Hồ đón tết setup được 3 ngày

Thảo luận trong 'Bể ( Hồ) mới của thành viên - xin ý kiến' bắt đầu bởi huyenphong, 7/1/14.

1. huyenphong

huyenphong New Member

Thích đã nhận:
    8
    Tình hình là hồ cũ của mình cây bị rụng lả chả, dần dần chết hết vẫn không biết nguyên nhân tại sao. Quyết định lật hồ và setup lại để đón tết.
    Hi vọng lần setup lại này hồ sẽ khỏe mạnh và sống tốt. Tuy nhiên sau khi setup dc 3 ngày em thấy hồ có 1 vài vấn đề cần các anh chị tư vấn thêm để cây được sống khỏe.
    Thông số của hồ:
    Hồ: 80x40x40
    Nền: full BonBon ( 18lit)
    Lọc: dùng lọc ngoài, có 3 ngăn gồm 2 ngăn bông và 1 ngăn xứ, tên lọc là gì thì em ko nhớ
    Đèn: 3 bóng 6 tất ( mở 8h 1 ngày, mở 4h tắt 2h mở tiếp 4h )
    PH: 7.5
    CO2: 3~4 giọt/s
    Nhiệt độ: quạt 24/24, tối bật điều hòa kết hợp quạt thì dao động từ 24~26 độ
    Và đây là hình tổng quan của hồ em mới setup dc 3 ngày, chưa tính 1 tuần xuống phân nền + chạy lọc.

Góc trái là thác cat, em ghiền thác cát lắm lần đầu chơi nên chỉ làm được như vậy thui.

Còn đây là Trân Châu Nhật, sau 3 ngày theo dõi thì cây chỉ có nhú lên thôi, em ko thấy bò, tìm ko ra nguyên nhân. Đặc biệt em đã dùng 3 đèn chiếu tập trung ở mé tiền cảnh để cho cây hứng ánh sáng rồi mà vẫn vậy :(

Sau cùng là các loại cây này em mua ở Thủy Mộc, cây đang có hiện tượng nhạt ở đầu lá và rụng dần, cũng đang ức chế vụ này mà ko biết nguyên nhân tại sao nữa :(. Mấy anh chị tư vấn e làm cách nào để cây sống tốt với ạ

Mong được mọi người tư vấn giúp đỡ để em có hồ đẹp đón tết ^^!!!

Bonus: những hồ em đã từng setup thành công và ko thành công
    Đây là hồ em mới tập tành chơi thủy sinh, chơi dc 8 tháng thấy trống trãi quá nên đổi qua dạng cắt cắm chơi nhiều sáng tạo hơn

Và đây là hồ mà em đã lật vì cây rụng chết hết, trong hình là hồ em mới setup dc 2 ngày và những ngày tháng sau đó thì .... chán :-S

Mong muốn hồ mới setup ở bên tren ko đi theo vết xe đổ của hồ này, mong các anh chị tư vấn tìm ra hướng giải quyết giúp em.

Thank's

---------- Bài viết thêm vào lúc 02:07 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 01:42 PM ----------

ko hiểu sao hình bị nhầm nhiều quá.
    Sr mọi người để em up lại hình cho hoàn chỉnh

---------- Bài viết thêm vào lúc 02:29 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 02:07 PM ----------

Mod có gì giúp em xóa hình trùng và thay thế hình em bổ xung ở dưới lại nhé. Thank's alot

2. huyenphong

huyenphong New Member

Thích đã nhận:
    8
    Không biết bị gì nhưng cây đang có hiện tượng rụng lá dần dần, không khéo từ giờ đến tết là cây nó trơ ra hết thì khổ. Trong khi đèn vẫn mở 8/24, CO2 24/24 :(
    Bác nào biết nguyên nhân help em với

3. mj_meo

mj_meo Active Member

Thích đã nhận:
    30
    có nhiều nguyên nhân!!khả năng là nước của bác bị cứng quá pác ạh.............@@

4. b_c_c

b_c_c Well-Known Member

Thích đã nhận:
    222
    hjc, em chưa nhìn thấy ảnh, chắc tý về nhà có máy vi tính mới xem đc