Hồ đầu tay "Friendship"

Thảo luận trong 'Bể ( Hồ) mới của thành viên - xin ý kiến' bắt đầu bởi KhoaGV, 20/10/10.

1. KhoaGV

KhoaGV Well-Known Member

Thích đã nhận:
    91
    Mình vừa làm xong hồ đầu tay, bố cục không được đẹp lắm, mong mọi người góp ý chân tình để mình rút kinh nghiệm lần sau. Thanks
    + Thông số hồ:
    Mới set up được 10 ngày.
    Kích thước 68*38*38
    Nền Gex xanh+ nham thạch
    Lọc atman 3337
    Đèn tự chế với 2 bóng Jebo 6 tấc, đang tính thêm 1 bóng nữa.
    Cây: tóc tiên, trân châu 4 lá, dùi trống, bình quả thảo, rêu ricca, rêu weeping, trân châu cuba (thả thử chứ ít có hi vọng nó sẽ thành thảm, hix).
    Cư dân: chưa có (dự định nuôi RC và vài em vệ sinh).
    Và đây là hình.

Lê Tuấn, muoivankhatmau and GHT like this.
  2. GHT

GHT Thích ăn phở

Thích đã nhận:
    20,294
    Bể setup ẩu thật, Em trồng trân châu cao nên tách ra trồng từng ngọn hoặc cùng lắm vài ngọn 1, trồng cả cục như vậy nó ko lên đâu, mà trân châu cao Em trồng ra cả đằng trước như vậy mai sau nó mọc che hết.
    Bể thiếu sáng vì cái đèn cao quá, ống nước Em để lại cho nghiêm chỉnh đi nhé. hu hu
    ANH ném đá thế thôi, sau anh còn một vài ác nhân đang khệ nệ vác đá ném kìa.

Last edited: 20/10/10
    KhoaGV thích bài này.
  3. ymphuong

ymphuong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    390
    cho em xin cái hình rõ nét nhất của nó cái( lần đầu tiên nghe thấy)

Last edited: 21/10/10
    KhoaGV thích bài này.
  4. Takeshi Amateur

Takeshi Amateur Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,220
    mấy cục đá bám rêu bạn cho xin nguồn gốc được ko ? giống rêu bán cạn móc dưới suối lên quá ??

KhoaGV thích bài này.
  5. KhoaGV

KhoaGV Well-Known Member

Thích đã nhận:
    91
    @GHT: Anh "ném đá" còn đỡ, vì em biết đường mà khắc phục cho các hồ sau, chỉ sợ mấy huynh ghé vô rồi đi ra, không góp cho em vài ý chân thành, huhu...
    Trân châu cao em để 1 ít hậu cảnh và kế bên lũa à, để em chịu khó tỉa hihih. Đèn em hạ rồi và tính thêm 1 bóng nữa (tổng cộng sau này là 3 bóng 6 tấc). Mấy cái phụ tùng là làm em khó chịu nhất nè, em đang loay hoay sắp xếp sao cho nó bớt rườm rà mà chưa được, hi vọng sau này cây lên sẽ che bớt.
    Còn về trân châu cuba thì em thử bỏ vô à, em cũng ko hi vọng nhiều anh ơi, tại thời gian đầu cứ nhét cây để bớt rêu...
    Thanks anh đã cho ý kiến.

@ymphuong: hình như trân châu 4 lá còn gọi là trân châu cao thì phải, máy chụp hình mình trả người ta rồi hix, ko chụp cho bạn được, thông cảm nghen.

@Takeshi Amateur: Mấy cục đá bữa em đi rừng Nam Cát Tiên lụm về đấy anh ơi...

---------- Bài viết thêm vào lúc 10:39 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 10:27 PM ----------

Thật sự em thấy hồ yếu về phía góc trái, do lúc đầu tính là bên đó là núi, đối với bên phải là cây cổ thụ, nhưng do đá em nhặt ở rừng Nam Cát Tiên về hơi bé nên 2 bên có vẻ không tương xứng lắm, xin các anh cho em ý kiến để khắc phục.
    Em dự định dời tóc tiên sang qua bên trái (hỗ trợ cho phần đá), trân châu cao sẽ hỗ trợ cho phần lũa, chứ không để lung tung như hiện giờ nữa, mấy anh thấy sao?

6. hoangbboy

hoangbboy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    18
    hi. mình thấy hồ bạn còn thưa thớt quá ak. mua thêm cây về cắm đi . khúc lũa quấn rêu đi bạn. mình thấy bụi hẹ xoắn đó không hợp lắm. bạn thay bằng diệp tài hồng lá kim đi . trân châu cao mua thêm về cắm cho dày vô
    thân

Last edited: 22/10/10
    KhoaGV thích bài này.
  7. KhoaGV

KhoaGV Well-Known Member

Thích đã nhận:
    91
    Hix, không anh trai nào giúp đỡ new member nữa à??

8. truongthinh

truongthinh Thăng trầm

Thích đã nhận:
    32,779
    Mọi việc vẫn đang ổn mà . Cây cối dời nhiều quá khi chưa phát triển sẽ dễ gặp rắc rối lắm đó .
    Ống nước out bạn chuyển về một cạnh bên hồ để ít thấy nó nhất khi nhìn ở chính diện .

KhoaGV thích bài này.
  9. KhoaGV

KhoaGV Well-Known Member

Thích đã nhận:
    91
    @truongthinh: Cám ơn anh đã góp ý, để em cưa bớt cái ống out cho nó vừa với chiều rộng hồ.

10. tamthu

tamthu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    756
    Cưa ống chi cho uổng, tháo bỏ ống đó ra, chỉ cần dùng phần co ngắn phía trong là đủ rồi,
    mình cũng đang xài như thế, bạn có thể xoay co ngắn đó theo chiều dài hay chiều rộng của hồ tùy thích!
    Thân

KhoaGV thích bài này.