Hồ đầu tiên của em! (chơi tết nhưng xấu lắm)

Thảo luận trong 'Giới thiệu bể thành viên' bắt đầu bởi thegioicacanh, 28/1/11.

1. thegioicacanh

thegioicacanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    127
    Em năm nay lớp 10! Đã có sự thích thú với mọi điều liên quan tới sinh vật cảnh và em khởi đầu từ rùa lấn sang chim sang gà sang chó và giờ lấn thêm 1 chút qua thủy sinh! Hihi! Em làm thành công cái hồ này được như hôm nay trước hết em xin cảm ơn anh Hải(sư phụ của em) nick HaiCu ở Hà Nội đã giúp đỡ em hết mọi thứ! Tuy em ở gialai nhưng có gì khó khăn là anh giúp hết mình! Trừ những việc có liên quan tới gặp mặt trực tiếp là anh giúp tất! Em rất rất cảm ơn anh Hải! Người thứ 2 em xin cảm ơn là 1anh ở gia lai em mới quen mấy tháng có sở thích sinh vật cảnh như em! Anh đã giúp em trong quá trình làm hồ! Ở em có 1 khó khăn là cỏ nền Đi hết gia lai chỉ có 2 loại cây nền! 1 loại giống tóc tiên nhưng ngắn và 1 loại cỏ mà nó mọc thành từng khóm mà lá nó mảnh như sợi dây cước vậy đó! Mà loại như tóc tiên thì dễ sống nhưng gần tết ng ta mua hết rồi! loại còn lại anh chơi thủy sinh với em trồng ko sống! ngoài tiệm trồng nó cứ bị úa rồi bung rễ nên em ko dám mua! Đành để hồ ko nền! T.T! Hiện thì ko biết bao nhiêu tuần thì thả cá đc mấy sư huynh nhỉ? Em tính thả 6 con neon đen và 1 cá chuột! Thông số : dài 50 cao 40 rộng 35, dùng đèn jebo 60cm, co2 ko có, phân nền ADA aquasoil amagonia trộn thêm 1kg red highland! Cây thì em chỉ biết vài tên cây thủy sinh nhưng mấy cây em mua em đều ko biết tên^^!Đây là hình hồ mời mấy sư huynh chém!^^

Last edited: 28/1/11
    nhixuan, Dungnv, bachikho and 8 others like this.
  2. Thaison.tl

Thaison.tl Well-Known Member

Thích đã nhận:
    173
    Hồ 50cm mà nhiều giằng quá vậy,kỹ quá vệ sinh khó, bộ đá kiểu này mình thấy đẹp.bạn xếp dãn ra có lẽ hay hơn.

thegioicacanh and haicu? like this.
  3. haicu?

haicu? Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,749
    Ko có Photoshop nên ko chỉ đc cho M về bố cục, thôi cứ để các anh các chú trên 4r sửa cho. Nói chung đá đẹp, luân thảo trồng đằng sau là khá phù hợp, chân đá là cỏ voi (???) cũng ko đến nỗi. Còn thiếu nhiều cây, ra Tết sẽ gửi cho M thêm 1 số loại cây khác. Khổ thân, mò mẫm mãi mà chưa đủ cây. Có anh em nào ở khu vực đó giúp đỡ cho M giùm em với! Xin cảm ơn rất nhiều!
    Tuy nhiên, có 1 số vấn đề M rất cần chú ý:
    1. Để bể ko an toàn. Tốt nhất kiếm tấm ván gỗ kê trên cái ghế, rồi xốp, rồi bể sẽ an tâm hơn rất nhiều. Khi bê bể để lót ván, rút cạn nước, nhấc cùng tấm xốp kẻo bục đáy. Kính mỏng quá.
    2. Lọc lắp chưa đúng. Tớ đã gửi cho M hẳn hình chụp tớ lắp đặt rồi, sao còn lắp lọc sai thế kia. Tấm ván tớ nói ở trên mua kích thước dài ra 1 chút để có thể đặt được cả cái lọc. Treo cái lọc như thế trông có vẻ nó vít cả cái bể hơi lệch phải rồi kìa.
    Theo M hỏi thì 1 loại là cỏ thìa, chơi dễ, có thể trồng cho nó lan khắp nền, nhưng ko đúng điều kiện sẽ to, ko phù hợp lắm. Loại lá mảnh như cước là Ngưu Mao chiên, hơi khó với điều kiện chơi của M bây h. Nếu muốn trồng cây nền, với điều kiện hiện tại thì chơi tạm cỏ thìa đi. TCN và những thứ khác e ko mọc tốt được.
    Cố gắng nhé! Anh em trên này sẽ tư vấn hết sức. Tớ sẽ hỗ trợ hết mình..........

