Hồ điệp nhà em

Thảo luận trong 'Hoa Lan' bắt đầu bởi quan.vtl, 22/4/13.

1. quan.vtl

quan.vtl Well-Known Member

Thích đã nhận:
    56
    Em trồng ở tầng 5, nắng và gió song cây vẫn cho hoa. Các bác xem và cho em ý kiến đánh giá, tks!

MAVOI and phamngocsinh like this.
  2. xDungNhatrangx

xDungNhatrangx Well-Known Member

Thích đã nhận:
    69
    hoa rất đẹp :D...mà chậu đầu tiên, anh trồng trong chậu nhựa à, coi chừng bị úng và thối rễ đấy nhé

anh trồng 1 cây mà ra nhiều ngồng hoa đc thì kỳ công thật, ít người làm được điều đó trừ bí kiếp, hihi

quan.vtl thích bài này.
  3. quan.vtl

Thích đã nhận:
    56
    Cảm ơn bác! ban đầu em cũng sợ chậu bí vì không có lỗ thoáng và úng nước nhưng vẫn quyết định thử vì em trồng bằng than củi, em cho cỡ than to hơn một chút với lại em trồng trên cao nên sáng có tưới đẫm một tí chắc cũng không sao (em nghĩ thế) và kết quả như các bác thấy.

MAVOI and phamngocsinh like this.
  4. quan.vtl

Thích đã nhận:
    56
    Hồ điệp nhà em (up date)

Thêm một vài cây nở đủ hoa, xin chia sẻ cùng các bác. Em thấy có một cây có mùi thơm nên thấy lạ quá vì chưa nghe nói Hồ điệp thơm bao giờ.
    Đây là cây có mùi thơm, có hoa màu vàng:
    Còn cây này hoa rất to
    Và đây nữa

5. KHA.CM

KHA.CM Well-Known Member

Thích đã nhận:
    531
    đẹp quá , e rất thích hồ điệp mà , cũng đã thử mấy năm nay ma không thành công anh có kinh nghiệm nào chỉ em với !!!!!!!

MAVOI thích bài này.
  6. thedeathminh

thedeathminh Active Member

Thích đã nhận:
    12
    em chưa từng và cũng chưa đủ kinh nghiệm qua Hồ Điệp :p

MAVOI thích bài này.
  7. MAVOI

MAVOI Khổ vì Hoa

Thích đã nhận:
    1,092
    bạn trồng khéo thế, mình trồng hồ điệp lai cũng có ra hoa nhưng hoa nó nở bông một chứ không nở cả chùm như hoa của bạn, cứ nở đến bông thứ 5 là bông đầu tiên nhạt màu, ngày xưa anh cù có bảo nên chơi hồ điệp, mình không nghe bây giờ thấy hơi tiếc, chỉ cần chục chậu hồ điệp trong nhà thôi thì có nghĩa là lúc nào cũng có hoa cho chị em hãnh diện với hàng xóm

8. meocondihocvo

meocondihocvo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    48
    mình chẳng hiểu sao hồ điệp mình trồng sờ vào lá mềm nhũn ah. lúc mua về lá nó cứng cáp lắm nhừng mình trồng một thời gian lá nó mềm và yếu lám.

9. quan.vtl

Thích đã nhận:
    56
    Thực ra mình mới tập trồng lan được khoảng 1 năm nay, học hỏi từ các bài viết trên diễn đàn chứ chẳng có kinh nghiệm gì của bản thân. Tuy nhiên bạn cứ mô tả cụ thể về điều kiện trồng hồ điệp của bạn (nơi trồng, tưới nước và bón phân ntn?) mình có thể chia sẻ về cách mình đã làm để bạn tham khảo. Thân!
    ---------- Bài viết thêm vào lúc 10:29 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 10:28 PM ----------

Khi trồng mình cũng chẳng có kinh nghiệm gì song mình thấy trồng hồ điệp không đến nỗi khó đâu bạn!
    ---------- Bài viết thêm vào lúc 10:40 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 10:29 PM ----------

Mình nghĩ có thể do chế độ tưới nước của bạn hoặc bạn chuyển chỗ trưng bày quá đột ngột (thay đổi về đk môi trường) vì minh thấy có một số cây khi minh chuyển từ ngoài giàn vào trong nhà thì có hiện tượng héo nụ và hoa mau tàn hơn. Bình thường vào mùa đông cây của mình nở hoa trong khoảng 3 tháng thì hoa mới bắt đầu tàn. Năm rồi mình thấy khi kết thúc đợt hoa thứ nhất thì đầu cành hoa lại tiếp tục cho ra những nụ mới (đợt 2) nhưng mình không giám để hoa nở vì sợ cây mang hoa trong thời gian dài sẽ yếu nên khi hoa nở đợt 1 tàn mình cắt luôn cả cành để dưỡng cây.
    ---------- Bài viết thêm vào lúc 10:43 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 10:40 PM ----------

Mình nghĩ nếu không bị bệnh thì do bị thiếu nước. Bạn có thể chia sẻ một vài hình ảnh có lẽ sẽ giúp anh em bắt bệnh chính xác hơn và giúp bạn hiệu quả hơn.

10. xDungNhatrangx

xDungNhatrangx Well-Known Member

Thích đã nhận:
    69
    có thể là do thiếu nước, hoặc bạn bón phân chưa đúng, cây phải cần tưới thêm P để cây cứng cáp, ngoài ra còn thêm magie, lưu huỳnh...nhưng căn bản thì NPK là ổn ^^...cái này mình mới học được nên đang cải thiện cây nhà ^^

11. meocondihocvo

meocondihocvo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    48
    bạn bón loại phân gì vậy....mình toàn tưới nước không thôi bạn ah...chẳng biết bón phân gì cho nó...bạn có thể chỉ loại phân ....tên phân là gì không bạn

12. quan.vtl

Thích đã nhận:
    56
    Mình dùng Growmore thành phần NPK là 20-20-20; Đầu trâu 501 thành phần NPK là 30-20-10, phun nồng độ 1g/1,5 lít, 1 tuần 1 lần, phun lên cả lá và rễ vào buổi sáng hoặc chiều tối (nói chung là lúc trời dịu mát)
    Ngoài ra mình phun B1 (có tên là Start B1) nồng độ 3ml/1,5 lít nước, phun 1 lần/tuần hoặc 10 ngày.
    Bạn thử áp dụng xem, chúc thành công!!!