Hồ đầu tay

Thảo luận trong 'Giới thiệu bể thành viên' bắt đầu bởi trangroup, 29/8/07.

1. trangroup

trangroup Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Giới thiệu hồ cubic đầu tay :
    KT : 30 x 20
    Đèn : 1 bóng và mán 3 tấc.
    Nền : Mua tại cửa hàng Lý Vũ
    CO2 : Không có
    Lọc : Lọc thác

Rất mong nhận được đóng góp từ cách anh chị. Em vừa biết diễn đàn mới này, nói chung như người chết đuối bắt được cọc vậy, toàn là những thông tin bổ ích. Hi vọng ngày càng học hỏi nhiều hơn nữa.

2. Blue_Dolphin

Blue_Dolphin Khách trọ nhân gian

Thích đã nhận:
    7,984
    Chắc bạn đã nghiên cứu kỹ trước khi làm hồ này, lựa chọn cây ít sáng, không đòi hỏi CO2 rất chính xác...
    Ý tưởng cỏ cây chen đá khá là thành công đó! nếu bạn cố gắng lựa cùng 1 loại đá trầm tích thì hay hơn là lẫn cuội vàng, đá xanh....
    Cắm thêm NMC dưới nền thì trông đá sẽ nổi bật hơn...
    Chúc vui!

3. hovaten

hovaten CLB Thủy sinh Hà Nội

Thích đã nhận:
    3,243
    @
    cảm nhận đầu tiên
    - chủ yếu các cây chậm phát triển . nhu cầu về DD gần như ko có . chú ý chất lượng nước
    - bể quá nhiều đá
    - cần thay đổi lại bố cục . bỏ bớt đá ra và thêm 1-2 bụi cây cắm vào để cân bằng
    - cần buộc lại DXSH . buộc từng cây ( nhánh ) vào đá hoặc sỏi và rải ( đặt vào ) góc hồ . tranh chỗ dòng chảy xiết
    ............

4. kenshin14488

kenshin14488 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    80
    Bể bác nhìu đá quá, mà trông lại như nhồi nhét ấy! thử bố trí lại và nới thưa ra thử xem! ^^

5. peter_parker

peter_parker Well-Known Member

Thích đã nhận:
    179
    Bể đầu tay mà trồng thế này là khéo tay đó chứ các bác!
    Kích thước lại nhỏ mà lên ảnh trông cũng có chiều sâu lém!
    Bạn mới tham gia diễn đàn ngày hôm nay mà đây là bài đầu tiên mà các bác nặng tay quá hic hic...!

6. huunguyen

huunguyen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    173
    _bể đẹp, chỉ tiếc dùng nhiều loại đá sỏi khác nhau, nếu dùng chỉ 1 loại đá sẽ hay hơn.
    _lựa chọn cây hợp lý
    Chúc mừng con đầu lòng nhé ...

7. trangroup

Thích đã nhận:
    0
    Do vùng quê nên toàn là đi lượm về không hà, chưa có điều kiện để tậu đá ở Sài Gòn.
    Cho em hỏi đá giống mấy cái hồ bên Lý Vũ là loại đá gì vậy ạ. Dưới quê em cũng có bán nhưng to quá không bỏ vào hồ được.
    Rất cám ơn mọi người tư vấn thêm, em cố gắng hoàn thiện nó. Còn hồ lớn chắc học hỏi từ từ bây giờ em chưa dám làm liều.
    Em đã từng tham gia diễn đàn khác nhưng thông tin nghèo nàn và ít ỏi quá, hôm trước thấy aquabird không biết là trang gì vào xem thử thì ôi thôi, mừng hết lớn. Dạo này học hành lu bù nên ít lên mạng online được, nhưng cũng rất mong mọi người tư vấn thêm nhiều nữa ạ.

8. trangroup

Thích đã nhận:
    0
    À quên, hồ được làm khoảng 3 tuần, cây thì mua bên nhà anh minhphong vì tiện đường về quê ghé ngang. Nghe em ở Tiền Giang ( cùng quê ) và còn đi học nên anh Phong vừa bán vừa cho quá trời luôn, cây tốt, đẹp và xanh mướt.
    an minhphong : Đám rêu hôm trước anh cho đến nay em chưa cho vào hồ được, không biết nhét chổ nào đây hihi. Em đem để ngoài hồ xi măng cạn hôm nay ra nhánh um tùm hết luôn rồi. Em cố gắng rủ thêm vài thằng bạn gia nhập ở dưới đó gầy dựng nên 1 nhóm nhỏ học hỏi với nhau. Có cho trang web này để tụi nó tham khảo. hì hì

9. Blue_Dolphin

Blue_Dolphin Khách trọ nhân gian

Thích đã nhận:
    7,984
    @trangroup: Có những người được trời phú cho khả năng bẩm sinh về thẩm mỹ và bạn chính là 1 số ít ỏi đó...với những hòn đá lượm được mà bạn kết hợp chúng với nhau rất hài hoà....chỉ cần bỏ bớt mấy viên cuội tròn và cục đá xanh ra, thay vào đó vài viên đá trầm tích (bên anh CD có) thì hồ bạn sẽ hoàn thiện...
    Chúc nhóm TS Tiền Giang ngày càng phát triển!

