Hồ em setup thế này đã ổn chưa???

Thảo luận trong 'Người mới học chơi bể' bắt đầu bởi pixel, 12/6/07.

1. pixel

pixel Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Vừa setup xong cái hồ hôm chủ nhật vì còn xí quá nên chưa dám chụp hình :blushing: chi tiết như sau:
    --Hồ: 40x40x40 đổ 30cm nước.
    --Ánh sáng: 1 bong jebo 6 tấc gát trực tiếp lên hồ ngày mở hơn 8 giờ.
    --Lọc: Không có.
    --Lũa: khúc lũa ông chú dùng chơi cây khô mỹ thuật gạ gẫm mãi mới được :D . Nó bị tẩm nhớt và dầu hôi nên em đã ngâm nước 1 ngày luộc 1/2 ngày. Không ra màu chìm và cũng không nghe mùi dầu.
    --Co2: Tự chế theo cách trên diễn đàn (đường với men làm cơm rượu) từ hôm chủ nhật đến nay mà chưa thấy miếng co2 nào :confused: có lẽ em ko có soda làm xúc tác nên nó hơi lâu. Tối qua mới làm thử bình khác roai kiên nhẫn chờ đợi xem :-S
    --Nền: Nền trộn made in hovaten như sau:
    ++ 1 gói DBO 30k mua ở Lưu Xuân Tín.
    ++ Kiêm ko đươc tracatu và được một bác bán cây kiểng tư zấn cho loại phân vi sinh trùng quế gì đó nên chơi luôn 1 gói 700g hết 8k.
    ++ Khoảng 10kg sỏi lớn nhỏ (mua ở chổ anh codai) và vài kg cát xây dựng
    ++ Cách trộn và làm như cách hovaten hướng dẫn. Em trải 4 lớp từ dưới lên: Phân, cát xây dựng rửa sạch, sỏi nhỏ, sỏi to. Mổi lớp dầy khoảng 2cm.
    --Nước trong sau khi thay 1 lần.
    --Cây trồng: Trân châu nhật (cũng mua chổ anh codai luon :x ).
    Khoảng 24h sau khi trồng em thấy khoảng 70% trân châu đã mọc thêm chòi non có chồi lá to gần bằng cái lá trưởng thành luôn. Không bít nên mừng hay nên buồn vì nhớ đến anh nào trên diển đàn đã từng nói "bạo phát bạo tàn" :sick: cây của em có thuột loại bạo phát không????
    Nhìn tổng thể thì cây ko được xanh lắm và có vẽ yếu yếu. Đây là bễ thủy sinh đầu đời của em nên có điểm nào không hợp lý mong các anh góp ý giúp.
    Have fun :)

2. kelangtri

kelangtri Well-Known Member

Thích đã nhận:
    39
    bạn nên theo dõi thêm, chuyện cây lên lá non sau 24h cắm xuống là bình thường, vì nó vẫn còn sức sống từ bể củ (nơi bạn mua về). Mà hình như bể 40 40 mà 10kg sỏi thì hơi ít thì phải, bạn tránh trồng các loại có rễ dài, nếu ko thì hơi phiền. Theo dõi thử 1 tuần nữa xem sao, nếu ko có vấn đề gì lạ.

3. Des

Des Well-Known Member

Thích đã nhận:
    45
    Cứ chờ khoảng hơn 2 tháng nữa bạn sẽ có kết quả của mình ngay thôi. Bằng chứng là ... Trân châu Nhật ấy.
    Mà sao bạn ko dùng cái máy lọc Jebo ấy, Chứ Hồ Ko có lọc e.. Ko biết sẽ ra sao

4. ddhuans

ddhuans Banned

Thích đã nhận:
    51
    Để một thời gian mới biết được bạn ơi, tối thiểu lắm cũng 1 tháng mới biết tốt xấu thế nào được!Tớ thì thấy "lo lo" khúc lũa của cậu trước khi dùng hóa chất nhiều quá ko biết có ảnh hưởng gì ko.nếu ko có lọc thời gian đầu cậu nên chăm thay nước 1 tí cho nó.Mà mới chơi sao dùng cây trồng "khó tính" thế?

5. pixel

pixel Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    @kelangtri: Trước mắt mình chỉ trồng trân châu thôi lấy chut kinh nghiệm rồi để setup cái hồ to.
    @HANPHAM: "Bằng chứng là ... Trân châu Nhật ấy" là seo??? Có thể nói rỏ hơn được không? Bạn làm mình run we'. Để kiếm cai jebo gắn vô mới được mà hồ bé vậy dùng lọc có bị quậy tung lên không?
    @ddhuans: Có người nói trân châu nhật khó trồng có người lại nói dể trồng mình không bít đường luôn mà thấy thích nó nên làm luôn. Hy vọng không tèo ngay cú đầu tiên.

Last edited: 12/6/07
  6. ddhuans

ddhuans Banned

Thích đã nhận:
    51
    à, Trân châu nhật là cô nàng đỏng đảnh, ai ko biết chiều thì khó cho cô ấy đẹp thôi...
    Hồ bé thế mình gợi ý bạn dùng lọc treo/lọc thác thì tốt nhất!

7. pixel

pixel Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Cho mình hỏi thêm là soda làm xúc tác trong phản ứng điều chế co2 từ đường và men có thể xài chai soda thường dùng để uống soda chanh đường có được không???