Hồ điệp nhà em sinh KEIKI

Thảo luận trong 'Hoa Lan' bắt đầu bởi quan.vtl, 14/5/13.

1. quan.vtl

quan.vtl Well-Known Member

Thích đã nhận:
    56
    Em có tham khảo một số bài viết về kỹ thuật điều khiển cho hồ điệp sinh keiki trên các diễn đàn và em đã làm thử nhưng ko thành công. Em cũng đã thử chế phẩm của bạn Duy (còn gọi là KeikiDuy) nhưng nó chỉ ra mầm hoa mà không phải là mầm cây (chắc em làm chưa đúng!!!). Vừa rồi em trồng thêm một số cây hồ điệp từ cây chơi tết thì có cây nảy chồi từ ngồng hoa, em nghĩ nó lại tiếp tục nở hoa nhưng không phải vậy mà nó là mầm cây, thật bất ngờ!!!
    Các bác xem và chỉ em cách chăm sóc với!

2. x-youtoo

x-youtoo Chỉ yêu mỗi Lan thôi

Thích đã nhận:
    658
    Vậy bạn nên xem kỹ vấn đề rễ và sức khỏe cây mẹ xem có bị gì ko nhé ...

Thường thì cây mẹ có vấn đề gì đó (nếu bạn ko kích thích bằng thuốc) mới nảy cây con để duy trì nòi giống ...

Quan sát bằng ảnh thì thấy cây mẹ có vẻ vẫn rất khỏe, hi vọng "mẹ tròn con vuông" :D

thich_dong_vat thích bài này.
  3. quan.vtl

quan.vtl Well-Known Member

Thích đã nhận:
    56
    Em cho rằng cây mẹ ok vì lá vẫn xanh, cứng cáp, rễ mới đang ra rất khỏe (em trồng lại sau khi chơi tết).
    Theo em thì quá trình sinh trưởng và phát triển của thực vật nói chung đều chịu sự điều khiển bởi hai nhóm hoocmon đó là nhóm kích thích và nhóm ức chế. Thời kỳ đầu của chu kỳ sinh trưởng nồng độ nhóm kích thích rất cao và nó giảm dần về sau, ngược lại nhóm ức chế ban đầu rất thấp và nó tăng dần đến khi nồng độ hai nhóm này ngang nhau (sự cân bằng hocmon được thiết lập) thì cây bắt đầu phân hóa mầm hoa và quá trình ra hoa được khởi động. Như vậy, khi cây sinh trưởng thân lá mạnh thì cân sự bằng hocmon nghiêng về nhóm kích thích (nồng độ hocmon kích thích cao hơn), thời kỳ ra hoa thì cần bằng này nghiêng về nhóm ức chế (nồng độ hocmon ức chế cao hơn). Hiện tượng Keiki (theo em đó là một cái chồi hoặc gọi là mầm cây) - thuộc về sinh trưởng sinh khối tức là thân-lá-rễ) xuất hiện là do được kích thích bới nhóm hocmon kích thích sinh trưởng và như vậy là cây mẹ đang trong thời kỳ sinh trưởng mạnh chứ không phải là "có vấn đề" về sinh trưởng nên mới sinh con đề duy trì nòi giống.
    Đây là một quan điểm riêng xin được cùng bàn luận!