hỏi về chào mào?

Thảo luận trong 'CHIM CHÀO MÀO (Pycnonotus Jocosus)' bắt đầu bởi phamvuthien, 27/6/07.

1. phamvuthien

phamvuthien Well-Known Member

Thích đã nhận:
    78
    trước đây em cũng nuôi chào mào,nhưng em nuôi bổi ,vài mùa cũng biết hót nhưng khá nhát.Mấy bữa nay thấy ngoài họ bán chim non, vậy theo các bác nuôi non tốt hơn hay nuôi bổi tốt hơn~X(

chaomaobt thích bài này.
  2. BLACK_CANARY

BLACK_CANARY Well-Known Member

Thích đã nhận:
    498
    Theo mình thì chim bổi nếu biết cách thuần thì sẽ rất hay,nhưng nếu tay nghề ko cao thì mình khuyên bạn nên mua chim con vì cái giống chào mào này rất nhát người khó thuần

chaomaobt thích bài này.
  3. hoangvpb

hoangvpb Well-Known Member

Thích đã nhận:
    37
    Chào

vài mùa cũng biết hót nhưng khá nhát ???... Sao lại cần phải vài mùa nhỉ, chim bổi đã đỏ tách khi đem về chỉ vài ngày sau, lúc treo ra chỗ vắng nó hót ngay mà, chỉ đều là để ý chú nào có được giọng đổ rừng rồi, chất giọng tốt như ý thì cố gắng giữ nuôi lên thành mồi ... hihi...
    Bổi trời thường thì cũng rất là nhát, không cần phải là cao thủ gì đâu, chỉ cần anh đưa nó vào lồng cỡ nhỏ để hạn chế nó nhảy nhiều, treo ở nơi đông người ra vào, qua lại sau 1 tháng sẽ thấy có sự khác biệt...Chỉ cần qua 1 mùa thay lông anh thấy nó dạn hẳn ra à.
    Cách thứ 2 là cho ăn, anh có thể tháo cóng thức ăn ra cỡ 3 --> 5 tiếng đến khi nó đói mềm lũn ví dụ như nó bắt đầu nhát nhảy, hơi xù lông thì bắt đầu đưa châu chấu vào hoặc thức ăn vào, vài lần như vậy anh sẽ có sự khác biệt ngay. Bổi trời thường nếu dạn thì đa phần là dạn vừa thôi, nhưng chơi nuôi bổi đã đỏ tách có được chất giọng tốt, lên mồi rồi nó chơi khác hẳn những chú mồi từ chim tơ hoặc chim con nuôi lên.
    Nếu anh muốn nuôi từ chim con lên thì anh cần có chú mồi giọng hay, nhiều giọng để khi chú chim con qua mùa thay lông để bắt đầu đỏ tách học hỏi, đây là giai đoạn chim học giọng tốt và nhanh nhất. Nuôi chim con chăm phải kỹ hơn chăm chim bổi ... Chúc anh có được chú CM ưng ý nhé ... Thân chào anh ...!!!
    Hic ai lại nói giống Chào mào là giống chim khó thuần được nhỉ ?.... Hic Em nuôi chim Chào mào cũng chưa bao giờ nghĩ như vậy, với lại các cao thủ trên diễn đàn cũng viết nhiều và cũng đồng ý CM nuôi không phải là dạng chim khó thuần đâu mà anh ???...Em khó tin quá .... hihihi[-(

Last edited: 28/6/07
    chaomaobt thích bài này.
  4. phamvuthien

phamvuthien Well-Known Member

Thích đã nhận:
    78
    Té ra bác đây cũng là dân chơi chào mào sành điệu đây mà,cám ơn đã cho em lời khuyên

chaomaobt thích bài này.
  5. Bạch Đề

Bạch Đề Well-Known Member

Thích đã nhận:
    440
    hihi

Xin thông báo với các fans chơi chim bắt cứ gióng nào là: khi vào hỏi hoặc tìm thông tin gì thì nên vào xem topic đã có sẵn những gióng chim mình muốn tìm. Từ Cu Gáy, Họa Mi, Than+Lửa, Sơn Ca, Khuyên và Chào Mào. Những topic chính thì đã được các fans thảo luận kỹ, khi tìm không thấy cái mình muốn tìm thì cứ viết vào topic thuộc loài chim mình muốn hỏi thì sẽ có các fans biết về vấn đề đó trả lời ngay. Vì cả admin cũng khuyên nên đọc kỷ những topic đã có mà mình muốn tìm, nếu không thấy thì hãy post vào topic đó điều mình cần hỏi hoặc post bài giao lưu với các fans nhữngg kinh nghiệm của mình.

