Hồ đầu tay Hội An

Thảo luận trong 'Bể ( Hồ) mới của thành viên - xin ý kiến' bắt đầu bởi duyhoian, 19/8/10.

1. duyhoian

duyhoian Well-Known Member

Thích đã nhận:
    660
    Đây là bể đầu tay của em, mới set được 1 tháng ah, hiện đang ươm dương sĩ châu phi và rêu chủ yếu, chưa có ý tưởng về bố cục, mấy anh chỉnh sửa dùm em
    Thông số hồ 60 cm 45 cm 45 cm
    Nền : Power Sand Special Size S 6 lít, ADA II fullset (APT) 18 lít, bacter 100,....
    Lọc: Atman 3338
    Co2: 1 giọt 1 giây
    Chiller 150 Ha: chỉnh 24 độ , nhiệt độ bình thường ở Hội An là 30 độ C đến 37 độ C, nóng kinh khủng
    Đèn: Solar 5 bóng 60 cm, 100 w, bật 11 tiếng 1 ngày
    Hiện em chỉ ươm cây để chuẩn bị set hồ 90 cm, em đang cần tư vấn chỉnh sửa cho hồ này ah, em cảm ơn, hồ đầu tay của em đây ah
    Mấy anh chỉnh sửa dùm em bố cục ah, cần cái gì và thêm cái g ì:x

Last edited by a moderator: 4/9/10
  2. haicu?

haicu? Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,749
    Bể 60 mà lọc 3338, nếu ko chỉnh dòng bằng van thì ko cây nào mọc nổi ở đầu ra của lọc. Ở đây, bạn dè chừng chỗ cây sát kính bên mé phải.
    Hệ nền cũng quá thừa, ko chú ý sẽ phát sinh rêu hại nặng.
    Bể như thế này hơi phí Chiller.
    Cá mú cũng toàn con quái vật. Loại hết đi, chỉ để lại bống vàng, neon, tép là đủ. (Nhà mình cá nào đến lúc thải loại thì cho ra bể trống, cho ăn, sống đến đâu thì đến. Còn những con khó bắt, phá hoại thì bị trừng trị tại chỗ)

Last edited: 19/8/10
    duyhoian and Fairytale like this.
  3. duyhoian

Thích đã nhận:
    660
    dạ vâng, em bỏ bụi cây lá hẹp ra hồ 90 cm sớm ah, tại không có hồ ươm, hic, có 1 cái hồ duy nhất đó anh, em đang tìm ý tưởng cho cái gốc cây cổ thụ của em đó anh, hic. Đầu ra qua Chiller ra nhẹ lắm anh, chỗ em mà không có chiller là cây chết nhanh, lúc em mới mua dương xĩ châu phi được 3 bữa là lá vàng rồi đen, chết, có cái chiller là hết, vài bữa hết lụt tháng 9, hết cúp điện em định nuôi ong nên sắm chiller.

Cá mú là con nào anh, mún hay mú ah, em có thả 4 em mún, để ăn rêu hại, hồ em được 1 tháng tuổi mà chưa thấy rêu hại, em cũng nghe nói hồ mới rêu hại nhưng mà chưa thấy, chỉ thấy ít rêu bám kính, em lấy chài chải đánh răng cạo sạch rồi, chắc tại đèn nhiều. Mỗi ngày em thay nước 2 lần, buổi sáng 30 % và buổi chiều tầm 3 giờ chiều em thay 20 %, ngày nào cũng làm thế, bữa nào nhát thì thay 1 lần 1 ngày, sau đó nhỏ 1 tí teo giọt Bright Clear 1 tuần 1 lần sau khi thay nước.

Cắt cắm chỉ có trân châu nhật và đàn thảo ah.

4. haicu?

haicu? Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,749
    hồ bạn 1 tháng ko rêu thì cũng ổn đó.
    "Cá mú" ở đây là tớ chỉ chung lũ cá. Bạn để mún cũng được, nhưng mấy cái con cầu vồng xanh, hắc xá, hồng xá thì nuôi bể lởm cũng đủ, ko cầnp phải cho bể này. ko khéo cái lũ "... xá" nó gặm rêu.

