Hồ điệp dị thường, hoa lạ ???

Thảo luận trong 'Hoa Lan' bắt đầu bởi Meorung, 8/8/12.

1. Meorung

Meorung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    582
    Hôm vừa rồi em lang thang chợ lan vớ được 2 em Hồ điệp ít gặp, lát Up lên bác nào bít xin chỉ giáo giúp nhá. Hàng mô không bít có xảy ra dị thường như hàng rừng không? :blushing:

Em này chắc chả cần ra hoa nữa. Hehe...nhìn như hoa roài

Em này màu hoa lạ quá, cánh hoa màu tím thẫm viền trắng. Mặt trước và sau giống hệt nhau, cách hoa rất mịn, màu hoa không bị loang lổ...

Last edited by a moderator: 8/8/12
  2. culanluasg

culanluasg Bác sĩ "gây nghiện"

Thích đã nhận:
    695
    những cây đột biến kia thường là hàng trung quốc hay Việt Nam cấy mô ,đó là lỗi kỹ thiuật ở phòng cấy
    còn cây Hồ điệp tím than viền trắng kia qua Việt Nam hơn chục năm rồi bạn

3. x-youtoo

x-youtoo Chỉ yêu mỗi Lan thôi

Thích đã nhận:
    658
    Bác nói làm em mới nhớ, em có 1 cây hồ điệp con cấy mô bé tý tẹo mà có tới 2 em hồ điệp con của nó mọc ngay bên nách của cây mẹ (chúng liền nhau nhìn hài hước ghê cơ) :)

gadep, MAVOI and Meorung like this.
  4. Meorung

Thích đã nhận:
    582
    Hay quá, thế thì lỗi kỹ thuật trong phòng cấy mô là dị biến đối với cây công nghiệp vì em thấy thường hàng cấy mô chúng giống hệt nhau như sinh đôi sinh ba cùng trứng, mấy khi đã có chỗ khác nhau. Lan Rừng có đột biến tự nhiên còn lan cấy mô có đột biến do lỗi kỹ thuật. Thanks bác culanluasg nhá.
    Còn cây tím than ở Hà nội là hàng không phổ biến đại chà dù có thể được du nhập từ lâu. Kiểu như là "Ém hàng" vậy...:blushing:

---------- Post added at 06:11 AM ---------- Previous post was at 06:00 AM ----------

Thanks bác đã chia sẻ, nhà em trồng mấy giò hồ điệp cũng có 1 cây nuôi vài năm rồi không chịu ra hoa mà toàn ra cây ki con. Giờ có đến 5, 6 cây rồi, em vẫn để nguyên chưa tách. Mấy hôm nay Hanoi mưa nhiều nên chưa chụp được ảnh, mấy hôm nữa có ảnh Up lên nhờ các bác nghía hộ em nhá...:blushing:

5. MAVOI

MAVOI Khổ vì Hoa

Thích đã nhận:
    1,092
    em đồng ý với bác mèo rừng , cây tím than này ở hà nội thật sự là hàng hiếm, hai mặt giống nhau, cánh bóng, viền rõ ràng, hoa nhỏ khoảng 5cm phân nhánh tự nhiên , không thơm nhưng hoa cực bền. khoảng 3 năm trước cũng có một đợt hàng lẫn có 2 cây viền màu vàng, và hôm rồi cũng chỉ có 3 cây, suất hiện tại nhà thủy cam chợ Bưởi, em vì thân trâu chậm nên đành uống nước đục, lên tới nơi anh em đã cướp hết sạch rồi, chỉ biết ngồi nhìn và rỏ rãi =P~ .
    như bác cù nói thì cũng có thể cũng có lý vì miền bắc toàn người buôn và người chơi, trong nam có nhiều người sản xuất nên những hàng kỳ lạ mới nhiều chỉ thỉnh thoảng mới có vài cây lẫn trong hàng ra bắc thôi :crying:

Meorung thích bài này.
  6. vinhlisheng

vinhlisheng Well-Known Member

Thích đã nhận:
    750
    Về quê nhiều. Nếu cần a lô đặt mà??? Sao phải nhỏ rãi??? Màu này đẹp và lạ thiệt.

Meorung and MAVOI like this.
  7. MAVOI

MAVOI Khổ vì Hoa

Thích đã nhận:
    1,092
    Đại ca thông cảm, em nhỏ rãi là điều dĩ nhiên thôi, hiếm khi nhìn thấy một bông hoa màu như thế, chính vì màu tối nên cái viền trắng của nó sáng như thiểm điện vậy, cái cơ bản là alô rồi mà không đặt được hàng nên em đành =P~

Meorung thích bài này.
  8. Meorung

Thích đã nhận:
    582
    Hôm nay xem lại album ảnh thấy bỏ xót 1 cái, ảnh này mà bác Mavoi nhìn thấy thì làm gì mà không...:crying: làm gì mà chả ...=P~

9. Huu Dan

Huu Dan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    124

Xin hỏi là thông thường hồ điệp ra cây con là chính trên thân cây mẹ phải kg ?? hay là ra trên cành hoa ? (câu hỏi vớ vẩn xin các chú, bác đừng cười )