Xin thưa là hội CM do các fans mê CM lập ra, để cho các fans mê CM vào giao lưu. Tôi mấy hôm cũng giới thiệu sơ qua vài danh từ khi dùng và còn thiếu bởi tôi còn chưa biết hết và mỗi địa phương lại dùng từ ngữ khác nhau. Nhưng kỹ thuật và cách nuôi một gióng chim nào đó thì chung chung như vậy, bởi dựa theo bản tánh của con chim ấy. Và sau thì có nhiều các bạn vào hỏi từ cách thuần dưỡng một con bổi thế nào là hay cho tới thành chim mồi. Mà hồi giờ tôi chờ có vài hình bổi đẹp, tức là bổi khi nhìn trong lồng nó khác với chim mồi trong lồng. Nhưng không cần hình ảnh nữa, rảnh tôi cũng sẽ viết hết về kinh nghiệm chính bản thân thôi chớ không phải hihi đại diện cho dân Đà Nẵng được, bởi dân Đà Nẵng tôi vẫn có người nuôi từ kỹ thuật và cách lựa chim khác với tôi. Như là có người vẫn thích nuôi chim tơ chẳng hạn. Mà cá nhân tôi thì thích chim trời đã đỏ tách v.v.v...

chaomaobt thích bài này.
  6. hoangquan007

hoangquan007 New Member

Thích đã nhận:
    1
    chào các bạn
    các bạn biết nơi nào mua chào mào giọng hócmôn k?
    chỉ giúp mính với, mính rất thích chào mào hócmôn...
    nếu ai biết gửi về địa chỉ mail cho mình nhé: xldlieu2000@yahoo.com
    mình cảm ơn nhiều...
    mình cần tìm file hót của chào mào giọng bình dương bạn nào có gửi giúp mình với...
    cảm ơn các bạn nhiều nha.

chaomaobt thích bài này.
  7. chaomaobong

chaomaobong Member

Thích đã nhận:
    15

Ko biết anh ở đâu, nếu anh thích thì sáng chủ nhật hàng tuần, anh có thể đến cội dợt chim Tân Phú, có đủ các loại chào mào của các vùng miền, nếu anh thích thì trao đổi với chủ của em nó, 2 bên thống nhât2 là ok rùi, quan trọng nhất là khi đi nhớ mang theo đạn đấy nhé.
    nếu anh thích đi thì lh với em 0903.34.34.11:D

chaomaobt thích bài này.
  8. thegioicacanh

thegioicacanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    127
    Em thấy một là nuôi chim má trắng lên,hai là nuôi bổi già lên!Ko nên mua chim non còn đút nuôi lên!Vì chim non còn đút nuôi lên phải tập cho ăn cào cào,tập cho nó ko sợ đủ thứ,tập nó phải biết sang lồng,...Vì nếu ko tập tới lúc nó lớn khi lùa nó nó dạng người mà nên nó cứ đứng im ko sợ,còn nếu ko tập cho nó ko sợ mọi thứ thì khi sang lồng nó sẽ sợ cầu mới,sợ cóng,sợ máng tắm,sợ sào,sợ đinh đóng trên tường,sợ nhiều lắm!Và cực nữa là phải có chim giọng hay tập nó hót,ở nhà ko iu đời nổi!iu đời là huýt sáo mà huýt sáo là nó học y đúc!^^!Còn sau nay mới chết!Nó gặp chim lạ chơi cũng ác lắm!Đc 15phút là xù 1cục!Về tướng thì nó ko biết xếp đuôi!Khi nào cũng tè tè!Về chăm sóc thì nó ăn cào cào dù đã tập nó ăn cứ rớt lên rớt xuống à,gặp gió là trúng gió xù cục bông liền!Em đã từng nuôi chim non còn đút nên rút được những kinh nghiệm thế!Chúc anh có chú chim ưng ý!

chaomaobt thích bài này.