hỏi về cá mái

Thảo luận trong 'Cá đẻ - Cá con' bắt đầu bởi phamvuthien, 15/8/07.

1. phamvuthien

phamvuthien Well-Known Member

Thích đã nhận:
    78
    Cá mái ko có đầu (đầu ko có u)đẻ được ko vậy mấy bác,ý em là cá con sau này có U ko,cá con phụ thuộc nhìu vào bố hay mẹ.
    Còn nữa,em mới tập chơi la hán nên ko biết phân biệt trống mái(cá còn nhỏ)nhìn chấm đen trên lưng có chắc chắn ko,chấm đen trên lưng là sao?Con trống ko con nào có chấm đen trên lưng à?MOng mấy sư phụ chỉ giáo giúp,thanks

2. cuvip

cuvip Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Tuổi và chiều dài cơ thể Đặc điểm Phương pháp xác định giới tính
    Cá La Hán 2 tháng tuổi :
    Chiều dài 2cm - 3cm Giai đoạn này cá còn là cá bột. Màu sắc hoa văn trên mình chưa ra rỏ rệt Chưa có phương pháp xác định giới tính
    Cá La Hán 2-5 tháng tuổi
    Chiều dai : 3cm - 15cm Màu sắc và hoa văn trên mình cá tương đối rõ, có thể nhìn thấy khá rõ. Những đốm đen trên vây lưng cho biết đó là cá mái. Tuy nhiên không phải lúc nào điều này cũng đúng. Nếu cơ quan sinh dục của cá có hình chữ V cho biết đó là cá trống. Nếu nhú sinh dục hình chữ U thì đó là cá mái. Bằng cách bóp nhẹ vùng bụng cá, nhú sinh dục sẽ lộ ra. Cá la hán trống thường có thân hình to lớn, vây lưng, vây đuôi, vây hậu môn cao hơn cá mái. Ngoài ra, cá trống có đường viền của hàm dười dày hơn, có màu trên mình rực rỡ hơn.
    Cá La Hán 5 tháng tuổi trở lên
    Chiều dài : 15cm - 30cm Cá la hán bắt đầu giai đoạn trưởng thành. U trên đầu cá trống phát triển nổi bật hơn. Cá mái bắt đầu đẻ trứng dù không có cá trống .

3. tuanking

tuanking Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    CÁi này đọc ở đâu rồi đó ta , tác giả ới ơi !!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!

4. chebuoi0112

chebuoi0112 Member

Thích đã nhận:
    0
    Cho mình hỏi lúc ép cá thì mình đặt tắm gạch bên con đực hay con cái( lúc ngăn 2 con bằng tắm kính ấy mà) hay là lúc cho 2 con ở chung thì mới đặt? mình xin cám ơn trước

5. tripleh

tripleh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    chẳng lẽ con đực đẻ trứng hả bạn, hỏi gì kì quá...................

6. 7tuoimeca

7tuoimeca Well-Known Member

Thích đã nhận:
    12
    deluxelu,anh có thể lên mạng ngay bây giờ ko......

7. 7tuoimeca

7tuoimeca Well-Known Member

Thích đã nhận:
    12
    hôm bữa em lên chủ để của ai đó có cảnh cá la hán động phòng thì phải

8. nguyenminhhoang

nguyenminhhoang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    không có cách gì hay bằng CHỜ cho con cá phát dục thôi

9. dphoa

dphoa Giao lưu liên tỉnh

Thích đã nhận:
    10
    To Phamvuthien:
    1/Bạn hỏi: Cá mái ko có đầu (đầu ko có u)đẻ được ko vậy mấy bác,ý em là cá con sau này có U ko,cá con phụ thuộc nhìu vào bố hay mẹ?
    Theo thuyết Menden: A là gien trội, a là gien lặng
    - Lần lại tạo thứ nhất giữa AA x aa cho ra con thế hệ F1: 100% Aa
    - Lần lai tạo thứ hai của thế hệ F1 với nhau Aa x Aa cho ra con thế hệ F2: 1/4AA, 2/4Aa, 1/4aa
    ...đại khái là:
    Nếu A gien trội là của cái đầu to thì cá con có gien AA, Aa, aA là những con cá có khả năng lên đầu, trường hợp này giàu to, bạn chỉ cần kiếm con cá trống có đầu to mà là gien trội so với cá mái của bạn.

Trường hợp ngược lại, a gien lặng là của cái đầu to thì cá con có gien aa mới là những con có khả năng lên đầu. trường hợp này nếu con cá mái của bạn là AA gien trội so với cá trống Aa hay aa thi cá con của bạn thế hệ F1 không có con nào có đầu cả, nếu cá mái bạn là Aa thì cá con vẫn có khả năng có đầu là 25%.

Ở trên, Nếu cái đầu là theo thuyết Menden thì bạn còn hi vọng...hihi. Bạn nào có chuyên môn xin chỉ dạy thêm,
    Nếu cái đầu không theo thuyết nào cả, mà chỉ là đột biến giống như bệnh điên điên: con chim bị nhốt phát điên hót tối ngày gọi là chim hay (chứ ở trong rừng làm gì có con chim hót tối ngày) con cá xung quá cụng đầu lung tung nên có đầu to thì bạn có hi vọng nhiều... tại giống cá này nó vậy mà !
    Ha ha ha
    2/...phân biệt trống mái(cá còn nhỏ)nhìn chấm đen trên lưng có chắc chắn ko,chấm đen trên lưng là sao?Con trống ko con nào có chấm đen trên lưng à?
    Chấm đen cũng có thể là vệt đen trên vây lưng thì chính xác hơn, thường thì cá mái có chấm đen trên lưng nhưng cũng có cá mái không có chấm đen trên lưng và cá trống cũng có chấm đen trên lưng. Nhận dạng vết đen trên vây lưng chỉ cho bạn biết là con cá có thể là mái chứ không chắc chắn được bạn ơi. hehehe

10. huy820810

huy820810 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    Mình bổ sung thế này: vd đàn cá đẻ ra sẻ có 1 số con giống mẹ, ko có đầu; 1 số giống bố: đầu to; 1 số giống cả hai: quá tốt rồi; 1 số chẳng ra gì cả: làm mồi hoặc phóng sinh. Con người mình cũng thế mà anh giống bố nhưng em giống mẹ hoặc ngược lại. Thành ra có đàn cá bột rồi thì chăm cho lớn rồi loại dần những con xấu