hỏi cách giữ trứng cá

Thảo luận trong 'Cá đẻ - Cá con' bắt đầu bởi phamvuthien, 27/8/07.

1. phamvuthien

phamvuthien Well-Known Member

Thích đã nhận:
    78
    cá em mới đẻ,em cũng mới tập đẻ lần đầu.Em dùng một cái đĩa bằng sứ để dưới đáy cho cá đẻ vô,ban đầu ko để nên cá đẻ lung tung,bị máy lọc cuốn (giờ đã tắt máy).cá đã chịu đẻ vào đĩa nhưng khi cá bơi )nhất là con trống)quạt nước mạnh quá,trứng bay tùm lum,phân thì bay lên cả điã.Giờ trong đĩa chỉ còn vài trái(hình như màu nâu đỏ).Em muốn hỏi có cách nào cho cá đẻ mà trứng dính luôn,ko bị nước đẩy đi ko?
    Giờ trứng chỉ còn vài trái,mấy trái kia thổi mỗi nơi một trái,cá có biết tìm,hốt lại ko hay thụ tinh từng trái?Em có nên cho nó em nữa ko hay bỏ đợt này(tại thấy nó giờ ko thấy ấp gì,trống mái mỗi con một góc,cá khá nhợt nhạt)
    Các bác cho ý kiến lẹ giùm em nhé.Thanks

2. VanhDaiXanh

VanhDaiXanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5
    Lấy cái dĩa mà có cạnh viền bên ngaòi , cái nắp khạp cũng được an toàn rất khó để trứng bậy ra nhưng máy ổ này chỉ để cho cá cha loại nhỏ thôi cá cha lớn khoảng 7 ngón> thì thua . Trước khi đẻ thì nên bật máy ôxi chứ canh hoài lỡ ngủ luôn trứng bị hút vô thì... Khi cá đẻ đã có 1 chất dính rồi trừ khi con cá trống tơ không biết làm ăn , và bạn đã gây ra hoảng sợ cho cá nên trứng mới bây tùm lum ....

3. binvn23

binvn23 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    cái đĩa k tốt đâu(vì nó trơn)! bạn lấy cái nắp cạp (nắp lu nước) hoặc gạch men 20cm(như mình cũng dc) vì nó nhám! mình thấy con mái hay giữ trứng cắm anh trống, nhưng tốt nhất là lấy ổ trứng sang hồ ấp mở máy oxy 2 ngày sao cá nở!( mình đở đẻ 2 lần đều thành công)

4. huynh_dan2000

huynh_dan2000 Member

Thích đã nhận:
    0
    cảm ơn mấy bác nhiều nha, mong mấy bác cố gắng nhiều nha!

5. phamvuthien

phamvuthien Well-Known Member

Thích đã nhận:
    78
    nghĩa là sau khi thụ tinh xong là đem hồ riêng thở õi,tự động cá nở hả bác,ko cần ấp sao,trứng màu nâu đỏ là đạ thụ tinh hay màu gì ạ,một lần cá đẻ khoảng nhiu trứng ạ

6. binvn23

binvn23 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    cá đẻ bao nhiêu ai mà biết! trường hợp ấp là do nhiệt độ thấp như ở Hà Nội, còn ở HCM thì cho sang hồ khác thôi oxy là cá tự nở. Cá đẻ xong 2 ngày sao mà ko thấy con nào nở thì trứng có màu trắng( bị hư) đem bỏ thôi!

7. VanhDaiXanh

VanhDaiXanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5
    Ngay từ lúc bác thả kiếng cho trống và mái bơi chung với nhau là lúc đó phải cho nó thở bằng mấy oxi đợi tới lúc đẽ xong thì bật oxi hết kiệp rồi ! . Một lần cá đẻ khoảng 1000-5000 trứng . Đem dĩa trứng ra 1 chỗ riêng trứng sắp nở thì có màu hồng hơi vàng trứng hư màu trắng chờ từ 3 ngày cá sẽ nở hết