Hồ Đầu Tay

Thảo luận trong 'Bể ( Hồ) mới của thành viên - xin ý kiến' bắt đầu bởi nguyen bao, 20/5/13.

1. nguyen bao

nguyen bao Guest

lần đầu làm hồ thủy sinh mong mọi người góp ý để có thêm kinh nghiệm
    kích thước hồ 100x40x45
    nền ada co2 3g/g
    2 máng đôi đèn Odysea 90, 10000k
    hình hồ hiện tai 25 ngày

do lúc làm hồ mua đá ko có nên còn bao nhiu đá trong tiệm mình lấy hết ko dc nên cũng ko dc đẹp lắm chờ có đá mình lật hồ làm lại hồ núi đá trông full tcn
    cho mình hỏi lun là đá bị bám rêu xanh xanh như thế này thì là sao để hết

Last edited by a moderator: 20/5/13
  2. hathuykhue

hathuykhue Thương nhân

Thích đã nhận:
    448
    nhìn hơi đơn giản nhỉ .........
    ............................

3. mayvscntkA

mayvscntkA New Member

Thích đã nhận:
    0
    Bac post bài bá đạo quá. Thông tin nhiều vậy.
    Em cảm ơn Bác nhiều nha. Nhưng thông tin có chuẩn không vậy?
    Ai có chuyên môn comment thêm giúp em với.
    Cảm ơn cả nhà.
    Best regards.

4. rugi

rugi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    96
    - mình thấy nền của bạn bằng phẳng quá, ko có độ sâu.
    - 2 bên đá chia đều nhau, ko theo tỉ lệ vàng.
    - Trong khi hòn bên trái hướng vào giữa thì hòn bên phải hướng lên trên, các đá nhỏ cũng xếp ko hướng đi đâu cả, nên nhìn ko có điểm nhấn ^^

ngoc_tanlong thích bài này.
  5. reecky

reecky Well-Known Member

Thích đã nhận:
    115
    Anh em chia sẻ lại có vẻ không tin là sao, mình pm là bạn ý chia sẻ thế là chuẩn luôn có điều là bạn nên lamg bể theo kích thước đèn thì ổn hơn vì đèn odyysea 90 thì chỉ làm bể dài 90 thôi cho ánh sáng đủ luôn không bị thiếu sáng phía hai hồi bể. Nếu bạn cần tham khảo ý kiến bạn pm mìn mình bết gì. Minh sẽ chỉ cho bạn.

6. nguyen bao

nguyen bao Guest

thanks mọi người vì lần đầu làm hồ nên về phần bố cục mình còn khá lộng cộng ko bít làm thế nào sắp tới có đá mình sẽ làm hồ núi đá trồng full tcn mà làm núi cao thì làm sao để nền ko bi tụt và bố cụ làm thế nao cho hợp lý mình thích kiểu hồ thế này ma ko bit co lam dc ko mọi ng giúp với
    còn cái vụ đá bị bám rêu xanh thi làm sao đây ko thấy ai giúp mình về vấn đề này hết zậy

Last edited by a moderator: 20/5/13
  7. dtduong

dtduong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2,133
    Rất thích phong cách xếp đá lạ của bạn, cây cối phát triển rất tốt, hồ đầu tay của mình còn xấu hơn rất nhiều.
    - Nếu hai cụm núi đá gần nhau chút thì đẹp hơn.
    - Rêu xanh là rêu tự nhiên bám trên đá sau một thời gian setup hồ, ko ảnh hưởng gì đến cây cối trong hồ mà chỉ tạo nên vẻ đẹp tự nhiên của đá thôi, hồ mình đang muốn đá lên rêu loại này mà ko được đây.
    - Ít ai dùng full tcn với thể loại layout như bạn định làm, thường hay dùng rêu hơn. Rêu cấy lên đá ko khó mà sẽ tự nhiên hơn.
    Chúc vui vẻ với ABV.
    À quên nếu bạn up ảnh thì nên nghi tên người và nước thực hiện layout nhé.
    Mình bổ xung:
    World Ranking No. 24 - top 27 IAPLC 2011
    Zhang Jian Feng (MACAU)
    Huangshan Mountain
    Kích thước : 90 x 45 x 45 cm

Last edited: 20/5/13
  8. nguyen bao

nguyen bao Guest

ma la sao de nền ko bị tụt zậy a ma nếu dùng rêu thì dùng loại nao và cách cáy ra sao e nghe nói rêu thì nước phải mát mới phát triên tốt và xanh dc hồ e chỉ có 1 quạt ak nhiệt trung bình khoải 28,5 độ zậy có cáy rêu dc ko a

9. reecky

reecky Well-Known Member

Thích đã nhận:
    115
    Nếu muốn nền không bị sụt thì bạn dùng đá nhỏ cắm vào chân đẻ chặn rồi dải phân nền sau làm cho chân núi cũng tụ nhiên hơn nhiều, mình thấy nếu mùa hè ngoài bắc rất nóng nhưng bạn giữ được nhiệt độ như vậy bạn có thể chơi minifis rêu đó sống khẻ xanh mà mọc rất chậm khá phù hợp với bố cục bạn định làm, bạn có thể mua rêu minifiss lá nước ở 412 nguyễn trãi đối diện với công ty giầy thượng đình mình thấy cửa hàng đồ thủy sinh đó có rất nhiều, cả cây lá nước nữa.

10. vuminhhoang

vuminhhoang Member

Thích đã nhận:
    32
    Mình thích cách bạn bố cục..có gì đấy cổ điển êm đềm như hồi xưa các cụ hay bố cục thêm ông lão đánh cá hay là phật bà, tôn ngộ không.. đứng bên vách núi! Nhìn bể trong sạch ổn định là ngon rồi!

11. dtduong

dtduong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2,133
    Cách làm của bạn này khá hay và dễ làm. Bạn thư xem. http://www.aquabird.com.vn/forum/showthread.php?t=107529
    Còn loại rêu bạn cứ mua thư về trồng xem sao cho phù hợp thôi với lại chưa có layout thì phán kiểu gì được.
    28,5 độ rêu phát triển ko tốt lắm tuy nhiên vẫn sống được.

12. dzuphuoc

dzuphuoc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    163
    - Bể đầu tay như vậy là đẹp lắm rồi bạn ơi, khi nào không thích bô cục này nữa thì dỡ ra setup lại vài lần là lên tay liền hà, hihi.
    TCN bạn trồng có 25 ngày mà full vậy là quá giỏi.

- Với đá này thì phần lớn sau khi vào hồ đều bị rêu xanh như vậy, mình thấy có rêu xanh bám như vậy thì đẹp và tự nhiên hơn mà!

13. nguyen bao

nguyen bao Guest

thanks mọi người nhìu lắm chắc còn học hỏi dài dài