Last edited: 29/1/11
    thegioicacanh thích bài này.
  4. VKN

VKN Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4,469
    HÌ, nhìn bể của bạn giống một chị đang quẩy gánh hàng rong xuống chợ vậy. Cái đèn dài quá, cái lọc treo tòng teng, tòng teng. Bể này có một cái đèn (không biết 1 bóng hay 2 bóng) thế kia là thiếu sáng. Mình là bạn, mình sẽ để tiền mua nền ADA để mua đèn, chơi nền trộn hoặc các loại nền khác rẻ hơn. Bể nhỏ mà quá nhiều rằng, thanh rằng quá to, các thanh đó bị ố nước, cản sáng rất nhiều, thao tác cũng khó mỗi lần thò tay vào bể. Ánh sáng mà yếu thì khá khó khăn cho việc cây phát triển tốt, việc chơi các loại cây bò nền như TCN, NMC lại càng khó khăn.
    Bạn nên bỏ cái lọc xuống dưới đất, ra hàng ống nước mua lấy đoạn dây mềm khác dài hơn, tham khảo lại cách bố trí ống in, out cho đúng. Mà có thời gian thì chế lấy 1 cái lọc ngoài bằng ống PVC 110 sẽ tốt hơn.

5. thegioicacanh

Thích đã nhận:
    127
    Giờ hồ trong veo đẹp rồi! Em mới kéo phân nền tập trung lên phía khóm đá để nó cao hơn cho đẹp! Còn máng đèn của em thì nó dài thế nhưng phía trong chỉ chứa đc đèn 60cm thui! Em sẽ cố làm thêm 1 đèn nữa vậy! Thanh dằng là do ông làm hồ ổng làm xong mới kêu là để cho hồ nó chắc chắn! T.T! Còn về lọc em lầng quầng sao mất mất cái chụp đầu hút của lọc rồi! Giờ lấy vải mùng bọc lại! Để sao cho đúng bây giờ anh Hải ơi? Em mồi nước cho máy mà 30p! Híc mệt đừ luôn! Em ko giỏi về chế tạo cơ khí cho lắm nên em chịu đó! nối ống,... em thua! Mà em đang kiếm cái đôn để kê lọc lên rồi! Chắc ổn mấy anh nhỉ! Em treo lọc tòn ten thế thấy nó cũng hoạt động ổn lắm! Sau 10 phút là thoát khí hết rồi! Đế hồ em ko kê nên bị lệt mất! Hồ em thấy cũng chắc chắn với lại nhà mới dọn để ăn tết nên em ko dám làm bừa bãi ra nữa nên để lần setup sau kiếm tấm ván ép kê! Em đang mày mò làm bình co2 nếu có bình co2 chắc ngưu mao chiên hay trân châu nhật đều vô tư bò đúng ko các anh?! Về cây thì luân thảo em thấy vừa có màu đỏ vừa có xanh nên em mua! còn cỏ chân đá thì em thấy trong hồ làm kiểng của tiệm nó có màu xanh đậm và có gân lá màu trắng rất đẹp, chủ tiệm kêu cỏ gân! Chả biết đúng ko nhưng thấy đẹp nên em lụm! Em tính trồng hẹ nước xen kẽ đá nhưng chắc ko phù hợp các anh nhỉ! Cây em mua 2 chậu luân thảo và 1 chậu cỏ gì đó mất 70k! 1 chậu/25k người ta bớt 5k!Về đá thì kiểu demo này do anh Hải chỉ em! Em nghĩ để sát như thế này và trồng cây tập trung ở chòm đá sẽ tạo điểm nhấn cho hồ! Khoảng trống còn lại để bầy neon lượn lờ!

6. Blue_Dolphin

Blue_Dolphin Khách trọ nhân gian

Thích đã nhận:
    7,984
    Đá này đẹp đấy! em kiếm thêm một số cục nhỏ hơn sắp thoai thoải đều từ trái qua phải cũng hay, để nền trống trơn thế cũng hơi uổng...
    Cho anh cái địa chỉ qua tết rảnh anh gửi cho ít rêu và DX mà chơi!
    P/s: cái thằng ku Hải tệ quá! chỉ cho em nó mà dở chừng dở đoạn thế này...:p

Thaison.tl and thegioicacanh like this.
  7. thegioicacanh

Thích đã nhận:
    127
    Hì! Cảm ơn anh! Em tính trồng hết cỏ nền luôn! 1 thảm cỏ xanh! Thêm vài hòn đá nhỏ như anh nói cũng hay nhưng nhà em ko có! Đập ra ba chửi chết! DX là cây gì thế anh? Em tính làm 1 hồ này thôi anh ui! Khi nào em đấu thầu được lô nào trong nhà rồi em mới làm 1 hồ nữa! Thầu đc góc phòng khách thế này là hên lắm rồi đó anh ạ! hì! Em ko có ý định kết rêu lên đá anh! Để đá trơn đẹp hơn! À địa chỉ của em nè! số nhà 27 đường Phù Đổng, Tỉnh gialai thành phố pleiku, phường Phù Đổng, tổ 17! Còn điện thoại em chỉ có điện thoại bàn thôi! 0593822504 điện thoại di động hư mất ùi!

8. VKN

VKN Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4,469
    Cái cây mà bạn gọi là cỏ gân, nó là Hoàng quan thảo thì phải, bể để ở phòng khách mà cái lọc treo tòn ten thì nhìn buồn cười lắm. Bạn ráng giải quyết vấn đề lọc và đèn, khi hai vấn đề đó bạn giải quyết xong, thì mới đủ điều kiện trồng được NMC và TCN lúc đó mình sẽ gửi tặng bạn 2 loại cây này.

