Hồ điệp ra hoa sớm, phải làm sao để hãm lại ?

Thảo luận trong 'Hoa Lan' bắt đầu bởi quan.vtl, 7/10/14.

1. quan.vtl

quan.vtl Well-Known Member

Thích đã nhận:
    56
    Còn gần 5 tháng nữa mới đến Tết nhưng cây HD của em đã ra ngồng hoa thế này rồi (ảnh), mong các bác chỉ dẫn cách kìm hãm nó lại, trân trọng cảm ơn!

GHT thích bài này.
  2. x-youtoo

x-youtoo Chỉ yêu mỗi Lan thôi

Thích đã nhận:
    658
    Cây khỏe là ra hoa thôi ... thay vì kìm hãm thì sao ko dưỡng hoa lâu tàn?

Bình thường 1 vòi thế kia cũng mất 2-4 tháng mới nở hoàn chỉnh ... và cũng từng ấy thời gian thì hoa mới tàn ... bón phân dưỡng hoa thì rất lâu tàn bông ... thậm chí đáng nể nhất là dòng Hồ Điệp Đài Loan đến ~ 6 tháng mới tàn bông ...

Bạn ở ngoài miền Bắc ... vào mùa đông hoa lại càng lâu tàn ... ở trong Nam ... nóng quanh năm ... muốn giữ hoa lâu tàn toàn phải bón phân + để phòng máy lạnh thì mới giữ bông lâu được.

Last edited: 7/10/14
    quan.vtl thích bài này.
  3. cacochop

cacochop Well-Known Member

Thích đã nhận:
    108
    vậy là trúng tết rồi còn gì! dưỡng cho hoa ra thật to, màu thật sắc là được

---------- Bài viết thêm vào lúc 06:39 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 06:36 PM ----------

không để thiếu chất vì như thế cành hoa sẽ mau nở và mau tàn( nói vậy chứ mình chẳng biết đúng hay sai)

quan.vtl thích bài này.
  4. x-youtoo

Thích đã nhận:
    658
    Mấy hôm nay Sài Gòn mưa nhiều trời lạnh hơn (biên độ nhiệt độ chênh lệch ngày và đêm ~ 10 độ) ... hồ điệp ra vòi bông rồi ... 3 tháng sau có bông ... dưỡng hoa lâu tàn 3 tháng nữa là có hoa chơi hết tết ... hihihi

5. quan.vtl

Thích đã nhận:
    56
    Cảm ơn bác đã chỉ dẫn, các năm trước cây này của em cũng nở đúng tết, thường có 2 cành, hoa kéo dài 3 tháng, sau đó trên ngồng hoa cũ lại tiếp tục ra một lứa mới (ở cuối chùm hoa) nhưng em sợ cây yếu nên ngắt đi, em làm thế có đúng không? nếu em để lại liệu có ảnh hưởng đến sự ra hoa năm sau không? xin được tư vấn, xin cảm ơn!

6. x-youtoo

Thích đã nhận:
    658
    Không nên làm thế, lan khỏe tự khắc "phát dục" ra bông ... khi nó yếu ... tự nó điều chỉnh bằng cách ... ngưng cung cấp dinh dưỡng ... vòi sẽ nhanh héo và hoa mau tàn đi ....

Mình chả bao giờ sợ cây yếu nếu nuôi hoa đến bông cuối cùng ... mặc nó tàn ... ko cần cắt gì cả ... cứ chăm tốt là cây khỏe thôi ...

Cây mình trồng toàn để nó tàn hết bông héo hết vòi hoa mình mới cắt cho đỡ vướng víu thôi ...

Nhất là lan có hương thơm, cắt bông sớm ko thưởng thức được hương của hoa ... nhất là những cây lan cho hương thơm hoa càng tàn thì càng thơm bạo ...

Last edited: 8/10/14
  7. quan.vtl

Thích đã nhận:
    56
    Chưa có kinh nghiệm nên em sợ vậy đó, cám ơn bác đã chỉ dẫn! lần này em thử để xem sao :)

8. holashop

holashop Member

Thích đã nhận:
    4
    Bạn tăng cường hàm lượng Kali thì hoa sẽ lâu tàn. Đừng bón nhiều Lân nữa !

9. pisogaga

pisogaga Active Member

Thích đã nhận:
    2
    cay bạn trồng tốt quá, ra hoa là đúng rùi, kìm chi cho bông nhỏ, bạn làm sao cho lâu tàn là được
    lan đẹp

quan.vtl thích bài này.