Meorung thích bài này.
  10. MAVOI

MAVOI Khổ vì Hoa

Thích đã nhận:
    1,092
    thông thường hồ điệp ra cây con ngay trên thân cây mẹ, còn để ra được cây con trên cành hoa thì là do chẳng may hoặc là cố ý, vì khi mọc cây con cây mẹ phát triển chậm lại, chất lượng bông kém đi rất nhiều, nên thông thường khi chơi gần hết hoa người ta cắt bỏ hết hoa chỉ để lại vài nụ đầu cành rồi chọn khoảng 3 hoặc 4 mắt ngủ tính từ gốc lên rồi dùng nhíp nhổ râu bóc lớp màng bên ngoài những mắt đó rồi dùng kỹ thuật nhà nghề gì đó bôi vào,khoảng hai tuần sau họ cắt nốt cành hoa chỉ để lại những mắt ngủ, một thời gian sau nữa những mắt hoa ngủ đó sẽ bị phân hóa thành chồi, nhưng thông báo trước những cây con mọc từ cành này phải chăm bón khá cẩn thận vì nó rất dễ bị đai khi tách trồng riêng, nhưng bù lại không làm ảnh hưởng gì đến thẩm mỹ của cây mẹ, ngoài ra nhiều cụ chơi hết hoa cắt lấy phần mắt ngủ dài khoảng gần gang, bôi vôi vào vết cắt, bóc vẩy, ngâm vào antonic, đặt lên hộp rêu hàng ngày phun ẩm bằng B1 + diệt nấm, cây con mọc không khác gì bọn hạc đính

Last edited: 18/8/12
    Huu Dan and Meorung like this.
  11. Meorung

Thích đã nhận:
    582
    Thanks bác MAVOI đã chia xẻ kinh nghiệm. Ở nhà em hiện cũng có một cây Hồ điệp được nuôi từ hồi mới tập chơi lan, chả ra hoa gì cả chỉ toàn đẻ ki thôi. Hiện có 3 ki con ở thân cây mẹ (gọi là ki cho dễ phân biệt chứ giờ to hơn cả cây mẹ rồi...:blushing:) và 3 ki con mọc ra ở nách hoa (ko ra hoa chỉ ra ki ...:blushing:). Rễ mẹ rễ con mọc tùm lum cả rồi nhưng vẫn để nguyên chưa bóc tách.
    Dưới đây là hình của em nó, các bác cho tí nhận xét nhá.
    [​IMG][/IMG]

gadep and MAVOI like this.
  12. MAVOI

MAVOI Khổ vì Hoa

Thích đã nhận:
    1,092
    bác làm em giật mình, cây của bác chắc có vấn đề về rối loạn hóc môn sinh lý, bác tách cây đực ra, và để nó phơi hàng ra chỗ nhiều nắng hơn chút thì nó sẽ ra hoa liền, hồ điệp ra hoa liên quan đến trênh lệch nhiệt độ, vì có thể bác trồng ở nơi ổn định nhiệt độ quá nên thay vì ra hoa nó lại ra toàn cây con luôn cho tiện sinh sản. đùa chút thôi, bác mà không tách mấy cái ki con ra thì cây mẹ hết phát triển luôn đó, kinh nghiệm em nuôi hồ điệp hơn bốn tháng nay rồi bác yên tâm đi

Meorung and vinhlisheng like this.
  13. Meorung

Thích đã nhận:
    582
    Úi giời, thế ra hàng mô cũng có cây đực cây cái hả bác? Chắc cây này bị rối loạn sinh lý rồi. :laughing:
    Em kinh nghiệm còi quá nên chả dám "đụng dao kéo" đâu, chả may nó tèo cả mẹ lẫn con thì ...ui cha...đau sờ cau wa...:crying:

Last edited: 28/8/12
  14. Meorung

Thích đã nhận:
    582
    Hiện em mới kiếm được 1 cây hồ điệp già, lá gốc vẫn còn gần như nguyên vẹn, ngọn ra 3 mầm mới. Chưa thấy mầm hoa.
    Mạng tối nay chậm quá không up ảnh lên được. Chắc mai là up lên, chia sẻ với các bác.

15. gadep

gadep Well-Known Member

Thích đã nhận:
    172
    Em thích cây này quá, biết là màu cũ nhưng vẫn cảm thấy bị cuốn hút bởi màu sắc của nó.

Chắc phải tậu em nó về ăn Tết mới được.....hihihihi...

Meorung thích bài này.
  16. Meorung

Thích đã nhận:
    582
    Hôm nay đã có ảnh của em nó. Nhìn già cỗi quá, giờ mới biết đẻ ki đấy các bác ạ..:-*. Cuống hoa ra rất đều.

Đây là cây mẹ, già khụ roài.

Đây là các ki con, có 3 ki con ra cùng 1 lúc.

17. Macbook

Macbook Well-Known Member

Thích đã nhận:
    273
    Hồ điệp này vĩ đại quá nhỉ ? Hồ điệp cổ thụ luôn. Cây này ra hoa ác không bác :D

MAVOI and Meorung like this.
  18. MAVOI

MAVOI Khổ vì Hoa

Thích đã nhận:
    1,092
    nuôi được cây hồ điệp lá xanh như thế này chắc bác dấu em nó kỹ lắm đấy nhỉ,nếu có gì không phải bác lượng thứ cho em,

Meorung thích bài này.
  19. DuongThanhSon

DuongThanhSon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    416
    Niềm mơ ươc của nhiều người được sở hữu một cây hồ điêp như của bạn.

Meorung thích bài này.
  20. Meorung

Thích đã nhận:
    582
    Chủ cũ bảo cây hồ điệp này ra hoa rất đều đặn, mỗi năm ra 1 hoặc 2 vòi hoa. Rất đẹp và khỏe.