5. namhunghihi

namhunghihi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    419
    Hồ a có chiller mà rêu vẫn chưa xanh lắm, mấy con cá chuột đó kiểu gì nó cũng ăn rêu đó :))

6. duyhoian

Thích đã nhận:
    660
    Hy vọng thời gian sẽ trả lời, khi nào có hồ 90 cm sẽ set 2 cái 1 lần cho zui, lần đầu chơi nên cái chi cũng mới hết, dương xĩ thì toàn mua ở Sài Gòn về nên để hết trong đó chứa, hic, dù xa xôi khó khăn nhưng vẫn quyết sắm đồ đầy đủ để chơi thỏa mãn với thú vui này. Phần cứng đầy đủ chơi cũng thích, vừa ý và cũng rẻ tiền nữa, có phần cứng hỗ trợ tốt thì mình nghĩ cây mới phát triển tốt được. Đỡ tốn tiền sau này nâng cấp.

Bước đầu nguyện vọng sao cho châu phi đừng đen lá vì mình đã trót lỡ yêu loài dương xĩ này, chỉ vì thích xem bong bóng dưới lá châu phi nên mới sinh ra cái hồ này,và cái chiller cũng từ đây mà ra khi châu phi về Hội An mấy ngày chết vì nước nóng 34 độ C, sống được 3 ngày và rã gốc, cũng vì muốn trồng trân châu nhật cho biết nên mới mua ADA 2 full set up của cô Giang FPT , cây cối sống được như ý muốn thì lại nghĩ đến đến bố cục, có nhiều việc phải làm hơn nữa. Sau 1 tháng thì giai đoạn ra đa test cây cũng xong. Chưa có dấu hiệu gì về sự cố rêu hại hay bất kì con vi khuẩn nào xâm nhập. Có lẽ do ban đầu set up bằng nước thủy cục, vi sinh lấy từ hồ trồng súng và cho lọc qua bông rất lâu, mấy ca nước và thả cá sớm. Mình nghĩ nước mau mềm là nhờ có chiller. Hiện vẫn thay nước bằng nước thủy cục và bỏ chất khử clo, yên tâm không gây chết chóc là ok

Trải qua hành trình đến với thế giới thủy sinh cũng nhanh và vừa ý, có lẽ cần thời gian nguyên cứu và chăm trồng dương xĩ nhiều hơn nữa

Last edited: 19/8/10
    haicu? thích bài này.
  7. haicu?

haicu? Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,749
    =)) =)) =)). Bạn có nhìn thấy con vi khuẩn ko mà đòi thấy. hihi. Trong bể bạn có Bacter 100 đã là 100 loại vi khuẩn, chưa kể vi khuẩn ngoại nhiễm khác: ở nước, ở chân tay bạn, ở cá, ở cây .............
    Có điều, vi khuẩn chưa có loại gây hại thôi.
    =)) =)) =)) Mình buồn cười quá, "Bạn ko thấy con vi khuẩn nào xâm nhập" (cười vui thôi nhé, ko cười chê đâu)

duyhoian thích bài này.
  8. Blue_Dolphin

Blue_Dolphin Khách trọ nhân gian

Thích đã nhận:
    7,984
    Sao mà siêng quá vậy trời!
    Chỉ cần 1 tuần thay 30% là đủ rồi bạn à, thay nhiều quá rất chi là...đa tốn:p

duyhoian thích bài này.
  9. duyhoian

Thích đã nhận:
    660
    Mấy anh chọc em hoài, từ từ em học hỏi nâng cao chứ anh, chơi thủy sinh cũng zui zui, vài bữa set bố cục mấy anh chỉnh sửa dùm em nha

Em đang có ý tưởng giống cái hồ như ry đây, nhưng chừ phải đi kiếm khúc lũa để dưới chân cây cổ thụ làm rể giả, đang kiếm đây anh, em đang tìm cỏ thìa hoặc cỏ đỏ để trồng dưới tán cây cổ thụ chứ trân châu nhật không mọc nổi vì bị che đèn bởi tán cây cổ thụ,

Em đang ươm rau thơm, bữa có 5 cây giống nhưng sau 1 tháng thành 10 cây rồi ah, mỗi lần ra chồi non có rễ là em cắt ra ươm lại, mất thời gian thật, không có ai bán chứ mua lun đầy đủ set cho nhanh, hic

Mont-Ral

10. Fairytale

Fairytale Banned

Thích đã nhận:
    3,293
    Mọi người đều nói rất đúng cả đấy. Lọc quá mạnh, Nước thay quá nhiều, Cá quán nhiều thứ không phù hợp...

