Hồ hơn 1 năm của em :)

Thảo luận trong 'Bộ sưu tập hồ cá nước mặn' bắt đầu bởi tamquyennhi, 24/1/11.

1. tamquyennhi

tamquyennhi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5
    [video=youtube;ydLVHVbUUiA]http://www.youtube.com/watch?v=ydLVHVbUUiA[/video]
    Trải qua một "tai nạn" nản đến muốn... nghỉ, em đã "gầy dựng" lại được như vầy với quy định từ bà xã: Ăn sáng mì gói 1 tháng để trừ vào tiền mua cá, san hô... :D

tdthinhqn thích bài này.
  2. mapdet

mapdet Well-Known Member

Thích đã nhận:
    57
    hồ nhìn thoáng và đẹp quá. Chơi toàn cá lớn.
    Nhưng sao có con chim sâu vậy bạn, nó xơi san hô thì sao.

tamquyennhi thích bài này.
  3. tamquyennhi

Thích đã nhận:
    5
    Con chim sâu của mình không hiểu sao chẳng thấy xơi san hô. Nó chỉ khoái ăn tép, nghêu thôi bạn ạ.

4. tdthinhqn

tdthinhqn Active Member

Thích đã nhận:
    4
    Đẹp lắm bạn.Bạn có thể cho thêm thông số các thiết bị ko!

5. tamquyennhi

Thích đã nhận:
    5
    hehehe thông số các thiết bị nói ra bạn đừng cười nhe, vì của mình chẳng "pro" chút nào :)
    Hồ chính: 150x70x70. Hồ lọc 3 ngăn kích thước 120x50x50 (có nuôi rong + tùm lum đá sống và đá chết bỏ bên dưới), dùng san hô vụn làm vật liệu "lọc" :). Hồ có máy lạnh, 1 máy tạo sóng và dùng 3 bóng đèn xanh, trắng, hồng (thường xuyên bật có 2 bóng xanh + hồng) và không còn dùng thêm thiết bị nào khác. Mình chủ yếu thay nước (khoảng 1 tháng 1 lần với 1/3 hồ), cá thì hai ngày cho ăn 1 lần. Qua Tết có lẽ mình thay nền san hô hiện tại bằng cát. Xin hết :)

6. mapdet

mapdet Well-Known Member

Thích đã nhận:
    57
    hồ bạn có trồng rong àh. Hồ nhà mình cũng đang cần rong mà không biết mua ở đâu.
    Nhà bạn ở nơi nào thế. Có thể share cho mình một ít không. Tranh thủ tết rãnh thì mới lấy được.
    P/s: Hơi mạo muội, bạn đừng trách nhé

7. tdthinhqn

tdthinhqn Active Member

Thích đã nhận:
    4
    Mình cũng rất cần rong tiếc là ở thàh phố Quy Nhơn mình lại ko bán

8. Nguyet

Nguyet Master storm

Thích đã nhận:
    587
    hồ đẹp lắm. bác không dùng PS sao? bác có thể post 1 vài chỉ số như NH3, NO2, NO3, PO4 cho a e được tham khảo không?

9. tamquyennhi

Thích đã nhận:
    5
    Mới đi làm về là pm cho bạn liền :) bạn kiểm tra hộp thư của bạn nhe mapdet

---------- Bài viết thêm vào lúc 05:07 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 04:50 PM ----------

Mình đã chạy nhiều nơi ở TP.HCM mà cũng chẳng thấy bán! Thực tế là anh em thường chia sẻ cho nhau chứ tìm mua chắc lòi mắt :) Rong mình nuôi đang ngày một... lụi tàn, từ cả nắm tay giờ còn có một nhúm :( Mình chẳng biết làm thế nào để nó phát triển dù hằng ngày vẫn mở đèn (11w) cho nó khoảng 5 tiếng, có một dòng chảy nhẹ qua nó hichic

---------- Bài viết thêm vào lúc 05:14 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 05:07 PM ----------

Hồi mới chơi thì em có dùng PS, nhưng do không đủ tiền mua cái xịn xịn chút nên chơi hàng dỏm và đã hư nên... bỏ luôn tới giờ :( Còn về các chỉ số như bác nói thì em... mù tịt, hiện tại lâu lâu mới dùng cây đo độ mặn đo thử khi thay nước (hoặc châm nước). Độ mặn hồ của em thường vào khoảng 1020 - 1022, và bây giờ có khi "lười lười" em toàn... áng chừng thôi để châm nước, vì theo "kinh nghiệm cá nhân :))" thì cứ thấy 2 cục san hô nở tốt khi mở đèn là ổn, còn khi nó hơi "teo teo" là em lại châm thêm nước để giảm độ mặn :( Nói chung, em chơi theo kiểu rất là lười và nghiệp dự...

tdthinhqn thích bài này.
  10. cangua

cangua Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5
    hồ bạn đẹp đấy , nhìn hấp dẫn , nhiều cá lớn quá, thấy ham ghê , chúc mừng bạn nhé !