10. crazhzone

crazhzone Well-Known Member

Thích đã nhận:
    290
    bạn có 1 khởi đầu khá là thành công rồi đấy, làm hồ nano ko phải là dễ tuy nhiên bạn đã làm khá thành công với đứa con đầu lòng của bạn

1 số góp ý: ngưu ma chiên thì quá ổn rồi nhưng còn dương xỉ và ráy có vẻ kích cỡ hơi lớn so với mấy cục đá kia vô tình đã làm cho dãy núi của bạn trở thành mấy hòn đá cuội.

có 1 cách để biến mấy cây dương xỉ kia nhỏ lại là bạn lựa mấy lá nào già nhất của tụi nó rồi cắt ra, đem mấy lá đó vứt vào hồ ximăng, bỏ quên chúng trong vài tháng ... sau đó mò lên bạn sẽ được những cây dương xỉ con li ti và việc còn lại cho nó vào hồ và ép cho nó mọc chậm lại

11. akira

akira Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    Không ý kiến gì nữa vì mọi người đã nói hết rồi. Xin chúc mừng hồ đầu tay quá thành công. Bạn sửa lại chút đỉnh rồi chụp hình đi thi "Bể đẹp ABV" luôn. Nếu đem đi thi thì pm cho mình nha (để tui khỏi làm hồ thi cho mất công :D ).

12. minhphong

minhphong Làm ít nói nhiều

Thích đã nhận:
    187
    trangroup : Nếu có điều kiện lên Sài Gòn để dự off Hội Thủy Sinh thì quá tuyệt, nơi đây là những bước đầu cho em triển khai hồ to hơn đấy, anh thì củ chuối chấm cơm lắm. hehe. Em đừng kheo rêu mọc tốt nữa nhé, anh đau lòng đòi lại bây giờ, à dưới quê mình cũng có rất nhiều cây và rêu fissiden em cố tìm nghiêng cứu thêm nhé. Anh có dịp về dưới tới em chơi.

13. trangroup

Thích đã nhận:
    0
    Một lần nữa cám ơn cách anh vì những lờn góp ý đầy khích lệ cho em để cải thiện hơn nữa.
    anh akira : Anh chọc em hoài, người mới như em làm gì dám gửi dự với hông dự. Nhưng hi vọng năm sau sẽ cố gắng thêm hồ mới cho kịp dự góp vui với mọi người ạ.
    anh minhphong : Mời anh về quê 1 chuyến, 2 tháng 9 này anh có về thì gọi em ra nhe. FS em thấy ở vườn em nhiều lắm, hôm nào đem lên share lại cho anh với mọi người ạ, vài ký được không anh. hihi
    anh hovanten : Em được tư vấn dùng những cây có thể không cần CO2, vì dưới quê em không có khí CO2, để bữa nào xin tiền cha lên mua 1 cái làm hồ 8 tấc. Riêng về cây thì khó quá, mong anh và mọi người tư vấn thêm dùng cây gì cho thích hợp.
    anh Blue_Dophin : Đá em lượm xung quanh nhà, nên màu sắc không giống nhau lắm, có gì tận dụng cái đó. Bên góc trái em làm con suối nhưng đá không thích hợp để nổi bậc con suối ấy nhỉ.

14. akira

akira Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    Cứ mạnh dạn mang đi thi. Hồ bạn rất có tương lai, sửa lại rồi post lên cho mọi người góp ý tiếp. Thời hạn còn hơn 2 tháng nữa mà.

15. minhphong

minhphong Làm ít nói nhiều

Thích đã nhận:
    187
    Nếu cần CO2 thì nhắn anh nhé, anh mang về giúp cho. Có gì anh sẽ gọi hoặc chạy thẳng tới nhà haha.

16. trangroup

Thích đã nhận:
    0
    Em không biết cái cây lá tròn tròn này là loại gì, em đang hi vọng làm 1 cái phong cách như thế này ạ.

17. vquang

vquang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    Anubias mini đó bạn...Hình như cùng họ với loại cây nằm trên (nóc ) mấy cục đá trong hồ của bạn í !(he he...)

Quên ,chưa hỏi bạn link để search tấm ảnh (quá đẹp )!

Last edited: 30/8/07
  18. trangroup

Thích đã nhận:
    0
    Lâu quá em cũng quên Link này ở đâu nữa, cứ nhấp save as picture nên giờ tìm link không nhớ ạ.
    Mà công nhận bố cục chặc và đẹp quá hén anh vquang.
    Với lại em thấy cây mọc chen trong vách đá tự nhiên quá, cái này họ cắm trước sau đó xếp đá che thân cây lại hả mấy anh.

19. vquang

vquang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    Anubias cột vào đá ,một time sau mở dây ra bỏ vì rễ nó bám chặt lắm ...Cứ thế mà chất vào hồ ...Ưu tiên cho Anubias chỗ nào thiếu sáng chút ...
    Link Ảnh mất rồi à ,tiếc nhỉ ...Phải chi mình được nhìn rõ hơn các phía ...(chẹp chẹp ...)

20. Dr_Martens

Dr_Martens Well-Known Member

Thích đã nhận:
    18
    em thấy cái khoãng trống anh trồng NMC đó sao sao á...hơi trống vắng..sao anh ko thử trồng TCN nhĩ...khúc đó phủ xanh đi thì nổi bật dòng suối hơn...Dòng suối ngay chỗ giáp mặt trước của kính sao anh ko vét mớ sỏi đó ra và phủ hẳn bằng cát trắng,nhìn nó hay hơn..mà cục đá tròn tròn nhìn cũng ko đồng bộ..hồ này dễ thương ghê...nuôi con Haflmoon lượn tới lượn lui là quá ok