Hồ Gươm có thể có 2 “cụ” rùa

Thảo luận trong 'Tin tức đó đây' bắt đầu bởi Cây với cá, 8/4/11.

1. Cây với cá

Cây với cá Moderators

Thích đã nhận:
    320
    Chiều 4-4, trao đổi với Tuổi Trẻ, ông Nguyễn Ngọc Khôi, tổng giám đốc KAT (đơn vị được UBND TP Hà Nội giao nhiệm vụ vây bắt rùa hồ Gươm), cho biết trong quá trình vây bắt rùa chiều 3-4, đã xác định được hai “cụ” rùa hồ Gươm nổi tại hai khu vực khác nhau trong cùng thời điểm.
    Ông Khôi cho biết tại vị trí rùa nổi gần đền Ngọc Sơn, đội vây bắt xác định một “cụ” rùa nổi hẳn đầu lên trên mặt nước, quá trình vây bắt thành công cho thấy đây là “cụ” rùa bị thương, nhưng cùng thời điểm trên, tại khu vực trước cửa UBND TP trên đường Đinh Tiên Hoàng, đội vây bắt rùa số 2 cũng xác định được một “cụ” rùa nổi cả mai lên trên mặt nước. Vì vậy theo ông Khôi, có thể hồ Gươm có ít nhất hai cá thể rùa. “Chúng tôi sẽ tiếp tục theo dõi và vây bắt khi thuận lợi” - ông Khôi nói.

Về tình trạng các vết thương của “cụ” rùa đang lưu giữ trong bể bơi thông minh đặt tại khu vực chân tháp Rùa, theo một thành viên trong hội đồng chữa trị, qua đánh giá tình trạng vết thương ban đầu có thể khẳng định các vết thương không nghiêm trọng như đã thấy qua ảnh. Những vết loét trên mai hiện cũng đã tự khỏi, chỉ còn các vết thương ở chân và vai. Tuy nhiên, hội đồng chưa đưa ra phác đồ điều trị cụ thể.

(tuoitre)

bisinet and muoivankhatmau like this.
  2. hoang khang

hoang khang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    745
    Tôi không chỉ hi vọng có 2 cụ rùa nhiều năm tuổi mà còn nhiều cá thể rùa hồ gươm thế hệ sau nữa. Nếu hồ gươm ở TpHCM thì mình nghĩ để biết có bao nhiều cụ rùa chắc sẽ không phải tốn nhiều thời gian và giấy mực như hiện tại. Cầu trời có nhiều hơn 1 cụ rùa trong hồ.

Cây với cá thích bài này.
  3. sieu_nhan

sieu_nhan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    16
    có rùa tai đổ a ơi D:

e cũng mong
    ,................................

4. hung258

hung258 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    66
    nếu có 2 cụ rùa mà thấy ở 2 góc hồ chắc là 2 cụ này ko đi cùng nhau do giận rỗi nhau khả năng 1 trong 2 cụ có đi ngoại tình với bọn tai đỏ nếu vậy phải bắt cả 2 cụ lên ép cả 2 cụ ở cùng nhau để giải hòa.......

bisinet thích bài này.
  5. longk

longk Well-Known Member

Thích đã nhận:
    655
    nghe nói là đã xác minh có 2 cụ, chuẩn bị bắt cụ thứ 2 rồi các pác ạ, bg nghi án là có tới 5 cụ cơ :D

6. hoang khang

hoang khang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    745
    Anh mong là có thêm CỤ rùa kìa. Rùa tai đỏ thì sao mà có cụ kịp. ^^ . Sẵn tiện cho anh em TPHCM hỏi anh em ngoài HN tin này với. Nghe mọi người bảo nhau có rất nhiều đường nước thải sinh hoạt của các hộ dân xung quanh đổ ra hồ đúng không các bác.?

7. Cây với cá

Cây với cá Moderators

Thích đã nhận:
    320
    chuyện đó ko nghe , mà nghe um xùm chuyện quăng rác , bỏ rác đầy ao ,
    HI vọng là có lứa con nữa thì càng hay kakaka, tham quá, nhưng để lại ''gen'' cho VN là đều quí báu lắm rồi .

8. vudinhhung

vudinhhung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    73
    yên tâm đi
    có đủ kinh phí thì sẽ bắt dần
    ít kinh phí rót xuống thì bắt 1 thí điểm
    bắt 1 rùa mà đã mất 4-5 tháng,kinh phí 1 núi rồi,bao nhà khoa hoc mát time suy nghĩ
    bắt hết 1 lúc thì lấy gì chia nhau chứ

9. hovaten

hovaten CLB Thủy sinh Hà Nội

Thích đã nhận:
    3,243
    Rùa hồ gươm có nhiều hơn 5 cá thể là hoàn toàn có cơ sở . Chuối một điều là cái ban gì đó luôn luôn nói chỉ cá thể duy nhất và họ luôn bảo lưu ý kiến của họ
    Con Dải ( rùa Hồ Gươm ) sống đồng bằng bắc bộ và nam trung bộ , được dân gian lưu chuyền ( chuyền khẩu ) Ma Dải , Hang ma Dải , tổ ma Dải bắt trẻ con .....khi nó cắn chỉ có tiếng sấm mới nhả ra . Những ai khoảng trên 60 tuổi sống ở vùng Chèm Vẽ và Kẻ noi thuộc phía nam cầu Thăng long ,đều biết về những hang Dải ở vùng đó ....V...V

10. rua

rua CLB Thủy sinh Hà Nội

Thích đã nhận:
    73
    Đánh lưới cả hồ, tát cạn, hút sạch bùn lên. Vừa làm vệ sinh hồ triệt để để 1000 năm nữa con cháu mới phải làm lại, vừa biết chắc chắn có bao nhiêu Rùa ở đó. Các nhà khoa học VN toàn nhận định chủ quan thui!
    May mà em không tham gia cái ban cứu chữa đó, không em toi!