9. ohnono

ohnono Well-Known Member

Thích đã nhận:
    40
    Phủ rêu lên đỉnh đá thì rất đẹp đấy. Loại Flame moss ý.

10. thegioicacanh

Thích đã nhận:
    127
    Được mấy anh giúp đỡ cảm động quá! Em sẽ sớm khắc phục cái lọc và đèn thôi! Còn về việc cấy rêu ở em chỉ có java moss mà nó bán 50k có 1vĩ mõng lét khổ vuông 10x10! Với lại em thấy cũng ko cần thiết nên để tiền mua cá! Sao ở em có con cá gì giống cá đuối mà người ta kêu cá ăn ốc với dọn rác mà bán 35k! Còn cá chuột loại màu trắng thì 15k màu xám xám rằn rằn đẹp lắm là 30k! Còn bút chỉ với bống vàng em ko thích nên ko hỏi giá! Híc! Neon vua thì 15k/con, neon đen và neon xanh đỏ thì 5k/ con! Tam giác thì em quên coi giá nhưng rất ít và đa số nhạt màu chứ ko phải màu đỏ như trên mạng! Mấy sư huynh có thể tư vấn cho em nên nuôi cá gì cá gì mấy con được ko? Cá chuột em thấy ở gia lai nhiều vô cùng! Có loại đen trắng nữa mà nó cứ nằm lờ lờ trên mặt nước @.@ có loại chuột mà màu mè đẹp lắm! Mà cá thì mắc với lại em cũng ko có kinh nghiệm nên ko thể mua bừa đc! Mọi người có thể giúp em được ko! Sáng mai cá về rồi! Em phải chộp lẹ!

11. thegioicacanh

Thích đã nhận:
    127
    Giúp em! :( Sao giúp em dở chừng dở đoạn thế! :( ....................................................................................đủ 50 rồi!!!

12. VKN

VKN Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4,469
    Bể của bạn mới làm thì lời khuyên tốt nhất lúc này là...chưa nên thả cá gì cả. Có chăng thì bút chì, bống vàng hoặc vài ba con cá mún hạt lựu để chúng làm vệ sinh bể. Khi bể ổn định có thể thả các loại cá có kích thước nhỏ cho phù hợp với bể như neon, tam giác...

13. thegioicacanh

Thích đã nhận:
    127
    Hi! Thanks anh! Do em gấp để chơi tết nên mua 2 cặp neon thả thử! Sau 1 ngày nó sống sót nên em mua luôn! Hồ giờ tổng cộng 13con neon(14con nhưng mới chết 1con), 1 con bống vàng, 1 con chuột beo, 1 con chuột trắng, 1 con tì bà bướm! Theo nhiều người thì 13 là xuôi! Em thích số 14 nên mua 14 con neon! Giờ chết 1 con còn 13 con + 4 con cá dọn vệ sinh kia thành 17con! Hết xui! HeHe! Tháng sau em sẽ post hồ đi thi! Ka ka! Mọi người ủng hộ em nhá! CHÚC CẢ NHÀ ĂN TẾT VUI VẺ!!!!!!!!!!!!!!!!!

14. thegioicacanh

Thích đã nhận:
    127
    Giúp em! Hồ em bây giờ nó như thế này đây:

haicu? thích bài này.
  15. haicu?

haicu? Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,749
    Lá cây hỏng là chuyện đương nhiên, ko phải lo đâu em trai. Cứ thấy ra lá non mới thì ổn. Mà tình hình chung là cây cối có phát triển, cá sống tốt là OK rồi!
    Bây h thì công việc sẽ là:
    1. Dùng kéo hoặc ống hút loại bỏ lá hỏng. Trồng thêm 1 số cây cỏ voi (ko rõ lắm), đại khái là cùg loại với kóm cây chân đá cho dày.
    2. Luân thảo đằng sau tỉa đi, phần cắt tỉa ra đem cắm lại vào chỗ trồng luân thảo để bụi thêm dày.
    3. Bổ sung cây bò nền ở tiền cảnh! Quan trọng nhất đấy
    4. Bổ sung cây mọc thấp ở đằng hậu cảnh bên tay phải, cây phù hơp nhất có lẽ là Ngưu Mao Chiên.
    5. Sử dụng máy sủi loại nhỏ để loại bỏ váng. hoặc có thể nhấc đầu out máy lọc lên trên mặt nước 1 chút để tia nước xối xuống bề mặt nước phá váng.
    6. Có thể thêm chút đá nhỏ nữa thì hay!
    7. Đầu IN (đầu hút) của máy lọc thì cho sâu xuống đáy đi!
    Làm như hình tớ hướng dẫn cơ mà! Cái bản word tớ soạn riêng hướng dẫn lắp máy lọc đâu rồi?????
    Cố lên nhé! Cần thì hú nhé!

Last edited: 21/2/11
  16. dhv

dhv Well-Known Member

Thích đã nhận:
    112
    nhìn bộ đá bạn này hay ra fết :)..............