Hỏi về cách setup nền cho hồ 80x40x45

Thảo luận trong 'Nền - Phân bón' bắt đầu bởi cloudtifa, 2/10/10.

1. cloudtifa

cloudtifa Member

Thích đã nhận:
    1
    chào mọi người , mình là thành viên mới của diễn đàn . cho mình hỏi là hồ với diện tích là 80x40x45 thì cần bao nhiu kg phân bonbon ( mình ở Bình Dương , ai biết ở BD có chổ nào bán thì chỉ giùm hay ở Nhị Bình , Q12 cũng dc ^.^!! ) . Nếu làm nền tự trộn thì cần những gì ? .
    Tiện thể cho mình hỏi thêm là hồ như trên thì cần máy lọc bao nhiu W ( giá bao nhiu , mình có thể mua mấy cái máy lọc ngoài tiệm cá cảnh về chế lại giống lọc ngoài của bạn Hovaten đuôc không ) . đèn thì cần bao nhiu bóng , loại bao nhiu W lun , giá cả bao nhiu ^.^!! .
    thank you !!!!

2. socoladatviet

socoladatviet Well-Known Member

Thích đã nhận:
    94
    Bác hỏi thế thì ai trả lời bác được??? Bác vào từng phần liên quan đến việc bác thắc mắc để nghiên cứu hoặc gặp trực tiếp một cao thủ nào đó mà hỏi bác ạ.

3. nuphar_japonica

nuphar_japonica Well-Known Member

Thích đã nhận:
    77
    mình nghĩ khoảng 10 lít bonbon là ok, máy lọc thì 12w là ok, sài 1 bóng jebo 1m, có thể tham khảo phân nền tự trộn 8x 9x, chúc bạn mau có hồ đẹp.

4. cloudtifa

cloudtifa Member

Thích đã nhận:
    1
    vậy cho em hỏi thêm là , nếu em dùng nền Red Highland thì cần bao nhiu lít ( bịch 2L ) cho hồ 80x vậy . Red Highland vs BonBon thì loại nào rẻ hơn ^^!!! . em là HS nên kinh tế có hạn ^^!!

5. cloudtifa

cloudtifa Member

Thích đã nhận:
    1
    à , tiện thể cho em hỏi lun là hồ 80x thì cần bao nhiu kg nham thạch để lót nền tạo vi sinh ạ ^^!

6. ConChimNon

ConChimNon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    230
    RH là bonbon cùng giá nhưng mình khuyên bạn dùng bonbon

7. nuphar_japonica

nuphar_japonica Well-Known Member

Thích đã nhận:
    77
    mình lại ngược lại, mình khuyên dùng RH ... đã 1 lần thất vọng với bonbon, từ đó mình bỏ bonbon luôn...

8. ndl

ndl CLB Thuỷ sinh Hà Nội

Thích đã nhận:
    4,862
    Theo tớ thì bạn đừng dùng BB cũng kg sử dụng RH để đỡ phải lăn tăn. Hoặc dùng ADA cho nó khỏe hoặc dùng nền trộn. Tại HCM rất nhiều cơ sở bán nền trộn đấy bạn ạ.

9. kingdevil

kingdevil Well-Known Member

Thích đã nhận:
    37
    bạn ơi ! khuyên chân thành 1 câu.bạn mua ADA đi.mua mấy cái kia thế nào bạn cũng hối hận cho mà xem.lúc đó lại set lại từ đầu,tốn thêm tiền ngu nữa.xài ADA 2 3 năm cũng được.tiền nào của đó thôi.hồ như bạn ít nhất 2 bao ADA 9lít.còn nếu đã mún chơi lâu dài thì thêm 4 lít power Sand nữa.3 năm vô tư.

10. Mr_guns

Mr_guns Well-Known Member

Thích đã nhận:
    505
    em vẫn dùng nền trộn nư chú hvaten hướng dẫn thấy cây cối phát triển rất tốt không vấn đề gì lại rẻ tiền nữa bác ạ:)