt lém !!!

11. NguyênĐông

Thích đã nhận:
    227
    @tommy_le : vì nước chưa ổn định nên mình ko thả cá chờ nước ồn định mình sẽ thả vào !
    @nguyenhuudanh : dưới lớp bon bon còn 1 lớp sỏi nửa bạn à ! Cây phát triển nhanh do mình chọn những cây dễ phát triển thôi !

12. phanthanhliem

phanthanhliem Well-Known Member

Thích đã nhận:
    38
    TCN cần lượng ánh sáng đủ , với lại cần nhiều dinh dưỡng , nên về phần as em chỉ cần thêm một bóng thôi , và bổ sung phân nước .mấy cây đó là cây cắt cắm nên rất mau cao .... em phải cắt nó thường xuyên đó,,,

13. mr_anh_qwer

mr_anh_qwer Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    bể bố cục hơi đơn giản nhưng bể đầu tay dành cho tuổi 15 thế là được rồi, góc phải đơn điệu quá nên bổ sinh thêm ho bụi cây nhiều n màu sắc đa dạng hơn.

14. haicu?

haicu? Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,749
    15t! Ngạc nhiên à nha! Đã vậy lại còn là thành viên tích cực nữa chứ! Bằng tuổi bạn mình chỉ biết ăn! Hôm trao giải ABV đã thấy các bác nhận giải trẻ rồi. Bi jowfthaays bạn thế này tương lai sẽ là tay chơi khá đây!

15. vponline

vponline Well-Known Member

Thích đã nhận:
    171
    Cậu cu chàng này hoàng tráng lắm..nhỏ tuổi tài cao.@.@..vừa cá cảnh vừa thủy sinh..

16. HanhNV

HanhNV Well-Known Member

Thích đã nhận:
    42
    Nền hơi trống nhỉ, hồ nhỏ thêm ít TCCB thì ok ngay ý mà!