Thiết bị phần cứng của bạn khá tốt, hãy tập chung vào học cách sử dụng thiết bị đang có, tìm hiểu layout, cây, cá... để chuẩn bị cho bể 90cm.

Sớm có bể đẹp.

haicu? thích bài này.
  11. duyhoian

Thích đã nhận:
    660
    Atman 3338 mà khóa nửa van để còn công xuất đủ chậm để qua chiller 150 Ha, lúc trước em định mua Atman 3336 nhưng nghe tư vấn thì Atman 3338 có thể chỉnh van được, em thấy đầu nước Out nước rất yếu và nước làm lạnh rất nhanh vì qua Chiller mà anh, chiller 150 Ha công xuất cũng yếu hơn 300 Ha mà anh. Để bác Kỷ làm xong cái hồ 90 cm thì giải quyết dương xĩ ra ngoài hết, hiiii.

Thay nước nhiều lần nhưng mà thay ít lắm, em nghĩ nước mau trong là do thay nước nhiều và lọc mạnh. Có cái hay của Atman 3338 là chỉnh van được nên em chọn Atman 3338, hiiii

Về phân cá thì em bỏ vào để hệ vi sinh phát triển tốt, em nghĩ vậy. Khi nào ổn định thì em chỉ nuôi neon và RC, Ong, hiiiii

Em đọc hướng dẫn đầy đủ mà anh.

12. Ant_fly

Ant_fly Sư kiến

Thích đã nhận:
    903
    chìu tối ni đi Hội An có việc...wa nhà ông giao lưu chút.....098 34 76543

13. duyhoian

Thích đã nhận:
    660
    ok, anh Duy không ở nhà tới, alo cho anh Duy nha, ở công ty cả ngày, khuya 10 giờ mới về, có cỏ đỏ cho anh ít nha hoặc cỏ gì sống ít cần đèn, hiii

14. rune_kt

rune_kt Well-Known Member

Thích đã nhận:
    379
    lùi toàn tập^^,Kiến dạo này nghiện bio sẵn qua giao lưu với bạn mang theo hết dương sỉ trong hồ nuôi thần tiên,cột vô hồ của bạn ở Hội An là đẹp cả 2 hồ ah^^hjhj
    xin lỗi mod,e spam!!!

duyhoian thích bài này.
  15. duyhoian

Thích đã nhận:
    660
    Dương xĩ mình có mấy Kg đó bạn, hiiii, chỉ hỏi có cỏ đỏ không để lại ít nhưng mà mình ship từ Thủy Mộc về đủ cả rồi, 200k cả đống, không cần nữa

Last edited: 20/8/10
  16. truongthinh

truongthinh Thăng trầm

Thích đã nhận:
    32,779
    Hôm nay mới xem bài này , vừa resize ảnh lại giúp bạn .
    Nếu bạn cho mọi người xem một ảnh thật chính diện và che các ảnh phản chiếu trên mặt kính đi thì hay quá !

17. Hoang_Arch(DK)

Hoang_Arch(DK) Well-Known Member

Thích đã nhận:
    169
    Nhìn phần cứng của Bác là biết đang ấp ủ nuôi ong rồi !
    Nếu định nuôi ong thì không nên thả cá nhất là mấy em neon săn tép con kinh lắm.
    Như ông haicu đã nói bể 60 mà dùng 2 bao aquasoil ,6L power sand là thừa dinh dưỡng mà không bị rêu là may mắn lắm .
    Bể đầu tay như vậy là tốt lắm rồi hy vọng bác có thêm nhiều kinh nghiệm đúc rút ra được để làm bể 90 ......để anh em chiêm ngưỡng !
    Chúc bể mau đẹp như ý ! thân

18. trantroimoi

trantroimoi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    87
    Tôi thấy nền của bạn khá tốt .Nhưng nếu trồng ccn cùng với đàn thảo thì đàn thảo sẽ đè chết ccn của bạn